`

Jump to content

คอมเปิดติด มีไฟโชว์ แต่ไม่มีเสียงติ๊ด และไม่บู๊ทเครื่อง แก้ไขยังไงดีครับ

17 replies to this topic

#1 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 01 April 2019 - 10:54 AM

คอมเปิดติด มีไฟโชว์ แต่ไม่มีเสียงติ๊ด และไม่บู๊ทเครื่อง

ผมลองถอด การ์ดจอ แรม ออกมาแล้วเปิดเครื่องแล้วปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมครับ

เปิดติด มีไฟโชว์ แต่ไม่มีเสียงติ๊ด ไม่บู๊ทเครื่อง

อันนี้เดาๆว่าน่าจะเป็นที่บอร์ด พอจะมีวิธีเช็คไหมครับ ว่าบอ์ดพังหรือเป็นอะไรกันแน่

#2 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 01 April 2019 - 11:26 AM

เอายางลบมาขัดแรม ขัดการ์ดจอตรงจุดสัมผัสให้สะอาด เอาแปรงปัดเศษยางลบออกให้หมด ลองประกอบกลับไปไหม่

#3 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 01 April 2019 - 11:51 AM

คอมพิวเตอร์ เป็นอุปกรณ์เหนือความคาดเดา พอๆกับผู้หญิงครับ 55+

โอเคเข้าเรื่อง

1. เช็คไฟการทำงาน มันจะมีดวงนึงเป็น hdd light ลองสังเกตว่ากระพริบมั้ย ถ้ามีการกระพริบ แบบ random ไม่ใช่จังหวะซํ้าๆ วนๆ ถือว่ามีสัญญาณที่ดี
แต่ถ้า เปิดปุป กระพริบ 2-3 ที และดับไป จากนั้นจะ loop เดิมๆ มีสัญญาณว่ามีบางอย่างผิดปกติ

2. ทำความสะอาดหน้าสัมผัสทุกชิ้นส่วนก่อน และลองอีกครั้ง

3. ลองสลับเป็นการ์ดจอ on board ถ้ามีครับ

4. บางครั้ง VGA port เสียหรือสายเสีย ลองเปลี่ยนสายหรือเปลี่ยน output เช่นจาก HDMI เป็น DVI และ ขยับๆโยกๆบ้าง บางทีหน้าสัมผัส ไม่สนิท

5. สลับ ram ไปๆมาๆ ใส่อันเดียวบ้าง สลับอันบ้าง เปลี่ยนช่องบ้าง

6. Reset motherboard ลองหาในเน็ตในรุ่นท่าน จากนั้นก็ทำตามขั้นตอน ถ้าไม่มีตัว reset ก็ใช้ไขควงปากแบนก็ได้ครับ

7. เอาอุปกรณ์ส่วนควบออกบ้าง ชิ้นส่วนที่มันใช้ไฟ เช่นพัดลม, hdd

ปล. ผมก็บอกแน่นอนไม่ได้ว่าอะไรเสีย เพราะจากประสบการณ์ อาการมันคล้ายๆกันไปหมด ผมเคยเปลี่ยน ram, power, mb, สุดท้ายเป็นที่ VGA

อีกครั้งเป็นอีก เปลี่ยน vga สุดท้าย MB พัง และอีกหลายๆเคสที่น่าปวดหัว ถ้ายังไม่ชัวร์ ยกไปร้านดีกว่าครับ ให้เค้าจิ้มเช็คเลย

#4 ปีกหัก

Posted 01 April 2019 - 01:52 PM

PongZung, on 01 April 2019 - 11:51 AM, said:

คอมพิวเตอร์ เป็นอุปกรณ์เหนือความคาดเดา พอๆกับผู้หญิงครับ 55+

โอเคเข้าเรื่อง

1. เช็คไฟการทำงาน มันจะมีดวงนึงเป็น hdd light ลองสังเกตว่ากระพริบมั้ย ถ้ามีการกระพริบ แบบ random ไม่ใช่จังหวะซํ้าๆ วนๆ ถือว่ามีสัญญาณที่ดี
แต่ถ้า เปิดปุป กระพริบ 2-3 ที และดับไป จากนั้นจะ loop เดิมๆ มีสัญญาณว่ามีบางอย่างผิดปกติ

2. ทำความสะอาดหน้าสัมผัสทุกชิ้นส่วนก่อน และลองอีกครั้ง

3. ลองสลับเป็นการ์ดจอ on board ถ้ามีครับ

4. บางครั้ง VGA port เสียหรือสายเสีย ลองเปลี่ยนสายหรือเปลี่ยน output เช่นจาก HDMI เป็น DVI และ ขยับๆโยกๆบ้าง บางทีหน้าสัมผัส ไม่สนิท

5. สลับ ram ไปๆมาๆ ใส่อันเดียวบ้าง สลับอันบ้าง เปลี่ยนช่องบ้าง

6. Reset motherboard ลองหาในเน็ตในรุ่นท่าน จากนั้นก็ทำตามขั้นตอน ถ้าไม่มีตัว reset ก็ใช้ไขควงปากแบนก็ได้ครับ

7. เอาอุปกรณ์ส่วนควบออกบ้าง ชิ้นส่วนที่มันใช้ไฟ เช่นพัดลม, hdd

ปล. ผมก็บอกแน่นอนไม่ได้ว่าอะไรเสีย เพราะจากประสบการณ์ อาการมันคล้ายๆกันไปหมด ผมเคยเปลี่ยน ram, power, mb, สุดท้ายเป็นที่ VGA

อีกครั้งเป็นอีก เปลี่ยน vga สุดท้าย MB พัง และอีกหลายๆเคสที่น่าปวดหัว ถ้ายังไม่ชัวร์ ยกไปร้านดีกว่าครับ ให้เค้าจิ้มเช็คเลย

1.ไฟHDDไม่ติดเลยครับ
2.เดี๋ยวกลับไปลอง
3.ถอดการ์ดจอออกแล้วก็บูทไม่ขึ้นครับ
4.เดี๋ยวลอง
5.เดี๋ยวลอง
6.เดี๋ยวลองดูครับ
7.เมื่อเช้าลองเอา การ์ดจอ แรมออกแล้ว เดี๋ยวเย็นๆลองดูอีกที

เดือนนี้วางแผนจะซื้อการ์ดจอใหม่นะเนี้ย ดันมาพังซะก่อน 555

#5 umbababa

เซียนเกม

Posted 01 April 2019 - 03:07 PM

ถ้าไมติ้ด ผมว่าแรมมีปัญหา เพราะอย่างอื่นมันทำงานหลังบู้ท
เวลาผมเจอ ฝุ่นอาจอยู่ที่สล๊อทด้วย เอาน้ำยาล้างคอนแทกฉีดแล้วถอดๆเสียบๆหลายๆที เอาทิดชู่เช็ดทั้งคู่แล้วเสียบเปิดใหม่
ถ้าไม่หายก็จนปัญญา

#6 theleonzepyeus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 April 2019 - 03:09 PM

ลองเคลียร์ไบออสดูครับ
1.ถอดปลั้ก แล้วถอดถ่านบนเมนบอร์ด ทิ้งไว้ 5 นาที
2.ใส่ถ่าน เสียบปลั้ก แล้วบูทเครื่องดูครับ

#7 milfeulle

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 02 April 2019 - 09:41 AM

อาการแบบนี้ผมว่าแรมพัง หาแรมตัวอื่นมาใส่แล้วลองเปิดเครื่องดู

#8 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 02 April 2019 - 10:54 AM

เอาง่าย ๆ เลยคือยกไปร้านครับ :r31:

#9 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 02 April 2019 - 12:39 PM

อาการนี้ ปกติผมจะถอดออกทุกชิ้นครับ อันไหนที่ไม่สามารถขาดได้ เช่น แรม, cpu, mainboard, power ผมจะเอาอันอื่นที่รู้ว่าใช้ได้แน่ๆ มาต่อแทน

ผมมีเครื่องนึง อาการแบบนี้เลย สุดท้ายผมก็เหลือ แรม, cpu, mainboard ที่ไม่รู้ว่าอันไหนเสียกันแน่
คงต้องยกไปร้านแหละครับ เพราะเขาจะมีของไว้ลองอยู่

#10 gamer

きもちい

Posted 02 April 2019 - 01:12 PM

พัดลม cpu หมุนมั้ย?

#11 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 02 April 2019 - 02:31 PM

เมื่อก่อนเป็นบ่อยคอมเปิดติดเอง ปิดเเล้วเปิดขึ้นมาอีก เปิดเสียงติ๊ดๆ ผีหลอก
ลองเอายางลบถูแรมก็หายเเต่เดี่ยวก็กลับมาเป็นอีก ยกไปร้านแถวบ้านช่วยปัดรังควานให้ก็ไม่เป็นอีกเลยจนถึงตอนนี้
บางทีซ่อมเองคนเดียวก็ปวดหัว

Edited by Julong, 02 April 2019 - 02:32 PM.

#12 ping99

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 02 April 2019 - 09:57 PM

ถ้าอยากรู้จริงๆ ก็ไปซื้อการ์ด diag มาเสียบครับ หน้าตาประมาณนี้

https://www.lazada.c....590639838akswe

เปิดแล้วมันจะมีตัวเลขวิ่งๆ ไปค้างตรงไหน ก็อันนั้น มีปัญหา ถ้าไม่ขึ้นเลยเนี่ย บางทีมีปัญหาตั้งแต่ตัว CPU เลย

#13 ปีกหัก

Posted 02 April 2019 - 10:03 PM

ร้านjibนี่เราไปให้เขาเช็คดูได้ไหมครับว่าอะไรเสีย ถ้าเสียจะได้ซื้ออะไหล่ร้านเขาให้เขาเปลี่ยนเลย

#14 ETF

Posted 03 April 2019 - 12:03 AM

ปีกหัก, on 02 April 2019 - 10:03 PM, said:

ร้านjibนี่เราไปให้เขาเช็คดูได้ไหมครับว่าอะไรเสีย ถ้าเสียจะได้ซื้ออะไหล่ร้านเขาให้เขาเปลี่ยนเลย

ที่สาขาแถวที่ทำงานผมได้นะครับ เขาเช็คให้เรียบร้อยแล้วจะโทรมาบอกว่าอะไรเสีย

คิดว่าสาขาอื่นก็น่าจะได้เหมือนกัน

#15 โจ้

เซียนเกม

Posted 03 April 2019 - 02:21 PM

อาการนี้ส่วนมากเป็นแรมกับcpu(แต่ยาก) เอาออกมาทำความสะอาดแล้วลองใหม่
ถ้ายังเป็นอีกก็อาจต้องยกไปที่ร้านครับ

#16 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 03 April 2019 - 05:50 PM

เปิดเครื่องแล้วขึ้นหน้า logo ของ mainboard มั้ย
ถ้าผ่านหน้า logo แล้วไม่ boot

ลองเข้า safemode หรือยัง
ลองลง window ใหม่หรือยัง
ลองเอา hdd ตัวอื่นมาใส่แทนมั้ย

คอมเก่าๆ เคยเจอว่าเป็นที่ vga ใกล้เสีย แต่ถ้าถอดการ์ดจอออกแล้วยังไม่ขึ้น ก็คงไม่ใช่แล้ว

Edited by zodiac, 03 April 2019 - 05:51 PM.

#17 ปีกหัก

Posted 03 April 2019 - 09:11 PM

ไม่ขึ้นอะไรเลยครับ ไม่มีภาพไม่มีเสียง ไฟhddไม่ติด ลองถอดออกมาหมดแล้วเหลือแต่ เมนบอร์ด ซีพียู เพาเวอร์ ก็ยังไม่ติดครับ

#18 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 05 April 2019 - 02:18 PM

มีเมนบอร์ด กับ psu อื่นมาลองมั้ยครับ
ถ้ากลัวว่าเสียเงินซื้อเมนบอร์ดฟรี ก็คงต้องให้ช่างซ่อมแล้วครับ

ปกติผมเจอแบบนี้ผมไม่ซ่อมนะ ซื้อใหม่เลยครับ ซื้อที่จำเป็นต้องมีเอาตามงบก่อน
ถ้าประกอบเองได้ ก็ทยอยซื้อใหม่ทีละชิ้นเริ่มจากเมนบอร์ดนี่แหละครับ

Edited by zodiac, 05 April 2019 - 02:19 PM.