`

Jump to content

ถามกูรูเรื่องช่องต่อ HDMI ARC

2 replies to this topic

#1 zxcv

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 07 February 2019 - 03:35 PM

พอดีว่าผมได้ซื้อทีวีมาเครื่องหนึ่ง ยี่ห้อ TCL ซึ่งมันมีช่องต่อ HDMI มาให้สองช่อง
โดยมี HDMI ช่องแรก HDMI1เป็นแบบ ARC แล้วผมได้ลองนำ PSPRO มาต่อแต่สรุปไม่ขึ้นสัญญาณภาพ แล้วมันก็เหมือนบายพาสไปช่องHDMI2 ซึ่งภาพเกมก็ขึ้นมาทั้งๆ ที่เสียบช่องHDMI1
ผมจึงสงสัยว่าทำไม ภาพเกมถึงไม่ขึ้นที่ช่อง HDMI1ARC ครับ

เครื่องหลักที่บ้านผม เป็น Sony 8500E ผมก็ต่อผ่านช่อง HDMI(ARC) ภาพก็ขึ้น แต่เครื่อง PSPROที่บ้านผมต่อสาย Optic เข้า โฮมเธียเตอร์ด้วย(จะเกี่ยวกันไหม)

ปล. เครื่องเกมและสายHDMI เป็นชุดเดียวกัน

Edited by zxcv, 07 February 2019 - 03:35 PM.

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 10 February 2019 - 12:15 AM

ผมว่าประหลาดนะกรณีนี้ hdmi arc มันไม่ควรเป็นแบบนั้น
น่าจะลองเคลมดูครับ

#3 zxcv

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 11 February 2019 - 03:45 PM

View PostBurm, on 10 February 2019 - 12:15 AM, said:

ผมว่าประหลาดนะกรณีนี้ hdmi arc มันไม่ควรเป็นแบบนั้น
น่าจะลองเคลมดูครับ
ผมลองกับ notebook ใช้ได้ครับ แต่ps pro ใช้ไม่ได้ เหมือนหาข้อมูลจะเกี่ยวกับ spec รึเปล่า อย่างช่องนี้รองรับ 60Mhz อาจเป็นแค่แบบ 30Mhz เพราะ spec จอมันรุ่นเล็กอะไรแบบนั้น
(แต่ตัวนี้ต้องเครมแล้วครับเจอ เดธพิกเซล 1จุด เป็นทีวีเครื่องแรกที่ไม่ได้ตรวจสอบเพราะเป็นเครื่องราคาถูกๆจอเล็กๆ แจ็กพอตเลย