`

Jump to content

สอบถามเรื่องเครื่องฟอกอากาศ มีใครใช้บ้าง

15 replies to this topic

#1 pee po

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 15 January 2019 - 11:50 PM

จะใช้ในห้องนอน มีฝุ่นเยอะ
ห้องขนาดประมาณ 63 ตารางเมตร
กำลังเล็ง Sharp รุ่น FU-A80TA-W ราคาหมื่นนิดๆ ตัวนี้ดีไหมครับ
ฟอกอากาศที่กำลังฮิตตอนนี้ได้ไหมครับ PM2.5

ที่จริงมีรุ่นใหม่กว่า แต่แพงไปหน่อย มีงบอยู่หมื่นนึง
ใครใช้แบบใหน รุ่นใหน บอกเล่าประสบกาณร์หน่อยครับ ลูกผมเป็นภูมิแพ้บ่อยครับ

#2 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 16 January 2019 - 08:40 AM

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องของมันมากเท่าไหร่ แต่จากคู่มือบอกว่ากันได้แค่ 3 ไมครอนนะ

ใช้มา 4 เดือนแล้ว เอาที่รู้สึกนะ ผมพยายามดูว่ามันมีอะไรแตกต่างไปจากเดิมบ้าง

1. ผมเปิดตลอดเวลาที่อยู่ห้องในช่วงแรกๆ แต่พอใช้ไปสัก 2 เดือน มีบางครั้งผมลืมเปิดมัน

ผมรู้เลย ว่าผมลืมเปิด และก็จริงครับ ลืมเปิดจริงๆ อาการความรู้สึกมันบอกได้

2. กลิ่น อันนี้ก็เป็นความรู้สึก ว่ากลิ่นมันหายไปเร็วขึ้น ไม่ใช่ไม่มีกลิ่นเลยนะ แต่กลิ่นหมดเร็วขึ้น ไม่ค้างนาน

คือ ปกติใครซื้ออะไรหอมๆมากินที่บ้านผมจะรู้เลยทันที แต่ตอนนี้แทบไม่ได้กลิ่นอะไรเลย จนกว่าจะออกนอกห้อง

3. ผมมีตัววัดความชื้นในห้อง ความชื้น เพิ่มขึ้นนิดหน่อย ถึงตัวนี้จะไม่มีระบบทำความชื้น แต่มันเพิ่มขึ้นถ้าดูจากมาตรวัด

4. ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองไหม เวลาผมสูดหายใจผ่านช่องปล่อยลม ผมรู้สึกโล่งและเคลียจมูกดี 55+

5. ผมหาผ้าเช็ดโต๊ะ ไม่เจอ รู้สึกว่าฝุ่นน้อยลง (แต่ยังมีฝุ่นนะ) ที่ผมหาผ้าเช็ดโต๊ะไม่เจอ เพราะไม่ค่อยได้ใช้ เหมือนก่อน

6. ดักจับฝุ่นได้ดีมาก ผมเอาออกมาทำความสะอาดทุกเดือน มันเป็นตะแกรงกรอง 2 ชั้น ชั้นแรกว่าทำความสะอาดไม่ยาก

แต่ชั้น 2 แผ่น filter คือต้องเปลี่ยนอย่างเดียวเลย ฝุ่นมันเล็กมากๆ เคาะไม่ออก เอาอะไรเป่าก็ไม่หมด แต่รอมันดำมากๆก่อน

ปล. ช่วง PM2.5 เกิดขึ้น ผมรู้ว่ามันรู้สึกยังไง เวลาออกไปข้างนอก แต่เวลากลับมาบ้าน ความรู้สึกแบบนั้นไม่มีเลย

Edited by PongZung, 16 January 2019 - 08:46 AM.

#3 mrtawat

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Anime,Game,IT

Posted 16 January 2019 - 09:51 AM

ของผมก็ใช้ sharp เหมือนกันนะ รุ่นสีดำๆ ที่มีแผงจับยุงด้วยอ่ะครับ ผมว่าเวลาเปิดแบบแรงๆ แล้วมันมีกลิ่นประจุ ไฟฟ้า หรืออะไร มันแปลกๆ ถ้าไปดมตรงๆ ช่องลมอ่ะครับ ใช้มา 4-5 เดือนละ ก็รู้สึกเฉยๆ นะ แต่เวลาเราเอาไฟฉายส่อง แต่ก่อนจะเห็นผงฝุ่นเยอะ เดี่ยวนี้มันน้อยลง จนแทบจะไม่มีแล้วครับ.

#4 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 January 2019 - 10:55 AM

ผมเคยอยากได้เหมือนกันครับ แต่มีคนเคยบอกว่ามีก็เหมือนไม่มี ไม่รู้จริงไหมของแบบนี้มันต้องลองเอง

#5 Callihniel

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 16 January 2019 - 02:39 PM

ใช้ดีอย่างที่ท่านๆ กล่าวมาครับ ผมแค่อยากจะมานอกเรื่องตรงที่ว่า

บ้านผมเรียกเครื่องดักตดครับ 555

ใครตดแอบตดมีเสียงไม่มีเสียงเครื่องขึ้นมาหราเลย เหม็นนิดๆ เหลือง เหม็นมากแดง แล้วก็ทำงานแบบ Turbo ชั่วขณะขจัดกลิ่น 5555

#6 pee po

Posted 17 January 2019 - 01:46 AM

ว้าว...ข้อมูลดีครับ ซื้อมาใช้ น่าจะดีขึ้นเยอะ

แล้วมีที่ใหน ให้ราคาถูกไหมครับ

#7 KotDS

Posted 19 January 2019 - 11:47 AM

ผมใช้ของแอมเวย์สี่หมื่นกว่าบาทปัจจุบันนอนนิ่งขี้เกียจเปลี่ยนแผ่นกรองหลายพันอยู่

#8 tum999

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 19 January 2019 - 08:14 PM

เพิ่งหาชาร์ปตัวละสามพันกว่ามาใช้ มีโหมดปล่อยประจุลบ กำจัดกลิ่นดีเลย แฟนทอดปลาปกติเหม็นไปทั่วบ้านเป็นวัน
เอาตัวนี้ ไปเปิดทิ้งไว้ กลิ่นหายไวมาก ชั่วโมงสองชั่วโมงกลิ่นแทบหมด
หลักๆเอามาใช้ในห้องนอน อาการจามฝุ่นในห้องนอนลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ

#9 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 January 2019 - 10:53 PM

เคยใช้ของแอมเวอร์เมื่อก่อน มันก็คือพัดลมกับกระดาษกรองที่คล้ายๆกระดาษแผงไข่ไก่
มันดักฝุ่นได้เยอะใหม ลบกลิ่นได้ดีใหม ก็จริงอะนะ... แต่ พัดลมกับกระดาษอ่ะ ราคาตั้งหลายพัน(สมัยนั้น)
จริงๆยุคหลังๆนี้ ระบบกรองอากาศมันบิ้วอินมาในแอร์ แล้วไม่ใช่หรอ ที่ดึงแผ่นกรองมาล้างได้ตลอด

#10 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 22 January 2019 - 10:14 AM

ว่าจะซื้อ sharp fp-j30ta มาใช้เครื่องราคา 3พันกว่า แต่ไส้กรองคนขายบอกว่า 2400

Edited by zodiac, 22 January 2019 - 10:39 AM.

#11 manu16

Posted 23 January 2019 - 03:53 PM

https://th.aliexpres...7.12908.99722.0

#12 godkap

Posted 24 January 2019 - 08:59 AM

umbababa, on 19 January 2019 - 10:53 PM, said:

เคยใช้ของแอมเวอร์เมื่อก่อน มันก็คือพัดลมกับกระดาษกรองที่คล้ายๆกระดาษแผงไข่ไก่
มันดักฝุ่นได้เยอะใหม ลบกลิ่นได้ดีใหม ก็จริงอะนะ... แต่ พัดลมกับกระดาษอ่ะ ราคาตั้งหลายพัน(สมัยนั้น)
จริงๆยุคหลังๆนี้ ระบบกรองอากาศมันบิ้วอินมาในแอร์ แล้วไม่ใช่หรอ ที่ดึงแผ่นกรองมาล้างได้ตลอด

นั้นหล่ะครับ ใจผมก็อยากได้แต่แฟนบอกแบบนี้เหมือนกัน ไปบ้านเพื่อนเห็นหลายๆคนตอนนี้ก็นอนนิ่งบอกขี้เกียจเปิด แต่ในใจลึกก็อยากลองดู ผมว่ารุ่นใหม่ๆอาจจะมีอะไรพัฒนา

#13 Gamerb

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 25 January 2019 - 04:05 PM

ตอนนี้ใช้ของ mi air purifier 2s ครับ เมื่อก่อนก็ไม่เคยคิดว่าเป็นของจำเป็นต้องใช้รู้สึกเป็นของสิ้นเปลือง จนมาช่วงนี้ที่ pm2.5 ดังๆ เวลาออกกำลังกายกับเครื่องวิ่งในบ้านรู้สึกหายใจไม่สะดวก
ตื่นมาเจ็บคอทั้งที่ไม่ได้มีไข้หรือไม่สบาย แสบจมูกเวลาหายใจลึกๆ มันรู้สึกได้ว่ามีอะไรผิดปกติเวลาเราหายใจเข้าไปแน่ๆ จนได้ซื้อเครื่องมาใช้เปิดครั้งแรกกลางบ้านตกใจมากครับ
เพราะมันจะมีหน้าจอแสดงการตรวจจับ pm2.5 ขึ้นถึง 89 ทั้งที่ค่อนข้างมั่นใจว่าบ้านค่อนข้างสะอาดอยู่ห่างถนนใหญ่ หลังบ้านติดสวนต้นไม้เยอะ สรุปคือมันแทบไม่ช่วยอะไรเลย pm2.5 มันไปได้ทุกที่จริงๆ
ขนาดในห้องนอนที่ปิดกระจกกับประตูแทบตลอด ค่า pm2.5 ก็ขึ้นสูงถึง63 ซึ่งเกินค่ามาตรฐาน

ตั้งแต่ซื้อมาใช้หายใจโล่งขึ้นมาก ใช้งานง่ายก็เชื่อมต่อสั่งงานผ่านแอพโทรศัพท์ได้ เปิดปิดเครื่องจากนอกบ้านได้
ที่สำคัญที่ตัดสินใจซื้อรุ่นนี้เพราะไส้กรองไม่แพงครับ มี3รุ่น ราคาอยู่ที่ 800-900 บาท ถือว่าไม่แพงในการลงทุนระยะยาว

ตอนนี้จากที่คนเเคยซื้อกันได้ในราคาถูกสุดที่ 3พันกว่าๆ เวลาจัดโปร กลายเป็นของขาดตลาดต้อง pre-order หลายร้านขึ้นราคาเกินราคาขายจริงไปอีก

#14 donutza

• Interests:ooo

Posted 25 January 2019 - 04:28 PM

วันนี้จะไปซื้อเสียวหมีล่ะ ไม่ไหว อาการเจ็บคอ ฝืดคอเริ่มออก
มีของฟิลิปอยู่ตัวนึง แต่ไม่ค่อยได้เรื่องเลย ใช้มาหลายเดือน ฝุ่นยังเต็มบ้าน

#15 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 28 January 2019 - 12:52 PM

ซื้อใช้งานได้ทุกตัวครับ โดยเฉพาะถ้าไส้กรองเป็น HEPA เอาอยู่แน่นอนครับ

#16 maewga

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 28 January 2019 - 04:23 PM

สวัสดีครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ แชร์ละกัน ผมได้ใช้มาก่อนเกิดเรื่องมลพิษฝุ่น PM 2.5 นะครับ

ปกติผมตื่นนอนมา จะขี้มูกเยอะมาก บางครั้งเลือดกำเดาไหลด้วย เพราะมีปัญหาภูมิแพ้อยู่แล้ว
โพรงจมูกมีเส้นเลือดฝอยเปราะง่าย จามบ่อยตอนเช้า บางทีจามแล้วเลือดไหลตามเลย

ห้องผมไม่ได้เลี้ยงสัตว์ แต่อยุ่ชั้นสูง ฝุ่นปนมาสีดำ คล้ายละอองควันรถ จะเยอะหน่อย

แฟนเอามายัดให้ใช้ของ Bios Life Air กรองได้ 0.01 ไมครอน ห้องคอนโดผม 37 ตร.ม. สบายๆ ครับ ก็ลองดู หน้าตาโบราณแบบนี้เลยครับ

ข้อเด่นสังเกตุได้
- กลิ่น ฝุ่น ละอองลดลงครับ รู้สึกได้เลย ห้องอับไม่มีแล้ว
- ตื่นเช้ามา หลังผ่านไป เดือนกว่าๆ อาการจามลดลง จนไม่จามละ เลือดกำเดาไหลบ่อย กลายเป็นไม่ไหลมาหลายสัปดาห์ละครับ
ส่วนขี้มูกยังมี แต่ไม่มาก และไม่เทาๆ เหมือนเมื่อก่อน
- เครื่องเล็ก ยกไปไหนมาไหนได้ มีหูหิ้ว ย้ายง่าย ติดรถไปตจว.ด้วยสบายๆ
- แผ่นกรองเป็นกระดาษ แรกๆ ดูก๋องแก๋ง แต่พอถอดออกมา ตามภาพเลยครับ

- ราคารับได้ครับ เครื่องละ 16,xxx บาท ไส้กรอง 1,3xx บาท ใช้เดือนแรก ตกใจเลย ปีนึงน่าจะเปลี่ยน 2-3 รอบ ก็ยังรับได้ครับ
- แฟนบอกประหยัดไฟมาก เปิดทิ้งเลย ทั้งวันทั้งคืน 24/7 ลองอยู่ ค่าไฟขึ้นมากว่าเดิม ประมาณ 30-70 บาท ยังไม่ชัดเจนครับ ขอเก็บข้อมูลก่อน
- เครื่องรับประกัน 5 ปี นานกว่าทุกเจ้าในตลาด

ข้อสังเกตุ
- ไม่มีจอสวยๆ
- เครื่องดูโบราณมากกกก มีปุ่มเปิดปิด 2 ตัว ไม่สวยอย่างแรง
- ไม่มีรีโมท
- ไม่มีระบบออโต้ เปิดปิดเอง
- เรื่องระบบการกรอง กำลังหาซื้อเครื่องวัด PM 2.5 มาวัดดูว่าจริงไหม แฟนบอกของรุ่นน้องตามรูปครับ

แชร์การใช้งานละกันนะครับ ถ้าสนใจก็ถามมาครับ เอาที่กรองได้ 0.01 ไมครอน เซฟชีวิตสุดละครับ
และก็ค่าแมนเทแน้นซ์ รับได้ ราคาต่ำ เปลี่ยนเลย ไม่ต้องล้าง ทิ้งได้
เห็นชัดเลย ว่าถ้าไม่มี ปอดเรา ระบบหายใจเรา ยับเยินมานานครับ
เพราะตอนเรานอน ต้องหายใจอากาศเยอะกว่า ไม่สามารถปิดกั้นเองได้ เพราะเราหลับ
เลยต้องมีตัวช่วยครับ

อ้ออ ห้องผม ปิดหน้าต่าง เปิดประตูระเบียงแทนนะครับ นอนเปิดแอร์ตอนกลางคืน

ขอบคุณที่อ่านมาจนจบ ต้องขออภัยที่ยาวหน่อยนะครับ