`

Jump to content

เฮงยอดผัก นี่คือส่วนยอดของผัก หรือว่าสุดยอดผักครับ

15 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 14 January 2019 - 05:52 PM

สงสัยครับ

#2 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 January 2019 - 07:02 PM

เข้าใจมาตลอดว่าใช้ยอดคะน้ามาทำ

#3 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 14 January 2019 - 07:30 PM

เข้าใจแบบนั้นเหมือนกัน แถวบ้านผม ราดหน้ายอดผัก รสชาติก็งั้นๆ เลยไม่คิดว่าเป็นสุดยอดผัก แต่เอายอดผักมาทำเพราะมันนิ่ม มั้ง 55+

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 14 January 2019 - 10:14 PM

หมายถึง ยอดผักคะน้าครับ
ที่เขาเรียก ราดหน้ายอดผักๆ เพราะตามเหลาจีนเวลาสั่งราดหน้าเขาไม่ใส่ส่วนที่ต่ำกว่านั้นลงไปด้วยคับ
ไม่เหมือนราดหน้าข้างทาง ทีนี้เวลาร้านข้างทางขายราดหน้า เ
ขาก็จะแอดแวลู่ราดหน้าเค้าว่าเป็นราดหน้ายอดผัก

เอาแต่ยอดกับใบอ่อน 2-ก้านบนแค่นั้น
ล่างกว่านั้น แบบที่เราเจอเวลาสั่งผัดคะน้าราดข้าวร้านตามสั่งไม่ควรจะมี

ใครไปแถวสะพานเหล็ก ตรงข้ามเมก้าพลาซ่า(เมอรี่คิงเก่า) ฝั่งเดียวกับห้างไชน่าเวิล(เซนทรัลเก่า)
มีร้าง เฮงราดหน้ายอดผัก เก่าแก่ตั้งแต่ยุคแดงไบเล่ ผมกินแต่เด็กนึกไรไม่ออกก็ไอ้นี่แหละ

ลองสั่งคะน้าน้ำมันหอยใน MK มากินสิ มีแต่ยอด กรอบดีไม่แพง กินคู่กับเป็ดย่าง
ต้องสั่งมากินคู่กันตลอดผม

Edited by 9th TEARDROP, 14 January 2019 - 10:20 PM.

#5 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 January 2019 - 11:15 PM

ผมเกลียดผักคะน้า ไม่อร่อย ขม

#6 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 15 January 2019 - 11:20 AM

แต่ก่อนก็เกลียดนะ แต่กินๆแล้วชอบ รู้สึกว่าในความขมมันก็มีความอร่อยอยู่

#7 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 15 January 2019 - 01:06 PM

มันคือยอดของผักคะน้า

#8 POP THE SUN

ชั่วและดีประสาน..นานจนเป็นฉันเกินจะเปลี่ยนแปลง

Posted 15 January 2019 - 03:36 PM

Q : ผักอะไรพูดเพราะที่สุด
A : ผักกาดหอม
Q : ไม่ใช่
A : แล้วผักอะไรล่ะ?
Q : ผักค่ะน้า
A : ........

#9 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 15 January 2019 - 03:57 PM

Q : ผักอะไรนิสัยไม่ดี
A : ผักบุ้ง
Q : ไม่ใช่
A : แล้วผักอะไรล่ะ?
Q : ผักวันประกันพรุ่ง
A : ........

#10 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 15 January 2019 - 06:56 PM

มีโอกาสจะตามรอยคุณหยาดครับ

#11 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 January 2019 - 05:55 PM

ยอดผักครับ

ถ้าเข้าข้างหลังเฮงจะเป็น เฮงยอดชาย :r30:

#12 หน้ากากตี๋

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 18 January 2019 - 08:55 AM

...

ร้านราดหน้าที่คุณหยาดว่านี่

ใช่ร้านเก่าๆ ที่มีเก้าอี้บุหนังเทียมสีแดงๆ

ที่เก้าอี้หันหน้าทางเดียวกันทั้งร้านด้วยปะคับ??

ถ้าใช่ .. ก็โคดอร่อยเลยครับ

สมัยตอนยังขบเผาะ

ก่อนผมจะเดินสอยแผ่นหนัง ย่านสะพานเหล็ก

ต้องแวะไปกินเป็นธรรมเนียม

ตอนนี้ร้านมันยังอยู่ไหมคับ?

:o_sorry:

...

#13 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 19 January 2019 - 01:15 PM

ใช่ครับเฮียตี๋ (แต่ผมว่ามันสีแสดนะ)
เก้าอี้ลักษณะเหมือนคาเฟ่สมัยโบราณอะครับ

ผมย้ายออกมา 2ปีแล้ว ไม่ได้กินเลย
แต่ผมว่ามันไม่น่าจะไปไหนได้ล่ะครับ อยู่มาขนาดนั้นละ 555

PS.ผัดซีอิ๊วก็อร่อยนะ

#14 BLinkZ

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 21 January 2019 - 11:02 PM

ผมเฉยๆกับร้านนั้นนะ ไปกินทีไรก็เหมือนต้องรอสักพักกว่าจะมา

แถมพนักงานเยอะเกิน เดินไปเดินมาเหมือนคอยมาจ้องเรากิน

#15 เอ๋...

เซียนเกม

Posted 23 January 2019 - 01:36 AM

เดียวนี้ผมก็มาทำร้านอาหารนานแล้วครับ อยู่ ตจว เงียบๆ
https://www.facebook.com/A.Pochana/

#16 tewbc

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 23 January 2019 - 04:28 PM

View Post9th TEARDROP, on 14 January 2019 - 10:14 PM, said:

...
ใครไปแถวสะพานเหล็ก ตรงข้ามเมก้าพลาซ่า(เมอรี่คิงเก่า) ฝั่งเดียวกับห้างไชน่าเวิล(เซนทรัลเก่า)
มีร้าง เฮงราดหน้ายอดผัก เก่าแก่ตั้งแต่ยุคแดงไบเล่ ผมกินแต่เด็กนึกไรไม่ออกก็ไอ้นี่แหละ
...

ร้านนี้แหละที่ผมกินเพียงแค่ 2 ครั้ง...ตอนก่อนน้ำท่วม 54
1. เจอสาบตัวน้อนไต่ขึ้นแขน...แต่คาดว่าของที่สั่งมานั้นกินได้ไม่ได้ลงจาน
2. หลังจากหายไปปีนึงมั่ง แล้วไปกินใหม่ คราวนี้ตูด....แมลง.....ในยอดผัก
หวังว่าตอนนี้คงสะอาดขึ้นแล้ว...