`

Jump to content

ผมเสียค่ารถไฟฟ้าปีนี้ไปกลับที่ทำงานเกือบ 2.5 หมื่นบาท

31 replies to this topic

#1 WoNDeRFuL_360

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 31 December 2018 - 09:17 PM

เห็นเขาเขียนบทสรุปรอบปีกัน ผมเขียนมั่งกับสิ่งที่ทนมาตลอดปี

ผมอยู่คอนโดต้นๆ สายสีม่วง (วงศ์สว่าง) นั่งรถไฟฟ้าไปทำงานแถวอโศก ลงสถานีเพชรบุรี จ่ายค่ารถไฟฟ้าเที่ยวละ 45 บาท ตอนนี้เที่ยวละ 46 บาทแล้ว ไปกลับวันละ 90 บาท 1 เดือนผมเติมเงิน 2,000 บางเดือนก็ขาด บางเดือนก็เหลือ จนหลังๆ ผมยอานั่งรถเมล์กลับคอนโด เสียค่ารถ 13 บาท แต่ต้องเสียเวลาเพิ่มมากกว่าเดิม 20 นาที-1ชั่วโมง แล้วแต่จังหวะ แต่ดีประหยัดไปเดือนละพันกว่า (เพิ่งค้นพบวิธีนี้ตอนตุลาคม)

ผมลองคำนวณดูยอดเงินที่เติมไปทั้งหมดก็ประมาณ 22,000 บาท เกือบเท่าเงินโบนัสที่ผมได้มาเลย หรือเกือบจะเป็นเงินเดือนของผมด้วยซ้ำ นั่นหมายความว่า ผมต้องทำงานฟรี 1 เดือนเพื่อจ่ายเป็นค่าเดินทาง

ทำไมค่ารถไฟฟ้าบ้านเรามันแพงมหาโหดแบบนี้ รถไฟฟ้า MRT นี่ขูดเลือดขูดเนื้อชัดๆ หลายคนคิดว่า BTS แพงแต่จริงๆเปล่าเลย BTS เขามีตั๋วเติมเที่ยว เดินทาง50เที่ยวเฉลี่ยเที่ยวละ 26 บาทเอง แต่ MRT ยกเลิกไปเป็นชาติและไม่มีวี่แววกลับคืนมา

ถ้าผมกระโดดลงรางประท้วงได้ผมทำไปแล้วนะเนี่ย

จริงๆ อยากตั้ง pantip แต่อมยิ้มโดนแบนหมดละ ใครใจดีกรุณา copy ไปตั้งให้ที ผมทนไม่ไหวแล้ว

Edited by WoNDeRFuL_360, 31 December 2018 - 09:17 PM.

#2 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 31 December 2018 - 10:34 PM

ถ้าลดรายจ่ายไม่ได้ ก็ให้หาวิธีเพิ่มรายได้แทนครับ

#3 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 31 December 2018 - 10:35 PM

เมื่อก่อนผมปั่นจักรยานไปทำงานไปซื้อของไปเยี่ยมญาติตลอด5ปี ค่าเดินทาง0บาท(แต่ถ้าไปเที่ยวเล่นปั่นไม่ได้จอดแล้วหาย)
ตอนหลังสะโพกผมเดี้ยง หมอสั่งห้ามปั่น ผมเลยต้องนั่งวินม.ไซด์แทน เช้า60 เย็น60 วันละ120 x365วันไม่มีหยุด 43800 บาท

#4 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 31 December 2018 - 10:38 PM

อยู่ กทม. ถ้าไม่ต้องเดินทางนี่ถือว่าเป็นลาภอันประเสริฐแล้วครับ
ผมซื้อคอนโดใกล้ที่ทำงานประมาณ 3-4 ป้ายรถเมล์ นั่งรถก็ต่อเดียว 9 บาท วันไหนแดดไม่ร้อนจะเดินเอาก็ได้ สรุปค่าเดินทางไม่เกิน 20 บาท/วัน
รถไฟฟ้านี่สะดวก เร็ว แต่ไม่ถูก ผมนานๆ ขึ้นทียังเสียดายตังค์เลย ถ้ารอรถเมล์ได้ก็รอ

#5 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 31 December 2018 - 10:40 PM

ถูกกว่าขับรถหลายสิบเท่าครับ แค่ค่าทางด่วนผมวันละ145แล้ว
ถ้ารายได้ผมโตไม่ทันค่าครองชีพ ผมก็คงต้องยอมไม่ขับรถครับ

#6 WoNDeRFuL_360

Posted 31 December 2018 - 10:43 PM

View PostPongZung, on 31 December 2018 - 10:34 PM, said:

ถ้าลดรายจ่ายไม่ได้ ก็ให้หาวิธีเพิ่มรายได้แทนครับ
เงินเดือนผม 30k+นะ แต่เจอแบบนี้ไม่ไหวจริงๆ ครับ แพงยังไงก็คือแพง สงสารคนรายได้น้อยๆ พอคนไม่ขึ้นกันก็ขาดทุนอีก ไม่รู้บริหารกันยังไง

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 31 December 2018 - 11:02 PM

รถไฟฟ้า ถูกกว่า แทกซี่
แทกซี่ ถูกกว่า ตุ้กตุ้ก
ตุ้กตุ้ก ถูกกว่า วินม.ไซด์

ผมเคยนั่งแทกซี่ จากรัชดาไปหาพี่สาวลาดกระบัง กลัวรถติดเลยไปแต่ตี4 แทกซี่ขับซิ่งปร้าดเร็วจี๋ ชั่วโมงกว่าถึงที่210บาท
แต่ขากลับผมลองนั่งแอร์พอร์ทลิ้ง จำไม่ได้ว่ากี่สิบบาท ไม่กี่นาทีถึงรัชดา เร็วโคตรๆ ถูกโคตรๆ ตกใจเลย

#8 wat

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 31 December 2018 - 11:09 PM

ของผมแรงกว่ามาก ต้องกลับไปดูแลลูกทุกเสาร์ อาทิตย์ ไปเครื่อง เฉลี่ยค่าเครื่องเดือนละ 1 หมื่น ค่าน้ำมันรถไปทำงานเดือนละ5 พัน เป็นอย่างนี้มา 9 ปีแล้ว เริ่มเหนื่อยกับการเดินทางละ แต่ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน

#9 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 January 2019 - 01:29 AM

ถ้าเราเปลี่ยนระบบอะไรไม่ได้เราก็คงต้องเปลี่ยนแนวทางตัวเองครับ

#10 WoNDeRFuL_360

Posted 01 January 2019 - 08:45 AM

ภาคประชาชน นักศึกษาสมัยนี้ ดูอ่อนแอมาก คนรุ่นเก่าเล่าให้ฟังสมัยก่อนขึ้นค่ารถเมล์ 50 สตางค์ ออกมาประท้วงกันเกลื่อนถนน

#11 moobenz

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 January 2019 - 11:41 AM

1. ต้องพิจารณาก่อนว่า activity นี้เป็นสิ่งจำเป็นต้องใช้จ่ายหรือไม่ (ส่วนตัวผมมองว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้มเพราะ เวลา คือสิ่งที่สำคัญที่สุด จ่ายเพิ่มจากค่ารถเมล์นิดเดียว ถ้าขับรถเองนี่ค่าใช้จ่ายคนละเรื่องกับนั่งรถไฟฟ้าเลย)

2. ถ้าพิจารณาแล้วไม่จำเป็น ก็ลดละเลิก
ถ้าจำเป็น (กรณีนี้จำเป็นอยู่ละ เพราะต้องเดินทางไปทำงานหาเลี้ยงชีพ) การ maintain activity นี้เป็นสัดส่วนค่อนข้างเยอะเมื่อเทียบกับรายได้ หรือ 1/13 (เงินเดือน+โบนัส) = ~7.7% ของรายได้ของคุณ

ถ้าพิจารณาแล้วคิดว่ามันเยอะ ก็ต้องหารายได้เพิ่มอย่างทางข้างบนแนะนำ เอาเวลาไปศึกษาความรู้ สร้างทักษะเพิ่มเติม แล้วเด่วเงินเดือนมันจะโตตามความรู้และทักษะของคุณเองครับ

สวัสดีปีใหม่ 2019

#12 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 01 January 2019 - 01:13 PM

View PostWoNDeRFuL_360, on 31 December 2018 - 10:43 PM, said:

เงินเดือนผม 30k+นะ แต่เจอแบบนี้ไม่ไหวจริงๆ ครับ แพงยังไงก็คือแพง สงสารคนรายได้น้อยๆ พอคนไม่ขึ้นกันก็ขาดทุนอีก ไม่รู้บริหารกันยังไง

เราเปลี่ยนปัจจัยภายนอกไม่ได้ก็ต้องลองเปลี่ยนที่เรานะ แต่ความพอดีของคนยากที่จะเข้าใจ

ขอเล่ามุมผมบ้าง ยาวหน่อย

- ผมเริ่มมาแบบท่านเลย เดินทาง 3 ต่อ ทุกวัน เมล์ BTS เมล์ เปลี่ยนจาก เมล์เป็นมอไซด์ แท๊กซี่ ไม่ดีขึ้นว่ะ ไม่ไหว เหนื่อยเดินทางมาก

- อ่ะ งั้นย้ายมาอยู่คอนโดมันเลย 2 นาทีถึงที่ทำงาน ( ไม่ไหวว่ะ แพง เปลืองตัง กลับไปอยู่บ้าน เอาเงินไปถอยรถดีกว่า )

- กลับมาอยู่บ้าน ถอยรถ ใช้รถ ( โอ้ยยย ค่านํ้ามัน ทางด่วน รถติดโว้ยยยย เปลี่ยนๆๆ )

- มันต้องเป็นที่เงินน้อยแน่ๆ ถ้าเงินเยอะ ไกลแค่ไหนก็ไปว่ะ ได้ที่ใหม่ double salary แต่ไกลมากกกกกกก + ไม่มีความสุขเลย เวลาเดินทางไปทำงาน (เปลี่ยนๆๆๆ)

- สรุปน่าจะเป็นที่สถานที่ เปลี่ยนที่ทำงานแม่ง ไกล้มาก ยอมลดเงิน ขอไกล้ๆ เมล์ต่อเดียว 5 นาทีถึง (เฮ้อ ทำงานที่นี่ไม่มีความสุขเลย ไม่มีอิสระ) (ดูดิพอได้ที่ทำงานไกล้ๆ เสือกอยากได้อิสระเพิ่ม 55+)

- ออกมาทำ freelance แม่ง ( โอ้ยยย อิสระสุดๆ แต่สภาพการเงิน ไม่นิ่งเลย บางเดือนมีงาน บางเดือนไม่มี ค่าไฟพุ่งไป 3 เท่า + กินเยอะมากกก ไม่มั่นคงเลยว่ะ อยากได้เงินเดือนนิ่งๆทุกเดือน เปลี่ยนเว้ยๆ )

สรุปตกผลึก อยากได้ แบบเงินเดือนมั่นคงและอิสระด้วย (ตอนแรกคิด จะมีมั้ยว่ะ) โชคดีที่เจอ ไปได้ deal กับ startup ฝรั่ง สัญญาจ้าง ผมขอให้เค้าจ่ายเป็นเงินเดือนและทำงานที่บ้าน

ได้ข้อตกลง ทำงานที่บ้าน 3 วัน เข้าออฟฟิศ 1 วันเพื่อประชุมทีม หยุดเสาร์-จันทร์ งานเครียดครับ แต่มันเครียดแค่งาน ปัจจัยภายนอก อย่าง การเดินทาง เวลาเข้างาน เวลาพักผ่อนไม่พอ และอื่นๆ มันไม่เครียดแล้ว

โฟกัสแต่งาน งาน งาน แต่จะเหงาๆหน่อย เวลาเหงา ผมก็ไปสวิงกิ้งแก้เหงาเอา

กว่าจะเจอสิ่งที่ใช่ มันต้องใช้เวลาจริงๆนะ ผมใช้เวลาทั้งสิ้น 5 ปีครับ ที่เล่ามาทั้งหมดนี่

#13 Tonkza

MTFBWY

Posted 01 January 2019 - 03:52 PM

มันเป็นต้นทุนการทำงานครับ เดินทางทางอื่นเสียเงินน้อยกว่านี้ แต่เสียเวลาบานเลย มูลค่าตรงนั้นน่าจะเยอะกว่า

เห็นก้วยกับเม้นนึงที่บอกว่าให้เพิ่มรายได้ หาทางดูครับ

#14 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 January 2019 - 04:48 PM

แต่ผมเห็นด้วยว่าค่ารถไฟทั้งใต้ดินลอยฟ้ามันแพงเกินเหตุจริงๆนะ
มันแทบจะเป็นสาธารณูปโภคกลายๆ อยู่แล้ว แต่ปล่อยราคานี้มาก็ไม่ไหว
อีกอย่าง ถึงเส้นทางผ่านรถไฟฟ้าส่วนใหญ่จะเป็นย่านค่าครองชีพสูง
แต่ยังไงก็ต้องมีกลุ่มคนทำงานรายได้ต่ำสนับสนุนอยู่ดี
แล้วถ้าคนกลุ่มนี้รับภาระตรงนี้ไม่ไหวก็ต้องใช้การเดินทางอื่นที่ต้องเสียเวลาเพิ่ม กลายเป็นคุณภาพชีวิตแย่เข้าไปอีก

#15 WoNDeRFuL_360

Posted 01 January 2019 - 07:00 PM

View Postผมเอง, on 01 January 2019 - 04:48 PM, said:

แต่ผมเห็นด้วยว่าค่ารถไฟทั้งใต้ดินลอยฟ้ามันแพงเกินเหตุจริงๆนะ
มันแทบจะเป็นสาธารณูปโภคกลายๆ อยู่แล้ว แต่ปล่อยราคานี้มาก็ไม่ไหว
อีกอย่าง ถึงเส้นทางผ่านรถไฟฟ้าส่วนใหญ่จะเป็นย่านค่าครองชีพสูง
แต่ยังไงก็ต้องมีกลุ่มคนทำงานรายได้ต่ำสนับสนุนอยู่ดี
แล้วถ้าคนกลุ่มนี้รับภาระตรงนี้ไม่ไหวก็ต้องใช้การเดินทางอื่นที่ต้องเสียเวลาเพิ่ม กลายเป็นคุณภาพชีวิตแย่เข้าไปอีก
สุดท้ายมึแต่วิญญาณนั่ง นอนส่องจากคอนโดทุกคืน เสียดายค่าไฟที่รถวิ่ง

#16 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 02 January 2019 - 12:46 AM

ขับรถ ต่อให้เป็น Eco ไปเข้าเมือง เคสผมก็ค่น้ำมัน เดือนละ 3000-4000 ละครับ

ค่าเดินทางเป็นรายจ่ายหลักของคนทำงานอยู่แล้วนะ

ถ้าอยากจ่ายน้อยไปเช่าอยุ่ใกล้ที่ทำงาน ค่ารถก็จะกลายเป็นค่าที่พักแทน

ถ้าไปดูงบของ MRT ก็ไม่มี Margin มากเลย

Edited by Piggyealker, 02 January 2019 - 12:50 AM.

#17 nut99

キラー!

• Junior Moderator

Posted 02 January 2019 - 08:15 AM

บ้านผมอยู่ประชาชื่น ทำงานอโศก
ถ้านั่ง MRT ต้องเริ่มจากสถานีบางซื่อ

แต่ทุกวันนี้ขับฮอนด้าเวฟ 125 ครับ
เติมน้ำมัน 1 สัปดาห์ 100 บาท ลองดูครับ

#18 WoNDeRFuL_360

Posted 02 January 2019 - 08:46 AM

งงมาก ระบบขนส่งมวลชน แต่มวลขนกลุ่มนึงไม่มีความสามารถเข้าถึง แล้วจะเป็นระบบขนส่งมวลชนได้อย่างไร

#19 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 02 January 2019 - 08:54 AM

การมีที่ทำงานอยู่ใกล้บ้าน เป็นโชคที่ดีมากๆ

ผมยอมขายคอนโดทิ้ง ไปซื้อบ้านใกล้บริษัท

ทุกวันนี้ Happy มากๆ

ขับรถใช้เวลาประมาณ 10-15 นาทีถึงบริษัท ไปกลับวันนึง 20-30 นาที (ก่อนหน้านี้จากคอนโดไปบริษัท ใช้เวลาไป-กลับ 2-3 ชม.)

ค่าน้ำมันรถ 300-400 บาท / สัปดาห์ (อันนี้รวมขับไปห้าง ไปซื้อของใกล้ๆแล้วนะครับ)

ประหยัดเวลาประหยัดค่าเดินทาง มีเวลาให้ตัวเองและครอบครัวขึ้นอีกมาก

ถ้าเป็นไปได้ ลองย้ายที่อยู่ดูครับ

#20 umbababa

เซียนเกม

Posted 02 January 2019 - 09:53 AM

ผมนั่ง MRT มันก็แน่นกึ้กได้ทุกวี่ทุกวันนี่นา หรือนอกเวลาเร่งด้วนมันจะว่างตลอดหว่า