`

Jump to content

การเช่าห้องแถวเพื่อเปิดกิจการมีค่าเช่าเดือนละเท่าไหร่ครับ

3 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 30 December 2018 - 11:50 AM

อย่างเช่นถ้าจะเช่าห้องแถวหรือทาวเฮ้ามาทำร้านก๋วยเตี๋ยว(สมมุตินะครับ)
ค่าเช่าตกเดือนละเท่าไหร่ครับ ทำเลไม่น่าเกลียดมาก

#2 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 December 2018 - 01:18 PM

ทำเลนี้เป็นตัวชีวัดค่าเช่า และผลประกอบการภายในอยาคตเลยครับยิ่งร้านอาหารด้วยแล้ว เปิดผิดที่ผิดทางราคาเช่าถูก อาจขายไม่ได้

หรือไปอยู่ผิดที่เช่าราคาแพงแต่คนแถวนั้นเค้าไม่กินก็อยปิด อีก ต้องดผุหลายปัจจัยราคา โปรดักส์แล้วก็กลั่มลูกค้า ก๋วยแบบไหน เย็นตาโฟ น่ำตก หรือราเมง เฝ๋อ จะขายจานล่ะราคาเท่าไหร่กลั่มลูกค้าแถวนั้น กำลังชื่อก๋วยเตี๋ยวต่อจานเท่าไหร่ ??? ลองดูและทำการบ้านเยอะๆครับ

#3 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 December 2018 - 04:07 PM

ต้องดูด้วยน่ะครับว่าคนชอบกินก๋วยเตี๋ยวแบบไหน เพื่อนผมเปิดร้านก๋ยวเตี๋ยวปลาแต่คนแถวนั้นชอบกินหมูกับไก่ขายไม่ได้ก็เจ๋งไปทั้งๆที่อร่อยมากแต่คนไม่นิยมอีกอย่างดูต้นทุนด้วยว่าแพงไหมราคาต่อชามเท่าไหร่ถึงจะอยู่ได้

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 31 December 2018 - 12:54 AM

จะรู้ราคาได้ต่อเมื่อรู้ทำเลก่อน (เหมือนที่คห.2ว่าไว้) เท่านั้นครับ

แต่เข้าใจนะครับ ว่าคนมันไม่เคยไม่รู้จะเริ่มยังไง
วิธีทราบคือการเซิจหาราคาเช่าในแถบนั้นๆครับ

คีย์เวิด
เช่าอาคารพาณิชย์ บางรัก
ก็จะพาไปประมาณนี้ครับ
https://www.thaihome...%B8%B1%E0%B8%81

นอกจากทำเลแล้ว ตัวแปรส่วนต่างของราคามากน้อยอาจมาจาก กี่ชั้น สภาพ หน้ากว้าง 4หรือ5ม.
มีที่ให้ลคจอดรถได้บ้างไหม ตึกหัวมุมหรือเปล่า รวมถึงระยะเวลาในการเช่าถ้ายาวมากก็อาจลดได้อีก
แต่เคสเอามาค้าขายไม่แนะนำให้ยาวนะ

ลองเทียบราคาดูหลายๆเพจก็จะพอได้ไอเดียรู้ราคาเปรียบเทียบต่อรองได้บ้างครับ