`

Jump to content

มีใครเคยใช้ Microsoft natural keybord ใหมครับ?

9 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 December 2018 - 04:40 AM

คียบอร์ดในฝันตอนเด็กๆ ได้แต่มองจากหน้าร้าน เพราะราคามันมหาโหดมาก
ตอนนี้ยิ่งโหดกว่าเมื่อก่อน แต่มันก็มีรุ่นใหม่มาขายทดแทนในตลาดราวๆ2000
ใครนเคยใช้ มันดีสมราคาใหม แล้วรุ่นใหม่จะได้ฟิลเดียวกันหรือเปล่า

#2 bompower

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 22 December 2018 - 09:05 AM

แรกๆจะไม่ชินเพราะแป้นมันแยกซ้ายขวา แล้วก็มีความรู้สึกว่าเล่น counter strike ไม่มันส์

#3 moobenz

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 December 2018 - 09:11 AM

ใช้อยู่ครับ ทั้ง 2 ตัวเลย พอดีผมเป็นคนพิมพ์สัมผัสเลยชอบมากนะครับ มีตัวใหม่ออกเท่ดี แต่ปุ่มหายไปเยอะเลย

#4 gamer

きもちい

Posted 22 December 2018 - 09:13 AM

ใช้ keyboard ธรรมดามาทั้งชีวิต อยู่ๆ เปลี่ยนไปใช้แบบนี้คงลำบาก
ไม่น่าจะเหมาะที่จะใช้เล่นเกม เพราะไม่เคยเห็นโปรคนไหนใช้แบบนี้

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 22 December 2018 - 10:21 AM

ยังไง ไปลองจับ ลอมพิมพ์ดูก่อนครับ การพิมพ์สัมผัส ไม่ใช่แค่เรื่องของตำแหน่งและการวางนิ้ว

มันยังมี ความรู้สึกหน้าแป้นตอนวางนิ้ว ความรู้สึกเมื่อกดพิมพ์ เสียง การตอบสนอง ความตึงหนืดของปุ่ม แรงที่กด

ขนาดหน้าสัมผัส การมองเห็นแบบผ่านๆที่ชัดเจน ไม่ใช่การเพ่งมองนะครับ การมองแบบผ่านๆเพื่อเช็คว่าตำแหน่งนิ้วไม่หลุด หรือเมื่อหลุดก็จะ return ได้เร็ว

การเลื่อนนิ้วไปตำแหน่งอื่นๆ เช่น backspace, num key, enter, F5 หรือปุ่มที่ใช้บ่อยๆ แบบไม่มอง

นี่คือ เงื่อนไขทั้งหมดของผมครับ เวลาจะซื้อ KB เรื่องราคาไม่เกี่ยวเลย ถ้า KB นั้น เหมาะกับเรา ซึ่งต้องไปเลือก ไปลองหน้าร้าน

บางเจ้าแม่งอยู่ในกล่อง ไม่ให้แกะ ไม่มีวันได้เงินผมครับ 55+

ผมนี่เลือก เป็น ชม. นะครับ KB เนี่ย เพราะงานผมจำเป็นมากๆ แต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกัน ท่านต้องไปลอง

ปล. แต่การปรับตัวให้เข้ากับ KB รูปทรงใหม่ก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ ประมาณเดือนนึงก็ชินแล้ว ถ้าใช้ทุกวัน

#6 /\ Harid /\

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 December 2018 - 02:20 PM

เคยใช้แต่รุ่น Comfort curve 3000 แต่เจอปัญหาว่ามันไม่กินเส้นกะโน๊ตบุ๊ก ทั้งเครื่องเก่าHP และใหม่HP ต้องคอยถอดเสียบปลุกให้มันฟื้นตลอด การใช้งานถือว่าดีแต่ต้องใช้เวลาปรับตัว 2 เดือน หลังจากนั้นจะสบายมาก ช่วงแรกผมมีปัญหาเรื่องการกด controlกับปุ่มอื่น เนื่องจากระยะกดมันยาวขึ้น ผมก็อยากเล่นตัวท๊อป เคยไปลองยางรองข้อมือนุ่มมาก

ลืมบอกไปใช้ทำงานอย่างเดียวน่ะครับ เล่นเกมมันจะไม่เหมาะอย่างแรง

Edited by /\ Harid /\, 23 December 2018 - 02:23 PM.

#7 โจ้

เซียนเกม

Posted 23 December 2018 - 09:28 PM

คีย์บอร์ดMSตัวบนในรูป ผมว่าดีกดสนุกมือเลยล่ะ ชอบมาก แต่พังเพราะมดแอบไปทำรัง555
ส่วนรุ่นใหม่ก็ดีครับ แต่ราคาไม่ดีเลย ไม่งั้นสอยมาแล้ว

#8 umbababa

เซียนเกม

Posted 24 December 2018 - 01:47 AM

ครับ ผมก็จำได้ว่า คียบอร์ดยุคเก่า เวลาพิมพ์สำผัสความเร็วสูงเนี่ย มัน มันส์ โคตรๆเลยๆ
น่าจะเพราะมีพื้นฐานมาจากการเรียนพิมพ์ดีด ทำให้ผมชอบคิดถ้อยคำที่จะพิมพ์1บรรทัดก่อน แล้วค่อยซัดพิมพ์รัวลงพรวดเดียวแรงๆเร็วๆแล้วจบด้วยการใช้นิ้วก้อยกระแทกenterเพื่อจบรรทัด การพิมพ์ทุกบรรรทัด เลยเหมือนการบรรเลงเพลง ฟินมากๆ
เพราะเสพติดการพิมพ์คียบอร์ดแบบนั้นในอดีตทำให้ผมมีนิสัย ชอบพร่ามยาวๆเต็มหน้าเว็บบอร์ดติดตัวมาด้วยหยุดนิ้วไม่ได้
แต่ตอนนี้กลับพิมพ์ตอบอย่างเนื่อยๆ ไม่รู้สึกอะไรเลยไม่ว่าจะพิมพ์ช้าหรือเร็วแค่ไหนก็ตาม
บางที
คียบอร์ดยุคเก่า มันคล้ายๆจอยโยกเกมตู้ ทุกปุ่มสปริงแข็งสู้มือ มีไมโครสวิทส่งเสียงดัง กริ้ก ตอบสนองกลับมาที่นิ้วทุกปุ่ม
ส่วนคียบอร์ดยุคใหม่ มันคล้ายเกมแพดฟามิคอม มันมีแค่ดอกยางนิ่มๆให้กดแล้วปล่อยเท่านั้นเอง ไม่มีเสียงหรือแรงสนองอะไรกลับมาหลังกด
ต้นทุนคียบอร์ดยุคเก่ามันคงสูงมาก มันเลยต้องสูญพันธ์ไปอย่างไม่มีทางเลือก แต่อย่างนั้น ก็ยังอยากพิมพ์อย่างฟินนิ้วเหมือนเมื่อก่อนจังเลยน่าจะยังเหลือไว้ขายบ้างตามร้านมือสอง

Edited by umbababa, 24 December 2018 - 06:29 AM.

#9 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 24 December 2018 - 04:35 PM

เคยใช้ครับ ผมชอบนะ ยิ่งใช้นานๆ เดี๋ยวก็ชิน

#10 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 24 December 2018 - 06:23 PM

เคยใช้เหมือนกันแบบแรก มันใหญ่มาก ช่วงนั้นพิมพ์บ่อยมากตอน ทำงานทีสิสและเรียนเขียนโปรแกรม
ตอนนี้ไม่ค่อยได้พิมพ์มากแล้ว แล้วก็หาไม่ค่อยได้ ดีใจเหมือนกันที่ MS ทำมาขายใหม่