`

Jump to content

Super famicom classic mini mod ให้เล่น rom อื่น, ps1 ได้ทุกรุ่นป่ะครับ กำลังสนใจจะซื้อ

11 replies to this topic

#1 MaG

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 16 December 2018 - 11:55 AM

Super famicom classic mini mod ให้เล่น rom อื่น, ps1 ได้ทุกรุ่นป่ะครับ กำลังสนใจจะซื้อ

ว่าจะเอามาเติมเต็มความทรงจำในวัยเด็กหน่อยครับ

#2 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 16 December 2018 - 05:52 PM

ถ้าจะเน้น PS1 แนะนำ รอ PS Classic Hack สมบูรณืดีกว่าครับ

#3 bigpao21

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 December 2018 - 09:43 AM

ช่วยตอบเรื่อง sfc mini เล่น rom ได้หลายเครื่องครับ ทั้ง fc, md, pcengin, gb, gbc, gba, neogeo, cps1, cps2, mame, ps1, psp
แต่ไม่ได้เล่นได้ทุกเกม มีเล่นไม่ได้บ้างบางเกม ส่วน ps1 เล่นได้ในระดับปานกลาง psp เล่นแล้วแฮงค์บ่อย จนไม่กล้ากดเข้าไปเล่นเลย ผมไม่รู้ว่า cpu ของ sfc mini กับ ps1 mini อันไหนแรงกว่า แต่ ps1 mini ออกทีหลังน่าจะแรงกว่า เล่นได้สมบูรณ์กว่า แต่ถ้าชอบรูปทรง sfc mini มากกว่า ก็ต้องทำใจอาจเล่นไม่ได้บางเกม

sfc mini การแปลงเครื่อง ลงเกมผมว่ายุ่งยาก ควรให้ร้านทำครับ ส่วน ps1 mini เห็นแปลงเครื่องลงเกมได้แล้ว แต่ไม่รู้ว่ายากหรือง่าย ทำเองได้หรือเปล่าต้องลองศึกษาดูก่อนซื้อครับ

#4 Roid

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 17 December 2018 - 02:31 PM

sfc mini แปลงเองได้แต่ยุ่งยาก และพื้นที่ในเครื่องมีน้อย ต้อง mod ให้เครื่องอ่าน usb ซึ่งต้องมีอุปกรณ์เพิ่มเป็นตัวต่อ USB แบบ OTG ด้วยครับ เพื่อที่จะได้ทั้งจ่ายไฟเข้าเครื่องและเสียบ usb drive ได้

ส่วนตัวคิดว่า ps mini ถ้ารอให้ mod สมบูรณ์เล่น emu ได้น่าจะดีกว่า เพราะมันมีรู usb อยู่แล้ว ทำให้ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม และเท่าที่ดู วิธีการ mod ทำได้ง่ายกว่า sfc mini ด้วยครับ ยังไงรอดูอีกซักพักก็ดี แต่ถ้ารีบก็สอย sfc mini ก็ได้ครับ แต่ถ้าจะ mod เอง อาจต้องศึกษาข้อมูลเยอะๆ หน่อยครับ

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 December 2018 - 03:43 PM

ผมว่า SFC mini มันดีของมันแบบที่มันเป็นน่ะครับ
คือมันเป็นเครื่องเล่น EMU แบบ official ที่ฟังก์ชั่นครบ

แต่ถ้าจะเน้นเอามา hack เล่นเกมเยอะๆ ผมว่าซื้อ rpi มาสักตัวแล้วก็ลงรอมเอาเอง
ราคาอาจจะสูงกว่านิดหน่อย หากอยากได้เคสหน้าตาดีๆ แต่ความเสถียร และลงง่ายกว่ามากครับ
เล่นผ่าน usb อะไรก็ได้หมด

https://www.aliexpre....193417f1YGDKOH

#6 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 17 December 2018 - 04:29 PM

พอดีเมื่อเช้าเจอคลิปนี้ เห็นว่าจะขายแค่ช่วงวันหยุดนี้แล้วเลิกทำแล้ว
เพราะนินอยากขายเซอวิสให้เล่นเกมเก่าบนสวิชแทน

มันใช่เครื่องที่พวกท่านคุยกันอยู่ปะ ไอ้ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง

Edited by 9th TEARDROP, 17 December 2018 - 04:31 PM.

#7 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2018 - 05:24 PM

rasberry pia 3b 1900 sdcard 500 เคส100 หม้อแปลง100 จอยบลูทูช,จอยusb
แล้วโหลดอิมเมจจาก รีโทรพังค์ เล่นได้ตั้งแต่ เจเนเรชั่นที่1(ภาพขาวดำ) ยันเจเนเรชั่นที่5(n64) รวมอาเขต กับโฮมคอมพิวเตอร์ด้วย
ผมว่าดีสุดแล้วสำหรับอีมู ได้มา ผมโยน xboxoriginal ทิ้งเลย แถมยังมีมีเดียเพลย์เยอร์ KODI ดูหนังMKV MP4จากHDDได้ ดูyoutubeก็ได้
ถอดเมมออกแล้วเอาเมมที่ไส่ ubutu มาเล่นเน็ตพิมพ์เอกสารทำเอ๊กเซลก็ได้
ถ้ามือใหม่จริงๆแนะนำร้านขายpiaเฉพาะทาง ฝั่งซ้าย itmall เขาให้คำแนะนำได้หมด

แต่กระนั้น FC classic SFC classic และ PS classic มันเป็นความอยากสะสมมากกว่า

#8 MaG

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 18 December 2018 - 10:12 PM

จริงๆ ผมเคยเล่นตระกูล Pi มาแล้วครับ ทั้ง Raspberry , Banana (อันนี้ของจีน) แต่ไปเห็นเม้นต์มาจากเวป Blognone ว่า Emu ใน SF Classic มันเทพกว่า เลยเกิดกิเลสน่ะครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม

View Post9th TEARDROP, on 17 December 2018 - 04:29 PM, said:

พอดีเมื่อเช้าเจอคลิปนี้ เห็นว่าจะขายแค่ช่วงวันหยุดนี้แล้วเลิกทำแล้ว
เพราะนินอยากขายเซอวิสให้เล่นเกมเก่าบนสวิชแทน

มันใช่เครื่องที่พวกท่านคุยกันอยู่ปะ ไอ้ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง

เจอข่าวนี้แหละครับ เลยทำให้อยากเก็บขึ้นมา 555

#9 umbababa

เซียนเกม

Posted 19 December 2018 - 04:54 AM

ผมว่าที่นินเลิกทำ เพราะตลาดนี้มันหมดกระแสแล้วครับ
นินสร้างกระแสด้วยการออกรุ่น fc nes ล๊อทเดียวแล้วเลิกผลิต ดีมานมันเลยสูงปริ้ดใครๆก็อยากได้
จากนั้นก็หากินกับรุ่น snes sfc อีกรอบคนก็แห่กันซื้อเพราะกลัวหมดอีก
จากนั้นนินก็ ผลิต fc nes ใหม่อีกรอบขายหากินรอบสุดท้าย
ทั้งที่ตั้งแต่เมื่อก่อนคนก็ใช้ retropieได้ แต่มันมีกระแส แล้วคุณภาพสินค้าของninก็ดีด้วย
แต่ตอนนี้กระแสมันหมดแล้ว ฝืนต่อไปก็ขายไม่ได้กลุ่มลูกค้าretroมันจำกัดไม่มีทางเพิ่ม
หันไปขายบน NSW แทนจะเข้าท่ากว่า
ส่วน PS classic ทำบ้างแต่ก็ไปไม่รอด เพราะทั้งกระแสซาแล้ว คุณภาพต่ำ แถมเกมประเภท3Dมันไม่ใช่แนวที่ชวนหวลหาอะไรขนาดนั้น

#10 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 19 December 2018 - 06:59 AM

Emu มันไม่เทพกว่าหรอกครับ แค่ “ทำได้ดี” เฉยๆ คือเขาทำมา support 20 เกม แต่เกมอื่นเล่นได้ถือว่าเป็นโบนัส
ตัว sfc mini emu เนี่ย ถ้าเล่น rom ได้เยอะกว่า pi ผมจะแปลกใจมาก
แต่มี menu ที่ทำได้ดีมาก ตามแบบฉบับ consumer grade
ยิ่ง emu ที่เอามาลงเพิ่ม พวกนี้มันก็ตัวเดียวกับ pi นั่นแหละครับ
แต่ ระบบเมนูemulation station ของ pi ก็ไม่ได้แย่นะครับ ถือว่าทำได้ดีมากเลย

บทสรุปของผมคือ ถ้าอยากเอามาสะสม หรือเอามาเล่นเกม sfc fc เท่าที่มันใส่มา อันนี้โอเค
ถ้าจะเอามา hack ลงรอมเยอะๆ emu เยอะๆ ไปเล่น pi ดีกว่าครับ

#11 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 28 December 2018 - 02:47 PM

ผมอาศัยเล่น emu บน คอม แล้วใช้จอย 2 อันนี้แทน

#12 umbababa

เซียนเกม

Posted 28 December 2018 - 08:02 PM

ผมพึ่งได้fc miniมา เครื่องเปล่าถูกๆ แรกๆก็okดี
บังเอิญพึ่งจัดระเบียบromสำหรับeverdrive n8พอดียังไม่ลบ
(คนขายให้เกมมา8G แต่พอลบเกมซ้ำทิ้งหมดเหลือไว้แค่jpกับus ก็เหลือเกมแค่1.3กิ้กเอง)
แต่พอยัดเกมเพิ่มเข้าไปในfc classicแล้วดูไม่จืดเลย
เห็นแล้วแขยงตาชะมัด
อินเตอรเฟตมันเหมาะกับเกมน้อยๆมากกว่า
เกมตลับลวดลายพิเศษของ บันได นัมโค โคนามิ เล่นไม่ได้เพียบเลย
ดีไซดภายนอกก็ไม่ได้สวยงามเท่าที่คิด.. ว่าจะซื้อเก็บทั้งเซตแต่ไม่เอาดีกว่า...