`

Jump to content

สิทธิขั้นพื้นฐาน การให้ตำรวจเป็นคนกลางในการเจรจาปัญหาระหว่างลูกค้าvsพ่อค้า

7 replies to this topic

#1 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 15 November 2018 - 12:29 PM

สิทธิขั้นพื้นฐาน การให้ตำรวจเป็นคนกลางในการเจรจาปัญหาระหว่างลูกค้าvsพ่อค้า
เผื่อว่าจะใช้สิทธินี้กันนะครับ เล่าจากปสกของผมเองเอาแบบกระชับ

ผมเป็นฝั่งลูกค้า ได้นำรถเข้าไปแรปทั้งคันและต้องทิ้งรถไว้ที่ร้านประมาณ10วัน(โคตรนาน)
ปรากฏว่าเมื่อไปรับรถ ระบบไฟฟ้าของรถผมมีปัญหา ซึ่งก่อนนำมาเข้าร้านไม่เคยเป็น
ผมจึงความเชื่อได้ว่าการมีปัญหาครั้งนี้เกิดขึ้นโดยทางร้าน ผมจึงเจรจาว่าต้องการ
ให้ทางร้านชดใช้ค่าเสียหาย ทางร้านเองมองว่าตนเองไม่ผิดจึงปฏิเสธ
ดังนั้นผมจึงใช้สิทธิในการแจ้ง ตร.ในท้องที่เข้ามาที่ร้านเพื่อเป็นคนกลาง
ซึ่งทุกคนสามารถใช้สิทธินี้ได้และเจ้าหน้าที่ก็ยินดีเข้ามา

ข้อดีคือ ลดโอกาสเสี่ยงที่เราจะโดนรุมทุบจากทางร้านค้า เพราะเราเข้าไปในพื้นที่ของเค้า
หากเจรจาแล้วไม่เป็นผล เกิดอารมณ์ขึ้นมาทั้ง2ฝ่าย หากไม่มีคนกลางเรื่องราวอาจบานปลายได้
ส่วนเรื่องที่ว่าจะได้รับการชดใช้หรือไม่นั้นก็เป็นกระบวนการถัดไปครับ

#2 /\ Harid /\

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 15 November 2018 - 12:55 PM

พึ่งเคยทราบ นั้นหมายความว่าเวลาที่เราทำการเจรจาแล้วมีความเสี่ยงที่จะเกิดปัญหา เราสามารถขอใช้สิทธินี้กับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจใช่ไหมครับ
ถ้ามีตัวอย่างเคส จากท่านอื่นประกอบด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

#3 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 November 2018 - 01:15 PM

สรุปแล้วทางร้านยอมชดใช้ไหมครับ หรือต้องฟ้องร้องกันครับ

#4 ROOKYCABLE

Posted 15 November 2018 - 01:42 PM

View Postmadkai, on 15 November 2018 - 01:15 PM, said:

สรุปแล้วทางร้านยอมชดใช้ไหมครับ หรือต้องฟ้องร้องกันครับ

ไม่ยอมครับ
เคลียไม่ได้ต้องฟ้องร้องครับ

View Post/\ Harid /\, on 15 November 2018 - 12:55 PM, said:

พึ่งเคยทราบ นั้นหมายความว่าเวลาที่เราทำการเจรจาแล้วมีความเสี่ยงที่จะเกิดปัญหา เราสามารถขอใช้สิทธินี้กับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจใช่ไหมครับ
ถ้ามีตัวอย่างเคส จากท่านอื่นประกอบด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

ลองโทรถาม จนท ตร ใน พท ของตัวเองดูก็ได้ครับ
เค้ายินดีรับฟังไม่หงุดหงิดแบบหน่วยงานราชการทั่วไปนะ

เคสผมโทรเสร็จนับถอยหลังไปไม่ถึง15นาที ถึงที่หมายเลย

Edited by ROOKYCABLE, 15 November 2018 - 01:45 PM.

#5 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 15 November 2018 - 11:42 PM

ไม่ทราบว่าความเสียหายนี้ ถ้าเอาไปซ่อมเองที่อื่นค่าใช้จ่ายเท่าไหร่อะครับ
แล้วทางคุณเรียกเป็นเงินเต็มจำนวนตามนั้นไหม หรือ ไม่เรียกเงินแต่ให้ทางร้านซ่อมให้ (ซึ่งเสี่ยงโดนวางยาข้อหาหมั่นไส้อีก 555)

#6 ROOKYCABLE

Posted 16 November 2018 - 12:02 PM

View Post9th TEARDROP, on 15 November 2018 - 11:42 PM, said:

ไม่ทราบว่าความเสียหายนี้ ถ้าเอาไปซ่อมเองที่อื่นค่าใช้จ่ายเท่าไหร่อะครับ
แล้วทางคุณเรียกเป็นเงินเต็มจำนวนตามนั้นไหม หรือ ไม่เรียกเงินแต่ให้ทางร้านซ่อมให้ (ซึ่งเสี่ยงโดนวางยาข้อหาหมั่นไส้อีก 555)

มูลค่ามันพอประมาณอยู่แล้วครับ ไม่งั้นร้านมันคงยอมตั้งแต่คุยกันเองแล้ว
ร้านนี้ปัญหาเยอะ เอารถลูกค้าไปใช้ส่วนตัวอีก ที่รู้ได้เพราะมีเครื่องแทรค
เก็บได้ทั้งพิกัดและรูปภาพจากกล้องหน้ารถ

สาระสำคัญจริงๆคือ ถ้าคุยกันเบื้องต้นแล้วไม่รู้เรื่อง อย่าไปบวกกับมันมาก
ถ้าร้านมีพื้นฐานนิสัยนักเลง เราอาจโดนขู่หรือโดนรุมทุบได้
จนท มาเพื่อไม่ให้เกิดเหตุบายปลาย ซึ่งมันจะชดใช้หรือไม่ค่อยว่ากัน
แต่เราปลอดภัยแน่นอน

#7 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 16 November 2018 - 07:28 PM

ร้านไหนหรอครับ ที่เอาไปทำ

#8 ROOKYCABLE

Posted 17 November 2018 - 11:43 AM

View Postnaknaknak, on 16 November 2018 - 07:28 PM, said:

ร้านไหนหรอครับ ที่เอาไปทำ

ชื่อร้านอาจบอกไม่ได้
ร้านอยู่แถวรังสิต-คลอง2ครับ