`

Jump to content

สอบถาม Mechanical keyboard กดเบิ้ล กดติดยาก แก้อย่างไรครับ

4 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2018 - 09:34 PM

ผมใช้ของ OKER K84 อยู่ครับ

ผมเป่าฝุ่นเบื่องต้นแล้ว ก็ไม่ดีขึ้น

เป็นบางปุ่มนะครับ

Edited by PongZung, 06 November 2018 - 11:25 PM.

#2 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 07 November 2018 - 12:44 AM

เคยได้ยินต้องแกะมาทำความสะอาดสวิท ไม่ก็งัดเปลี่ยนเลย

พวก switch จีนๆผมว่าเป็นเยอะอะ oker ไม่รู้มันสวิทของอะไรอาจจะจีนจ๋าหราเข้าไปอีก
ผมเคยใช้ blackwidow อยู่ orange switch ของ razer ทำเองคงrebrand จาก kailh มามั้ง ทีแรกเป็นปุ่ม2ปุ่มหลังๆเป็น3-4ปุ่มละปุมที่เบิ้ลมันเบิ้ล3ได้ผมพอเลย

ตอนนี้ใช้ 2 ตัว rosewill (cherry red) ใช้ที่ทำงาน อายุ4 ปีได้
กับ
logitech g610 (cherry brown) อายุปีกว่าที่บ้าน

**สวิทส้มแหล่มสุดละชอบฟีลมาก เป็นอะไรระหว่าง red กับ brown ของ cherry เลยแต่ไม่ทนนี่แหล่ะเสียใจ

ปรกติทั้งคู่

#3 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 07 November 2018 - 01:02 AM

voyevoda, on 07 November 2018 - 12:44 AM, said:

เคยได้ยินต้องแกะมาทำความสะอาดสวิท ไม่ก็งัดเปลี่ยนเลย

พวก switch จีนๆผมว่าเป็นเยอะอะ oker ไม่รู้มันสวิทของอะไรอาจจะจีนจ๋าหราเข้าไปอีก
ผมเคยใช้ blackwidow อยู่ orange switch ของ razer ทำเองคงrebrand จาก kailh มามั้ง ทีแรกเป็นปุ่ม2ปุ่มหลังๆเป็น3-4ปุ่มละปุมที่เบิ้ลมันเบิ้ล3ได้ผมพอเลย

ตอนนี้ใช้ 2 ตัว rosewill (cherry red) ใช้ที่ทำงาน อายุ4 ปีได้
กับ
logitech g610 (cherry brown) อายุปีกว่าที่บ้าน

**สวิทส้มแหล่มสุดละชอบฟีลมาก เป็นอะไรระหว่าง red กับ brown ของ cherry เลยแต่ไม่ทนนี่แหล่ะเสียใจ

ปรกติทั้งคู่

ผมลอง search ดู เหมือนว่าเป็นกันหลายรุ่นเลย ไม่ว่า ใหญ่เล็ก เลยไม่อยากเปลี่ยน ผมละโคตรเซง ราคาก็ไม่ได้ถูกๆ

สรุป ไม่ได้ดีกว่า kb แบบเก่าเท่าไหร่เลย แค่เสียงเพราะ 55+

ผมสังเกต มันไม่น่าจะใช่ฝุ่นซะทีเดีียว แต่เป็นระบบไฟหรือป่าวครับ เพราะเวลาผมเจอปุ่มไหน กดไม่ติด ผมจะลองกดค้างไว้ คือเห็นเลยว่า มันเป็นลักษณะ หยุดๆติดๆ อาการเหมือนเฟรมเรตตก ไฟเดินไม่สมํ่าเสมอ

มาลองสอบถามเผื่อบางท่าน เข้าใจถึงปัญหานี้ และแก้ได้หายขาดแล้ว เพราะผมยังไม่เข้าใจ ว่ามันเป็นที่อะไร เปลี่ยนไป กลัวไม่หาย

#4 voyevoda

rsc

Posted 07 November 2018 - 11:40 AM

หลายๆตัวผมอยากหามาใช้แบบพวกติดตั้วพวก 10keyless ในamazonงี้แต่พอนึกถึงเรื่องปุ่มก็ยอมหะๆ ไม่ไหวจริงๆ พวกแป้นสวิทผมยอมซื้อแพงแล้วจบดีกว่างั้นเสียเวลาพิมพ์ผิดบ้าง inputผิดบ้าง

แป้น razer ผมนี่เบิ้ล2-3 ที่เลข 0 โอนเงินกดไวไม่ดูก็ได้เสียเวลากันอีก - - ผมเอามาใช้คีย์บัญชีอยู่พักนึงด้วยแหล่ะพลาดไมไ่ด้

#5 gamer

きもちい

• Royal Executive Members

Posted 07 November 2018 - 11:50 AM

ลองถอดมาเช็ดทำความสะอาดดูก่อน
วิธีถอด https://www.flickr.c...ep/sets/386936/

วิธีทำความสะอาดแบบล้ำลึก https://www.overcloc...l#user_heading7