`

Jump to content

(editเพิ่ม) ยิ่งไปเที่ยวญี่ปุ่นยิ่งมั่นใจ ว่าของกินบ้านเราแพงมากๆ

36 replies to this topic

#21 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 06 November 2018 - 01:11 PM

Shiawase pancake อร่อยที่สุดในชีวิตครับ แนะนำ

#22 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2018 - 01:45 PM

ระดับ จขกท.ผมติดว่าน่าจะกินแต่ของห้าง หรืออย่างต่ำก็สวนอาหาร
แต่ผมกินระดับรากหญ้าเป็นหลัก แถวบ้านผม ก๊วยเตี๋ยวพิเศษ 35
ข้าวแกงราด2อย่าง 25 ตามสั่งเริ่มต้น 30
ข้าวมันไก่ 30
ประมาณนี้ครับ แต่เคยไปกินบ้านนอกแพงกว่าแถวบ้านผมอีก
ย่านผมน่าจะถูกสุดในประเทศแล้วมั้ง 555 อ้อมใหญ่ สามพราน

#23 golffer99

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 06 November 2018 - 01:55 PM

ผมว่าเค้าเทียบกับค่าครองชีพมั้งครับญี่ปุ่นค่าแรงขั้นต่ำชมละ 1000เยนก็กินข้าวได้มื้อนึงละครับหากินดีๆต่ำกว่า 1000 เยนแน่นอน

#24 one

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2018 - 02:06 PM

View Postkirari, on 06 November 2018 - 01:11 PM, said:

Shiawase pancake อร่อยที่สุดในชีวิตครับ แนะนำ

เคยลองของ gram letao pancake cafe
ร้านที่ขายในไทยไหมครับ

ถ้าเทียบกับของ shiawase มันต่างกันขนาดไหน

ดูในรายการน่ากินมาก แต่พอมาลองของไทย ไม่ว้าวอย่างที่คิด เหมือนกินไข่ขาวผสมแป้งแบบฟูๆนุ่นๆ

สงวัยถ้าร้านมีความสุขมาเปิดที่ไทย จะคงรสชาติแบบที่ญี่ปุ่นได้หรือเปล่า

#25 umbababa

เซียนเกม

Posted 06 November 2018 - 02:16 PM

คือค่าจ้างแรงงานขั้นต่ำของประเทศเขาแพงมากละมั้งครับของเลยถูก
ประเทศหาคนความรู้ต่ำยาก ค่าแรงก็เลยแพง เลยต้องใช้พวกตู้หยอดเหลียนอัตโนมัติมาชดเชยแรงงานชั้นล่าง
พวกมันฝรัง่นี่บ้านเราแพงจริงๆ ทัง้ที่สมัยก่อนถูกมากแท้ๆ
ผมมองของบริโภคหลายๆอย่างบ้านเรามันใช้ราคาที่แพงกว่า เพื่อถีบตัวออกมาจากสินค้าบ้านๆติดดิน ทั้งๆที่คุณภาพก็ไม่ได้ห่างกันมากมาย
พวกกาแฟสด ชาไข่มุข บ่ะหมี่ไฮโซ เสตกขึ้นห้าง ซูชิสายพาน.... มันจะแพงเวอร์เสียจน ของต่างประเทศดู ถูกไปเลย
สารคดีญี่ปุ่นมาเที่ยวไทยเขายังบอกเลยว่า อาหารในห้างพวกนี้แพงมากๆเมื่อเทียบกับรายได้คนไทย แต่ก็ยังขายได้ขายดีเต็มร้านอย่างไม่น่าเชื่อ (ทั้งๆที่รสชาติเหมือนอาหารโรงเรียน)

Edited by umbababa, 06 November 2018 - 02:17 PM.

#26 kirari

Posted 06 November 2018 - 02:39 PM

Quote ไม่เป็น
เคยกิน gram และอีกหลายจ้าวที่ดังที่นู่นครับ (แฟนชอบ)

Shiawase นี่ผมไปสาขา omotesando
รอคิว 4 ชม.!!! (รับคิวไว้แล้วไปเดินรอ)
อร่อยจริงครับ

#27 Prite

Posted 06 November 2018 - 04:03 PM

View PostBurm, on 06 November 2018 - 06:52 AM, said:

เดี๋ยวนี้ 500 เยนหายากแล้วนะผมว่าเจอแต่คาเคะอุด้งไรงี้
ส่วนใหญ่จะ 700-800 ไปถึง 1000 เยนแล้ว

ส่วนตัวผมว่าถ้าเทียบอาหารราคาอย่างเดียวไงบ้านเราก็ถูกกว่า
ถ้าเทียบอาหารขึ้นห้าง พวกจานละ 300 บ้านเราเทียบกับ 1000 เยนบ้านเขา แพ้เขากระจุย ทั้งคุณภาพและปริมาณ

โคโค บ้านเขาอร่อยกว่าบ้านเรามาก
Kfc บ้านเราอร่อยกว่า

ใช่.. อยู่ที่ญ๊่ปุ่นนี่ เจอร้าน500เยน ถึงกับร้องว้าว ว่าถูกจัง เดิอนนี้รอดแล้ว เหมือนๆอยุ่ไทยแล้วเจอร้าน20บาท

ปกติอาหารจะอยุ่700-1000 เยน ราเม็งนี่ราคาไม่น้อยอยู่ ทอปปิ้งก็ชิ้นละ100-200เยนอีก
เว้นแต่ที่บนๆเค้าว่าไว้ ถ้าเอามาเทียบกับราคาห้าง จะพอกันคือ200-400 บาท
แล้วเทียบกับค่าครองชีพ ของเค้าดูจะถูกกว่า จากราคาปกติ บ้านเราจานละ 40-50บาท
แต่ก็ไม่ใช่ว่า..ที่ญ๊่ปุ่จจะไม่มีอาหารบนห้างแพงๆนะ ก็มีจานละ 2-3000 เยนเหมือนกันเหอะ

แต่ถ้าอาหารใน คาเฟ่อนิเมนี่ อย่าเอามาเทียบนะ อันนี้เค้าขายบรรยากาศ ไม่ได้ขายความอิ่ม 555

ปล. ตอนมาโพสกระทู้แนะนำพาเที่ยวญ๊่ปุ่น ไม่ค่อยมีคนดู
แต่ทีกระทู้ ความเห็นแตรงข้ามความจริง ดันตอบกันเยอะ 555
แสดงว่า การทำbais จะดูเป็นจุดสนใจกว่าแหะ 555

Edited by Prite, 06 November 2018 - 04:35 PM.

#28 lozelot

Dot-Dot-Dots

• Interests:Playstation

Posted 07 November 2018 - 10:28 AM

เทียบค่าครองชีพแบบง่ายๆเลยครับ
เทียบกับไข่ไก่ดูแล้วจะรู้เลย ว่าประเทศไหนอยู่ง่าย

ค่าแรงขั้นต่ำที่ไทย ชม.ละ 40 บาท ทำงาน 1 ชั่วโมงซื้อไข่ไก่ได้ประมาณ 8-10 ฟอง
ค่าแรงขั้นต่ำที่ญี่ปุ่น ชม.ละ 1000 เยน ทำงาน 1 ชั่วโมงซื้อไข่ไก่ได้ประมาณ 50-60 ฟอง

เป็นคนจนที่ไทยลำบากมากครับ ตอนนี้ผมเป็นอยู่

Edited by lozelot, 07 November 2018 - 10:29 AM.

#29 umbababa

เซียนเกม

Posted 07 November 2018 - 01:00 PM

แต่การที่เงินเดือนขั้นต่ำแพง แต่ก็ยังมีคนจนแบบขอขอบขนมปังจากร้าน ก็แสดงว่าค่าใช้จ่ายอื่นๆในชีวิตก็น่าจะมโหราฬเหมือนกันนะครับ
ค่าเช่าห้อง ค่าน้ำไฟ แก๊ส ค่าเสื้อผ้า ค่าตู้ซักผ้า ค่ารถไฟ แถมซื้ออะไรทุกชิ้นพอจะจ่ายเงินเจอบวกภาษีเพิ่ม ต้องเผื่อเงินตอนไปซื้อของตลอด

#30 /\ Harid /\

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 November 2018 - 01:46 PM

ผมไปญี่ปุ่นมา 2 ครั้ง ยังไงไทยก็ถูกกว่า
ถ้าเทียบสายประหยัดกินข้าวจานมาตรฐาน ก็เฉลี่ยจานล่ะ 40-80 บาท ไทยถูกกว่า
การใช้ชีวิตในญี่ปุ่นถือว่าลำบากกว่าไทยมาก ค่าครองชีพสูง ค่าใช้จ่ายประจำเดือนก็สูง

แต่ถ้าไปเทียบที่อาหารราคาระดับ กลางหรือกินห้าง จานละ 200-500 บาท ญี่ปุ่นอาจถูกกว่า และคุ้มค่ากว่า

#31 P'Play

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 November 2018 - 04:25 PM

View PostBurm, on 06 November 2018 - 06:52 AM, said:

เดี๋ยวนี้ 500 เยนหายากแล้วนะผมว่าเจอแต่คาเคะอุด้งไรงี้
ส่วนใหญ่จะ 700-800 ไปถึง 1000 เยนแล้ว

ส่วนตัวผมว่าถ้าเทียบอาหารราคาอย่างเดียวไงบ้านเราก็ถูกกว่า
ถ้าเทียบอาหารขึ้นห้าง พวกจานละ 300 บ้านเราเทียบกับ 1000 เยนบ้านเขา แพ้เขากระจุย ทั้งคุณภาพและปริมาณ

โคโค บ้านเขาอร่อยกว่าบ้านเรามาก
Kfc บ้านเราอร่อยกว่า

หาไม่ยากนะครับ sukiya ข้าวหน้าเนื้อ 500 เยน , matsuya ข้าวหน้าเนื้อ 420 เยน
เมื่อเทียบกับค่าครองชีพคือของกินถูกมากกกกกกกกก

#32 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 07 November 2018 - 11:09 PM

บุหรี่เป็นไงมั่งครับที่นั่น? ยี่ห้อกลางๆอะ ไม่แพงไม่ถูก
อย่างของไทยก็ กรองทิพย์ LM 90บาท (ขึ้นยังหว่า เลิกดูดตั้งแต่ซองละ 65)

View Postkirari, on 06 November 2018 - 02:39 PM, said:

Quote ไม่เป็น
เคยกิน gram และอีกหลายจ้าวที่ดังที่นู่นครับ (แฟนชอบ)

Shiawase นี่ผมไปสาขา omotesando
รอคิว 4 ชม.!!! (รับคิวไว้แล้วไปเดินรอ)
อร่อยจริงครับ
วิธีอ้างอิงโพส
ที่มุมขวาล่างของแต่ละโพสจะมีปุ่ม 2ปุ่ม
MultiQuote กับ Quote

ถ้าอยากอ้างอิงคนๆเดียวก็กดปุ่ม Quote แล้วพิมพ์ต่อท้ายเลย
ถ้าอยากอ้างอิงหลายคน กดMultiQuote แล้วมันจะมีปุ่มงอกเพิ่มขึ้นมาที่ขวาล่างของเวป สีดำ

อยากอิงของคนไหนก็กดปุ่มMultiQuoteของคนนั้นเพิ่มไปเรื่อยๆ จะกี่คนก็ว่าไป
พอหนำใจแล้วให้กดปุ่มดำที่ว่านั่น แล้วพิมพ์ตอบต่อท้ายอ้างอิงของแต่ละคน

#33 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 08 November 2018 - 01:55 AM

ที่แน่ ๆ ญี่ปุ่น เหล้า เบี่ยร์ โคตรถูกครับ ^ ^

View Post9th TEARDROP, on 07 November 2018 - 11:09 PM, said:

บุหรี่เป็นไงมั่งครับที่นั่น? ยี่ห้อกลางๆอะ ไม่แพงไม่ถูก
อย่างของไทยก็ กรองทิพย์ LM 90บาท (ขึ้นยังหว่า เลิกดูดตั้งแต่ซองละ 65)

เฉลี่ยประมาณสี่ร้อยกว่าเยนครับ

Edited by Xbox360_MAN, 08 November 2018 - 01:59 AM.

#34 Fite

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 08 November 2018 - 02:44 AM

ประเทศเราถ้ารายได้ไม่ดีจริงๆของกินแพงมากครับ เป็นมานานมากๆๆแล้ว
เมื่อกก่อนเคยดูตอนชูวิทย์หาเสียงเล่นการเมืองสมัย 7-8 ปีก่อนได้มั้ง เค้าเทียบว่าเราทำงานทั้งวันค่าแรงขั้นต่ำเท่านี้
ค่าแรงวันนึงเรายังซื้อไก่ตัวนึงไม่ได้ แต่ถ้าอเมริกาทำงานวันนึง ค่าแรงขั้นต่ำเท่านี้ซื้อไก่ได้ตัวนึง

#35 Enixma

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 08 November 2018 - 06:25 AM

ถ้าเทียบตามค่าแรงขั้นต่ำ เฉพาะเรื่องค่าอาหาร ผมว่าญี่ปุ่นค่าอาหารแพงกว่าไทยไม่มากเลย เผลอๆอาจจะเท่าๆกันด้วยซ้ำ
ค่าแรงขั้นต่ำในญี่ปุ่นอยู่ที่ประมาณ 750 เยน (ในต่างจังหวัด) ขึ้นไปจนถึง 900ถึง1000 เยน (ในเมืองใหญ่ๆ) ต่อชั่วโมง

อย่างร้านโคโค ข้าวแกงเนื้อแบบธรรมดาราคารวมภาษีอยู่ที่ประมาณ 750 เยน
แล้วโคโคที่ญี่ปุ่นจะมีเซตอาหารเช้า ราคาไม่เกิน 500 เยน
พวกร้านข้าวหน้าต่างๆ ที่มีหลายสาขาอย่างมัตสึยะ, ซูกิยะ ข้าวหน้าเนื้อแบบธรรมดาราคาก็ไม่เกิน 500 เยน
อย่างร้านอาหารจีนราคาอาหารเซตก็อยู่ที่ 700-800 เยน พวกราเม็งตามร้านอาหารจีนพวกนี้จะราคาถูกกว่าร้านราเม็งญี่ปุ่นด้วยนะ
(แต่เวลาคนไทยไปเที่ยวไม่ค่อยชอบเข้าร้านอาหารจีนพวกนี้กัน)
แต่ถ้าไปกินอาหารเซตตามห้างหรือตามสถานนีรถไฟต่างๆ อันนั้นราคาอาหารเซตขยับไปเป็น 1000 เยนขึ้น แต่ปริมาณที่ได้ก็ถือว่าคุ้ม
ผมเคยกินเซตหมูทอดทงคัตสึ 1300 เยน แต่เติมข้าวเติมผักได้ไม่อั้น
ในญี่ปุ่นเองร้านอาหารบ้านๆบ้างร้านราคาจะถูกกว่าปกติด้วย แต่ร้านพวกนี้ไม่ได้อยู่ตามแหล่งท่องเที่ยว

แต่โดยรวมผมว่าเรื่องอาหาร ไทยยังดีกว่าตรงหาร้านอาหารพวกห้องแถว-แผงลอยได้ง่ายกว่า
อาหารหลากหลายกว่ามีทั้งข้าวแกง ก๋วยเตี๋ยว อาหารตามสั่ง

Edited by Enixma, 08 November 2018 - 06:26 AM.

#36 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 10 November 2018 - 07:19 AM

บอกไม่ได้ผมไม่เคยไป จบนะ

#37 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 November 2018 - 11:02 AM

ไม่แน่ใจว่าเทียบเงินเดือนมาตรฐานของเค้ากับค่าครองชีพ เทียบกับบ้านเราแล้วเป็นยังไงนะ

ถ้าเทียบเงินเดือนกับค่าข้าวแล้ว ยุ่นอาจจะแพงกว่านิดหน่อย

รู้แต่ว่าค่าที่ดิน ค่าบ้าน หรือค่าเช่าและภาษี โดยเฉพาะภาษีมรดก ยังถูกกว่าเค้าเยอะ มากๆ

คนเกษียนต่างชาติจำนวนมากก็มาอยู่ไทย เพราะค่าเช่า ค่าอาหาร ถูกกว่า ยิ่งเค้าได้เงินเดือนเรตต่างชาติ แต่มาใช้ค่าครองชีพไทย อยู่สบายๆเลย