`

Jump to content

ทำไม PSU ไฟไม่พอครับ ช่วยเช็คให้หน่อย

9 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 30 October 2018 - 04:30 PM

ผมเช็คผ่านเว็บ เช็คแล้ว มันก็แนะนำ 350-450W แต่ทำไมมันยังบึ้ม ???

คอมเครื่องนี้เป็นเครื่องสำรอง ผมเลยเอาของเหลือมามัดรวม มีแค่ PSU ที่ซื้อมาใหม่ นะครับ คิดว่าเอาอยู่ ร้านก็บอกว่า สบายยยยมาก

SPEC

CPU : AMD FX8350

MB : asus maximus iv extreme-z

VGA : HD 7770

RAM : DDR3 1866 ( 8 x 3 ) 24Gb

HDD : 500GB x 2 ( BLUE + GREEN WD )

FAN : 120mm x 1 และ พัดลม CPU ธรรมด้าธรรมดา

MONITOR : 24", 20" 2 ตัว DVI + HDMI

PSU : ที่ซื้อมา และระเบิด คาที่ DELUX V6 550W

ผมเปิดเครื่อง เล่นนู้นนี่ ประมาณ 2 วัน ลงเกม ลงโปรแกรม ดูหนัง ฟังเพลง ท่องเว็บ ไม่เป็นอะไร

มันระเบิดตอนผมเล่นเกม RB6 เล่นไปได้ 15 นาที ตู้มมมมมมมม

ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำให้กระจ่างทีครับ ไอพวก Silver Bronze 80% 90% วัตเต็ม ไม่เต็ม มันคืออะไร รอบหน้าผมจะได้รอบคอมมากกว่านี้ในการซื้อ PSU

ขอบคุณครับ

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 October 2018 - 04:43 PM

ไฟไม่พอ มันไม่ทำให้บึ้มนะ อย่างมากก็แฮ้ง ค้าง รีบูทบ่อยๆ

PSU หลักๆ เลยดูยี่ห้อครับ
Delux อย่าไปซื้อ

ยอมซื้อแพงหน่อยดีกว่าครับ

พวก 80+ มันคือ มันคือ certified ว่าจ่ายไฟได้ใกล้เคียง watt ที่รับเข้า
มันก็มีตามเกรด bronze, silver, gold

จริงๆ มีแค่ 80+ ก็โอเคแล้วครับ

#3 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 October 2018 - 04:55 PM

DELUX ยี่ห้อนี้ watt น่าจะไม่เต็มครับ โฆษณา 550w อาจจะใช้ได้จริง ๆ แค่สัก 450w

ถ้าเป็นสมัยก่อน ที่กล่องของ PSU จะมีบอกรายละเอียดไฟออกจริง ๆ ครับ อันนี้ต้องอ่านดี ๆ ครับ

ส่วน 80+ เป็นหลักโฆษณาครับ เหมือนเป็นประกันว่า ถ้า PSU ไม่มีปัญหาไฟจะออกไม่ต่ำกว่า 80% เช่น หน้ากล่องโฆษณา 500w ไฟจะออกไม่ต่ำกว่า 400w ไม่ว่าจะใช้งาน full load หรือ ตอนใช้งานปรกติ (ตอน full load คอมจะใช้ไฟมากกว่าปรกติ ทำให้ PSU ร้อนขึ้นและจ่ายไฟได้น้อยลงกว่าที่ควรจะเป็น)

ถ้าซื้อใหม่ตอนนี้ผมแนะนำ ยี่ห้อ cougar 650 w น่ะครับ ที่ใช้อยู่ 3 - 4 ปียังไม่มีปัญหาอะไร spec ตอนนี้ประมาณ amd FX4300 ram 16GB VGA HD5750 HDD 3 ลูก SSD 1 ลูก

หรือลองกรอกข้อมูลในเว็ป http://www.enermax.outervision.com/ ก็ได้ครับน่าจะคำนวน W ที่ต้องใช้ให้ได้

#4 PongZung

• High Royal Executive Members

Posted 30 October 2018 - 05:11 PM

Burm, on 30 October 2018 - 04:43 PM, said:

ไฟไม่พอ มันไม่ทำให้บึ้มนะ อย่างมากก็แฮ้ง ค้าง รีบูทบ่อยๆ

PSU หลักๆ เลยดูยี่ห้อครับ
Delux อย่าไปซื้อ

ยอมซื้อแพงหน่อยดีกว่าครับ

พวก 80+ มันคือ มันคือ certified ว่าจ่ายไฟได้ใกล้เคียง watt ที่รับเข้า
มันก็มีตามเกรด bronze, silver, gold

จริงๆ มีแค่ 80+ ก็โอเคแล้วครับ

ขอบคุณครับ คือมันเป็นเครื่องรอง ผมเลย ตั้งงบให้ PSU แค่ 1000 บาท เลยได้ตัวนี้มา

ไม่น่าเลยผม เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย คำนี้เลยผม

แล้วที่มันระเบิดเกิดจากอะไรได้บ้างครับ คือผมเปิดทิ้งไว้ ตอนลงโปรแกรม + เกม 2-3 วันนะ ถ้าจำไม่ผิด มันก็ไม่เป็นอะไร

พอเปิด เล่นเกม เกมแรกเลย ไปเลย

po_po_rings, on 30 October 2018 - 04:55 PM, said:

DELUX ยี่ห้อนี้ watt น่าจะไม่เต็มครับ โฆษณา 550w อาจจะใช้ได้จริง ๆ แค่สัก 450w

ถ้าเป็นสมัยก่อน ที่กล่องของ PSU จะมีบอกรายละเอียดไฟออกจริง ๆ ครับ อันนี้ต้องอ่านดี ๆ ครับ

ส่วน 80+ เป็นหลักโฆษณาครับ เหมือนเป็นประกันว่า ถ้า PSU ไม่มีปัญหาไฟจะออกไม่ต่ำกว่า 80% เช่น หน้ากล่องโฆษณา 500w ไฟจะออกไม่ต่ำกว่า 400w ไม่ว่าจะใช้งาน full load หรือ ตอนใช้งานปรกติ (ตอน full load คอมจะใช้ไฟมากกว่าปรกติ ทำให้ PSU ร้อนขึ้นและจ่ายไฟได้น้อยลงกว่าที่ควรจะเป็น)

ถ้าซื้อใหม่ตอนนี้ผมแนะนำ ยี่ห้อ cougar 650 w น่ะครับ ที่ใช้อยู่ 3 - 4 ปียังไม่มีปัญหาอะไร spec ตอนนี้ประมาณ amd FX4300 ram 16GB VGA HD5750 HDD 3 ลูก SSD 1 ลูก

หรือลองกรอกข้อมูลในเว็ป http://www.enermax.outervision.com/ ก็ได้ครับน่าจะคำนวน W ที่ต้องใช้ให้ได้

ผมจำกัดงบ น้อยไปหน่อย 1000 บาท ( งบน้อย WATT เยอะ เลยได้ตัวนี้มา ) พอจะมีแนะนำไหมครับ ผมเพิ่มงบเป็นไม่เกิน 2000 บาท

คือ PSU ในดวงใจคือ seasonic แต่มันเกินงบ เลยได้ของห่วยมา เซงเลย ไม่น่าเลย คือที่กลัวจริงๆคือ มันจะไปทำให้ MB VGA RAM เจ๋งไปด้วยนี่ละน้าา

เว็บที่ให้มา ผมเคยกรอกแล้วครับ มันแนะนำ 350W เอง ผมก็เลยสงสัย ว่ามันบึ้มเพราะอะไร

#5 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 October 2018 - 05:23 PM

https://www.jib.co.t...50-750W---80---

ตัวนี้น่าจะใช้ได้น่ะครับ เกินงบมาหน่อย ไม่ใช่สายแยก แต่ถ้าให้แนะนำซื้อตัวแพงหน่อยดีกว่าครับ เพราะ PSU ไม่ค่อยเสียง่าย ๆ ถ้ายี่ห้อดี ๆ หน่อย ยังไงก็เก็บไว้ใช้ได้นานครับ

อีกยี่ห้อที่เคยใช้ก็ corsair ครับ มีเสียไปสองครั้งตอนอยู่ในประกัน แต่แนะนำตัวบนดีกว่า

#6 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 October 2018 - 05:32 PM

ระเบิด โดยมากจะเป็นที่ตัวเก็บประจุ (Capacitor) ครับ อาจจะใช้ของห่วย เจอกระแสหนักๆ ก็ระเบิด
ถ้าไหม้เฉยๆ อาจจะเป็นการลัดวงจร

ถ้าเอาจริงๆ การดูไฟพอไม่พอ PSU ที่ดีๆ เขาจะบอกเลยว่า แต่ละราง (Rail) จ่ายไฟได้กี่แอมป์

PSU มันจะจ่ายไฟ 4 แบบ คือ +3.3V, +5V, -5V, +12V
ซึ่งในแต่ละ rail จะจ่ายไฟไม่เท่ากัน

ยุคนี้เครื่อง PC จะเน้นบริโภค +12V เป็นหลักครับ ทั้ง CPU, การ์ดจอใช้หมด
พวก PSU แรงๆ บางตัวเลยแบ่งจ่าย +12V เป็น 2 Rail ด้วยซ้ำ
(ข้างกล่องจะเขียนเป็น +12V1, +12V2)
พวก PSU สมัยโบราณจะไปเน้นจ่าย +3.3V กัน พอมาเจอ เครื่องยุคใหม่ เลยจ่ายไม่พอ คนทั่วไปเลยพูดกันว่า watt ไม่เต็ม
แต่จริงๆ มันคือ ไปจ่ายไฟ ใน rail ที่ไม่ได้ใช้มากกว่า

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 30 October 2018 - 06:31 PM

ไฟไม่พอ อาการแรกนี่hddเดี้ยงอะครับ

#8 voyevoda

rsc

Posted 30 October 2018 - 09:16 PM

ดูจาก spec เครื่องแล้วไม่น่าใช้ delux เล้ย - - ผมไม่แปลกใจที่บึม

เอาจริงๆสเป็คสำหรับออฟฟิศก็บึมได้ตามที่ว่ากัน ไฟไม่พอก็อาการตามนั้น ผมเคยสมัย p4 ,fx5900 เล่น crysis ด่านท้ายๆที่อลังการมากๆแล้วไม่ยอมลดภาพ epicมากถ้ามองนานๆเครื่องดับ ต้องหันหลังให้ฉากอลังๆ ได้มุมที่กินเครื่องมากสุดงี้ ตลกดี

#9 PongZung

Posted 30 October 2018 - 09:50 PM

ขอบคุณทุกท่านครับ ตายละ ก็ร้นะว่า delux มันห่วย แต่ไม่คิดว่าจะขนาดนี้ -.-

ทำเอาผมกลัวไปเลย ไม่กล้าเข้าไกล้คอมไปสักพักเลย

ตอนมันบึ้ม สะเก็ดไฟนี่ น่ากลัวมาก แถมมี after shock อีก 2 ที หวังว่าลูกใหม่ 2000+ จะเยียวยาได้

#10 voyevoda

rsc

Posted 31 October 2018 - 11:32 AM

PongZung, on 30 October 2018 - 09:50 PM, said:

ขอบคุณทุกท่านครับ ตายละ ก็ร้นะว่า delux มันห่วย แต่ไม่คิดว่าจะขนาดนี้ -.-

ทำเอาผมกลัวไปเลย ไม่กล้าเข้าไกล้คอมไปสักพักเลย

ตอนมันบึ้ม สะเก็ดไฟนี่ น่ากลัวมาก แถมมี after shock อีก 2 ที หวังว่าลูกใหม่ 2000+ จะเยียวยาได้

ไม่เจอกับตัวยังกลัวหะๆ

psu มันก็ใช้ได้แหล่ะ แต่พวกนี้ไม่เอาไว้ทำอะไรที่ใช้โหลดหนักๆหรือ spec ใหญ่แบบนั้น ไว้ใช้กับเครื่องสำนักงานการ์ดจอแบบฝัง/แบบอ่อนระดับขอให้มีเท่านั้น gt 730 งี้

เป็นผมใช้กับ intel ล่างๆ pentium / core2 , / quad , i3 พอ , 1-2hdd ,1พัดลม เกินจากนี้ไม่เอาละ