`

Jump to content

PS4 Pro รบกวนสอบถามเรื่องระบบเสียง กับการสำรองไฟครับ

4 replies to this topic

#1 yapramard

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:Movie Game

Posted 30 October 2018 - 02:02 PM

รบกวนสอบถามสมาชิก DGO ครับ
เนื่องจากผมซื้อ ทีวีใหม่มา (Sony 55x7000f)
ผมต่อ HDMI เข้า avr (onkyo ht3300)ซึ่งไม่ซัพพอท 4k จึงส่งได้แค่ 1080p ซึ่งก็จะได้ระบบเสียง Multi channel ปกติ ผมจึง
- ต่อ HDMI เข้าทีวี แสดงผลได้4k
- ซื้อสาย optical มาต่อ เซ็ตเสียงให้ออก optical และติ๊ก 5.1 ch แล้วในระบบ
- แต่เสียงที่ได้ กลายเป็น all channel ออกเหมือนกันหมด ทุกลำโพงไม่ใช่ เซอราว multi channel ครับ ลองสลับพอท optical ใน avr ดูแล้ว ไม่ได้ทั้งสองพอท

**อยากทราบว่า มันเป็นเรื่องปกติ หรือควรแก้ปัญหาอย่างไรครับ ซึ่งสาย optical เส้นนี้ ต่อตัว player ถอดเสียง dts ได้ปกติครับ ทดสอบโดยการเอา HDMI เข้าทีวี และ optical เข้า avr ครับ

- อีกเรื่องคือ Watt ps4 กับทีวี รวมกันได้ 377 ใช้ ups 600w ซินโดรม ตัวละ 3000กว่าบาท เอาอยู่ไหมครับแค่กันไฟตก หรือถ้าพ่วง avr ด้วยได้ไหมหรือไม่ควรครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลา และพื้นที่บอร์ด DGO ครับผม

Edited by yapramard, 30 October 2018 - 04:56 PM.

#2 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 31 October 2018 - 07:16 AM

1.ไปลอง Set out put หรือระบบเสียงของ Avr ใหม่ ถ้าจำไม่ผิดออนเกียวจะมีโหมดเสียงที่ทำให้เสียงออก 5 ตัวตลอดเวลา
จริงๆผมว่าควรติ๊ก pass through มากกว่า
2.เหลือๆ ผมทีวี55+ps4+avr+sub+hdd docking ใช้ 500 เอง ไม่เคยตัด ไม่เคยร้อง
3.ups แนะนำ apc ดูรุ่นที่เปลี่ยนแบตเองง่ายๆ
ซินโดรมเคยใช้ซือตัวท๊อปมา 4 พันกว่าสมัยโน้น... เปิดไม่ติดส่งซ่อม1รอบ ใช้ไปสักระยะมีควันขึ้นด้วย สรุปโยนทิ้ง แล้วไปซื้อ Apc จบ

Edited by ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ, 31 October 2018 - 07:17 AM.

#3 yapramard

Posted 31 October 2018 - 07:44 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวลองไปงมใหม่ สงสัยต้องลองใช้APC กะเค้าบ้างละคับ

#4 Mecx

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 31 October 2018 - 12:52 PM

ผมใช้ PS4PRO HDMI-> ONKYO HDMI-> SONY TV นะครับ, เกม DQ11 ขึ้นว่า 2160P แต่พอเล่น Spider-Man ขึ้นว่า 1080P นะครับ เข้าใจว่าน่าจะเป็นที่ตัวเกมด้วยนะครับ

ใช้ APC 500Watt อีกเสียงครับ

#5 yapramard

Posted 01 November 2018 - 01:33 PM

รายงานความคืบหน้าครับ
ตอนนี้ทำได้แล้ว คือต่อ HDMI เข้า TV แล้วเซ็ต TV ให้ส่งเสียงออกทาง Optical
จากนั้นปรับใน AVR อีกทีให้ขึ้น TV Logic ครับ (ซึ่งน่าจะได้แล้วนะครับจากการฟัง)

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม