`

Jump to content

ทำไมเกมดังๆกระแสโลก ถึงไม่ค่อยนิยมในบ้านเราเท่าไร

12 replies to this topic

#1 xxMunzaaxx

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 28 October 2018 - 08:18 PM

หลายๆเกมดังในระดับโลก แต่ทำไมบ้านเรากระแสกลับค่อนข้างเงียบ เช่น
Hon ดังกว่า dota 2
PUBG ฮิตกว่า Fortnite
Rov คนเล่นเยอะกว่า lol
ล่าสุด Identity v มา dead by daylight ก็เริ่มเซาๆลง
เกมไฟท์ติ้งอย่าง Tekken 7 หรือ Soul Calibur 6 ล่าสุด ก้แลดูเงียบๆ

แต่ละเกมที่กล่าวมาต่างมีดีในตัวของมันเอง ขึ้นอยุ่กับรสนิยม
แต่เห็นเข้า อีหรอบนี้หลายครั้งคราว ก้น่าสงสัยนิดนึง
แต่ละท่านคิดอย่างไรบ้างครับ

#2 tstex8pq

ไหนละฮอทด๊อกของผมอะ

• Royal Executive Members

Posted 29 October 2018 - 08:16 AM

บ้านเรามันฮิตตามการโปรโมทด้วยแหละครับ พอคนรู้จักและมีเพื่อนเล่นก็จะเล่นกัน ถ้ามันแหวกแล้วไม่มีใครเล่นมันก็จะไม่เล่นกันด้วย
ถ้าบ้านเรามันฮิตอะไรกันแล้งก็อยู่นานมากกว่าจะหลุดแต่ก็ใช่ว่าจะไม่หลุดนะครับ

ส่วนการเปรียบเทียบ อันนี้ต้องมองในแง่ความใกล้เคียงกันด้วย ถ้าระหว่าง ROV กับ LOL ผมมองว่าเอามาเทียบกันไม่ได้ เพราะมือถือกับ PC
แล้ว ROV มันดังเพราะด้วยความเป็นมือถือและเข้าถึงง่ายกว่ามันเลยดังครับ ทั้งๆที่ตัวเกมไม่ได้ดีอะไรมากมายถ้าเทียบกับ Dota 2 หรือ LOL

ส่วน Hon ตอนนี้ถ้าบอกว่าดังกว่า Dota2 ผมว่ามันคืออดีตไปแล้วนะ ตอนนี้ถ้าพูดถึงตอนนี้ยังไง Dota2 ก็บูมกว่าครับ แต่ LOL นี้ยังเงียบมิด

มาที่ PUBG ที่ยังอยู่ได้ทุกวันนี้เพราะผมมองว่าตัวเกมมีการ support ในประเทศไทยมากกว่า fortnite มีการอัพเดทแผนที่ไทยและอื่นๆ
อย่างล่าสุดมี PUBG Thai Project ด้วย (ทั้งๆที่มันคือ PUBG Mobile on PC in Thailand ผมเรียกมันแบบนี้ โคตรเกลียดเลย)

ส่วนแนวเกม Fighting มันเฉพาะกลุ่มครับ ในไทยมันน้อยอยู่แล้ว เพราะการเข้าถึงเกมพวกนี้ต้องเล่น console มาก่อน บ้านเราเลยไม่นิยมเท่าไหร่
ถึงในอดีตจะมีคนเล่น PS1 PS2 เยอะ แต่ที่เล่นก็มีแต่เกมแค่วิ่งนิ่งกับอีกไม่กี่เกม ถ้าไม่ดังจริงๆอะนะ

ตอนนี้ลองถามรู้จัก ROV กับเกม Final Fantasy ไหม ผมมั่นใจว่าคนตอบรู้ ROV มากกว่าแน่นอน มันบ่งบอกได้เลยว่าคนในวงการเกมจริงๆมันน้อยกว่ามาก
เป็นผลทำให้เกมต่างประเทศมันไม่ดังในบ้านเรา ไอ้ที่เล่นๆกันอยู่อะ เพราะมันมีคนโปรโมทกับการเข้าถึงง่ายของมือถือครับ

Edited by tstex8pq, 29 October 2018 - 08:17 AM.

#3 xxMunzaaxx

• Freshy

Posted 29 October 2018 - 11:37 AM

มีส่วนนะผมว่า ที่ผมเห็นแต่ละครั้งเวลา Garena เอาเกมโปรโมท
น่าคิดนะว่า เขาจับจุดถุกได้อย่างไรถึงเลือกเกมที่ว่ามาโปรโมท

ผมโพสลืมบอก ผมเทียบๆเป็นยุคๆไป ไม่ได้อิงเฉพาะปัจจุบัน

ปล.ในมือถือหาปุ่ม quote ไม่เจอ จะ quote ข้างบนมา

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 29 October 2018 - 12:24 PM

แง่ F2P
เกมที่มันไม่มีเปิดให้บริการในบ้านเรา เวลาจะเล่นมันลำบากน่ะครับ
เติมเงินซื้อของยังไง อะไรแบบนี้
เห็นคนยังถามอยู่เลย ไม่มีบัตรเครดิตทำยังไง

จะไปเล่น F2P นอกนี่ไม่ต้องสืบเลย

กำแพงภาษาก็ส่วนนึง
คนไทยไม่ค่อยชอบเรียนรู้ภาษาอังกฤษ แม้แต่สายงานที่ควรจะต้องใช้ภาษาอังกฤษเช่น IT ผมสัมภาษณ์คนมา ไม่รู้ภาษาอังกฤษแบบไม่กระดิกเลยก็เยอะ

ดังนั้นมันไม่ใช่ว่า Garena จับถูกจุดเอาเกมอะไรมาแล้วก็ดัง แต่เป็นเพราะ Garena เอามาเปิด มันเลยดัง
แล้วคนมันเล่นกันส่วนนึงคือ เกมก่อนหน้ามันไปไกลแล้ว เทพเยอะแล้ว การมาเริ่มเกมใหม่ก่อนคนอื่น ก็จะได้เทพกว่าคนอื่น (อันนี้เดานะ)

#5 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 29 October 2018 - 01:25 PM

การีน่า=เกลือ
ผมหลงไปกับฟีฟ่าออนไลน์เกือบ5ปี
ตอนนี้หลุดละ สุขภาพจิตดีขึ้นเยอะ
เล่น นินสวิตช์สบายๆ

#6 Mr_yakult

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 October 2018 - 02:13 PM

ฮิต ตาม ยูทูปเบอร์มั้งครับ

#7 xxMunzaaxx

• Freshy

Posted 29 October 2018 - 03:48 PM

เป็นไปได้ไหมว่า คนที่ติดตามข่าวสารเกมแบบเราๆ มีจำนวนน้อยมาก ส่วยมากเหนอะไรน่าเล่น ก้เล่น

เดาเอานะ

#8 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 October 2018 - 09:35 PM

คนบ้านเรา ทำสิ่งต่างๆด้วยอารมณ์มากกวา่เหตุผลครับ

#9 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 29 October 2018 - 11:39 PM

เฮ้อ.. กลุ่มคุณลุงมานั่งจับเข่าเดาพฤติกรรมเด็ก อิๆ
(เข้ามาแซวเฉยๆ อยากมีส่วนร่วม ที่พูดมาฮิตกันระเบิดระเบ้อไม่เคยเล่นสักเกม)

#10 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

Posted 30 October 2018 - 02:18 AM

ROV เคยโหลดมาเล่นประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วก็ลบออก รู้สึกไม่ใช่แนว + เจอเกรียนด่าทั้งเกม กลับมาเล่น PS4 เหมือนเดิมสบายใจกว่า

#11 xxMunzaaxx

• Freshy

Posted 30 October 2018 - 07:12 AM

View PostBurm, on 29 October 2018 - 12:24 PM, said:

แง่ F2P
เกมที่มันไม่มีเปิดให้บริการในบ้านเรา เวลาจะเล่นมันลำบากน่ะครับ
เติมเงินซื้อของยังไง อะไรแบบนี้
เห็นคนยังถามอยู่เลย ไม่มีบัตรเครดิตทำยังไง

จะไปเล่น F2P นอกนี่ไม่ต้องสืบเลย

กำแพงภาษาก็ส่วนนึง
คนไทยไม่ค่อยชอบเรียนรู้ภาษาอังกฤษ แม้แต่สายงานที่ควรจะต้องใช้ภาษาอังกฤษเช่น IT ผมสัมภาษณ์คนมา ไม่รู้ภาษาอังกฤษแบบไม่กระดิกเลยก็เยอะ

ดังนั้นมันไม่ใช่ว่า Garena จับถูกจุดเอาเกมอะไรมาแล้วก็ดัง แต่เป็นเพราะ Garena เอามาเปิด มันเลยดัง
แล้วคนมันเล่นกันส่วนนึงคือ เกมก่อนหน้ามันไปไกลแล้ว เทพเยอะแล้ว การมาเริ่มเกมใหม่ก่อนคนอื่น ก็จะได้เทพกว่าคนอื่น (อันนี้เดานะ)
เรื่องภาษาโคตรจริง เพื่อนผมหลายคนปรึกษา เรื่องสอบ Toeic
บ่นให้ผมฟังว่า ฟังแทบไม่ทัน ทั้งที่เอาจริงๆ ไม่ยากขนาดนั้น
ที่ยิ่งกว่า คือผมแนะนำให้ฝึกฟังดูหนัง มันยังไม่ค่อยขนขวายเลยยยย เอาแต่ดูละครไทยกัน 5555

#12 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 30 October 2018 - 10:55 AM

เพราะมันแกวเล่น ROV ครับ

#13 FanaGu

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 31 October 2018 - 04:14 PM

เกมมือถือเข้าถึงง่าย
บ้านผมมีน้องเกือบ10 คน
เสา อาทิต รวมตัวเล่น rov กับ free fire ตลอดวันหยุด
ต้องบอกว่ามันเข้าถึงเด็กๆง่ายกว่า ผลที่ตามมาก็คนเล่นไม่ค่อยมีคุณภาพ เพราะเด็กๆเล่นไม่ค่อยศึกษา