`

Jump to content

ขอสอบถามคนที่มีทั้ง ps4 pro และ xbox one x หน่อยครับ

7 replies to this topic

#1 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 October 2018 - 11:55 AM

คือไม่นับเรื่องเกมส์ Excluesive นะครับ ราคาเกมส์เดียวกัน ทั้งแผ่นและดิจิตอล เครื่องไหนถูกว่ากันครับ

แล้วเรื่องภาพ แบบไม่ต้องเพ่ง ถ้ามีจอ 4k 60นิ้วนี้ สองเครื่องนี้ต่างกันแค่ไหนครับ

พอดีแอบเหล่เจ้า xbox x เพราะก็มีเกมส์ที่อยากเล่น หมายถึงเกมส์ที่ลงทุกเครื่อง แต่ไม่ทราบราคาเกมส์ เช่น redem2

อีกเรื่องที่สนใจ แต่หาข้อมูลไม่เจอ xbox one x เล่นไฟลหนัง mkv หรือ พวก บิทเรทที่ปล่อยตามบิท ได้ไหมครับ
ยกเว้นเล่นจากแผ่น บลูเรย

ปล..หาร้านทดลองเล่น xbox one x ยากมาก ใครทราบพิกัดร้านที่มีให้ลองบ้าง 555

Edited by Pasaniva14, 27 October 2018 - 12:16 PM.

#2 noppapat

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 October 2018 - 09:55 AM

เกมแผ่น ps4 ถูกและหาง่ายกว่า
เกม download ถ้ามีการลดราคา xbox กินขาด ลดแบบที่ว่าเหลือแค่ร้อยกว่าบาท
ภาพเกม xbox one ค่อยข้างจะสวยกว่า ดูที่เขาวิเคราะห์ทางยูทูปได้
แผ่น xbox ค่อนข้างหายาก และแพง
4k 60 นิ้ว นี่แล้วแต่สายตาคน ของผมแค่ 55 นิ้ว

#3 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 29 October 2018 - 10:51 AM

ถ้าจะเล่น x1 ควรซื้อเป็น digital จะง่ายกว่า แถมบางเกมเป็น play anywhere เอามาเล่นกับ pc ได้ด้วย

#4 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

Posted 29 October 2018 - 12:43 PM

ถ้าเน้นเล่นแผ่น แผ่นมือสอง PS4 หาง่ายกว่า
ถ้าเน้น Digital Download เล่น Xbox ดีกว่า เกมส์ถูกกว่า และสามารถเปลี่ยน Zone ไปซื้อทาง Zone อื่นเช่น แถบระตินอเมกา พวก อาเจน บลาซิล
เกมบางเกม ถูกกมาก ถูกกว่าซื้อ Zone US , Asia กว่า 500-700บาท เลยทีเดียว

ปล. ถ้าจะเล่น XBOX เน้นเป็นตัว XBOX ONE X เลยครับทีเดียวจบ ไม่ผิดหวังแน่นนอน

#5 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 29 October 2018 - 06:26 PM

ขอบคุณมากครับ

#6 Rei_Pop

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 30 October 2018 - 05:30 PM

ถ้าไม่นับเกม Exclusive ของทั้ง 2 ค่าย โดยพิจารณาจากเกมที่มีทั้ง 2 เครื่อง

ผมว่า Xbox X มีข้อได้เปรียบมากกว่าครับ ทั้ง ภาพเกมที่สวยกว่า ( ในบางเกม โดยเฉพาะ Red Dead 2 ) จอยที่ถนัดมือมากกว่า ระบบ Online ที่ดีกว่า ราคา Digital เกมที่ถูกกว่า ( เกมใหม่ๆ ที่เพิ่งออก หรือยังไม่ออก pre-order ในโซนลาติน บางเกมราคา แค่ 1000 - 1200 เอง ครับ )

ข้อเสียคือ พวกเกมที่เป็นแผ่นนะครับ เนื่องจากไม่ค่อยเป็นที่นิยมในไทย ราคาเลยสูงกว่าครับ

#7 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 31 October 2018 - 09:08 AM

View PostRei_Pop, on 30 October 2018 - 05:30 PM, said:

ถ้าไม่นับเกม Exclusive ของทั้ง 2 ค่าย โดยพิจารณาจากเกมที่มีทั้ง 2 เครื่อง

ผมว่า Xbox X มีข้อได้เปรียบมากกว่าครับ ทั้ง ภาพเกมที่สวยกว่า ( ในบางเกม โดยเฉพาะ Red Dead 2 ) จอยที่ถนัดมือมากกว่า ระบบ Online ที่ดีกว่า ราคา Digital เกมที่ถูกกว่า ( เกมใหม่ๆ ที่เพิ่งออก หรือยังไม่ออก pre-order ในโซนลาติน บางเกมราคา แค่ 1000 - 1200 เอง ครับ )

ข้อเสียคือ พวกเกมที่เป็นแผ่นนะครับ เนื่องจากไม่ค่อยเป็นที่นิยมในไทย ราคาเลยสูงกว่าครับ

นี่แหละครับ ลังเล เรื่องแผ่นไรนี่ ปกติก็โหลดดิจิตอลบ่อย แต่ติดตรง Ps4 เกมส์ Exclu มันมีเกมส์ที่ผมอยากเล่นอยู่สองสามเกมส์ แต่ One X ถ้าเลิกเล่นเกมส์
มันเอามาเล่นแผ่นหนังได้นี่สิ

ปล..แต่ราคาหิ้วเมืองไทยก็แพงอยู่ ถ้าเครื่องเปล่าๆไม่มีแถมพ่วงเกมส์สัก 16000-17000 นี่น่าสน

#8 Rei_Pop

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 31 October 2018 - 04:36 PM

View PostPasaniva14, on 31 October 2018 - 09:08 AM, said:

นี่แหละครับ ลังเล เรื่องแผ่นไรนี่ ปกติก็โหลดดิจิตอลบ่อย แต่ติดตรง Ps4 เกมส์ Exclu มันมีเกมส์ที่ผมอยากเล่นอยู่สองสามเกมส์ แต่ One X ถ้าเลิกเล่นเกมส์
มันเอามาเล่นแผ่นหนังได้นี่สิ

ปล..แต่ราคาหิ้วเมืองไทยก็แพงอยู่ ถ้าเครื่องเปล่าๆไม่มีแถมพ่วงเกมส์สัก 16000-17000 นี่น่าสน

ถ้าไม่มีทั้ง 2 เครื่อง และ คิดว่าจะเลือกเล่นเพียงเครื่องเดียว ผมแนะนำ PS 4 Pro ครับ

เกม Exclusive ของ PS 4 หลายๆ เกมสนุกมากครับ ไม่ว่าจะเป็น GOW 4, Uncharted Series, Spiderman ( เกมฮีโร่ ที่ดีสุด สำหรับผมในตอนนี้ แล้ว ) รวมถึงเกมในอนาคตดี ๆ อีก อย่าง Last of Us 2 ครับ

ราคาเครื่องในตอนนี้ ก็ ถือว่า ไม่แพงแล้วนะครับ ตอนนี้ ก็ได้ข่าวว่า ราคา PS 4 ปรับลดราคาลงไปแล้วครับ ตอนนี้ ก็ รอร้านค้าในไทย ปรับตามครับ ( น่าจะอีกไม่นาน )

https://www.aripfan....-drop-in-japan/