`

Jump to content

หาสาเหตุความห่วยของ สิ่งเหล่านี้ scart to hdmi , scart cable clone sfc, ps

11 replies to this topic

#1 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 24 October 2018 - 12:39 PM

คือลองต่อสายสคาร์ทปลอมของsfc (ใช้กับfamicomav,n64ได้) สคาร์ทปลอมของpsone เอามาเสียบกับตัวแปลงscart to hdmi ออกจอคอมหรือทีวีแต่ว่าภาพที่ออกมามันห่วยภาพพอๆกับสายเอวี แต่สายเอวียังสีสันสดใสกว่าอีก เลยอยากทราบว่ามันเป็นเพราะสายสคาร์ทปลอม หรือไอ้เจ้าเครื่องแปลงนี้กันแน่
เพราะไม่มีสายแท้ลองไม่มีทีวีที่มีช่องเสียบสคาร์ทลองซะด้วยสิ เลยต้องมาถามผู้รู้ทั้งหลาย
สายสคาร์ทปลอม
sfc n64 famicomav ใช้ได้หมดทุกเครื่อง
สายสคาร์ทปลอม
psone

ตัวแปลง scart to hdmi
ซื้อจากโชว์ผี
https://shopee.co.th...9498/1503666655

Edited by o++o, 24 October 2018 - 12:41 PM.

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 24 October 2018 - 01:03 PM

สาย scart จริงๆ มันคือสายรวมน่ะครับ
คือตัวมันจะมีทั้งช่อง AV, S Video, RGB (คือส่ง Composite, Luma, Chroma, R,G,B Sync)
ขึ้นอยู่กับว่าปลายทางมันเลือกอะไร

แต่เรื่องสีไม่สดนี่มันจะเป็น character ของ RGB อยู่แล้วนะครับ

Famicom AV ไม่ควรรองรับ RGB นะครับ Famicom ต้องแปลง RGB ทุกรุ่น
แสดงว่ามันน่าจะไปเลือก AV มาแปลงเป็น hdmi แน่เลย

#3 o++o

• High Royal Executive Members

Posted 24 October 2018 - 01:10 PM

View PostBurm, on 24 October 2018 - 01:03 PM, said:

สาย scart จริงๆ มันคือสายรวมน่ะครับ
คือตัวมันจะมีทั้งช่อง AV, S Video, RGB (คือส่ง Composite, Luma, Chroma, R,G,B Sync)
ขึ้นอยู่กับว่าปลายทางมันเลือกอะไร

แต่เรื่องสีไม่สดนี่มันจะเป็น character ของ RGB อยู่แล้วนะครับ

Famicom AV ไม่ควรรองรับ RGB นะครับ Famicom ต้องแปลง RGB ทุกรุ่น
แสดงว่ามันน่าจะไปเลือก AV มาแปลงเป็น hdmi แน่เลย

สายมันเสียบได้ทุกเครื่อง สีก็ไม่ได้เพี้ยนแต่มันไม่สด ส่วนรายละเอียดทั้งสี่เครื่องfamicomav sfc n64 psone ภาพระดับสายเอวีเลย -_- เลยไม่รู้มันห่วยเพราะอะไร

#4 koki

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 October 2018 - 01:13 PM

ไม่น่าเกี่ยวครับ ผมลองสาย JP21 (หรือที่ชอบเรียกกันว่า SCART) ทั้งแท้ ทั้งก๊อป ของ SFC ภาพออกมาไม่ต่างกันเลยครับ สวยแจ่ม สดใสมากๆ
ตัวเครื่อง SFC ต้องแปลง RGB มาด้วยนะ

#5 o++o

Posted 24 October 2018 - 01:31 PM

View Postkoki, on 24 October 2018 - 01:13 PM, said:

ไม่น่าเกี่ยวครับ ผมลองสาย JP21 (หรือที่ชอบเรียกกันว่า SCART) ทั้งแท้ ทั้งก๊อป ของ SFC ภาพออกมาไม่ต่างกันเลยครับ สวยแจ่ม สดใสมากๆ
ตัวเครื่อง SFC ต้องแปลง RGB มาด้วยนะ
เครื่องsfcมันก็มีrgbอยู่แล้วนี่ครับมันลองรับถึงสายScart ถ้างั้นน่าจะเป็นกล่องแปลงมันห่วยซะมากกว่านะครับ แต่แค่ซื้อมาลองว่าสายมันใช้ได้หรือเปล่า ขั้นต่อไปก็จะแปลง
cga to vga โดยเพิ่มช่องเสียบscartเข้าไป น่าจะได้ภาพที่ดีกว่า

https://www.soldierx...ou2nbqSc0jplDv8

#6 koki

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 October 2018 - 01:47 PM

View Posto++o, on 24 October 2018 - 01:31 PM, said:

เครื่องsfcมันก็มีrgbอยู่แล้วนี่ครับมันลองรับถึงสายScart ถ้างั้นน่าจะเป็นกล่องแปลงมันห่วยซะมากกว่านะครับ แต่แค่ซื้อมาลองว่าสายมันใช้ได้หรือเปล่า ขั้นต่อไปก็จะแปลง
cga to vga โดยเพิ่มช่องเสียบscartเข้าไป น่าจะได้ภาพที่ดีกว่า

https://www.soldierx...ou2nbqSc0jplDv8

SFC ธรรมดาปล่อยสัญญาณ RGB ครับ แต่ภาพไม่ชัด ยกเว้นตัว 1-Chip
ผมเลยใช้ตัว SFC Jr. แปลง RGB ครับ

#7 o++o

Posted 24 October 2018 - 02:42 PM

เอาไปลองเครื่องps2 ปรับทั้งแบบคอมโปแนนท์และrgb ในps2ภาพก็ห่วยเหมือนสายเอวี เทียบกับใช้สายคอมโปแนนท์แท้ปรับโปรแกสสีพสแกนในเกมกอดออฟวอร์ไม่ได้เลย

#8 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 24 October 2018 - 03:23 PM

JP21 ไม่ใช่ SCART นะครับ

SCART มาตรฐานยุโรป
JP21 มาตรฐานญี่ปุ่น

connector เหมือนกัน แต่ wiring สายไม่เหมือนกันครับ
JP21 โดยมากจะหาทีวียาก จะมีก็แต่พวก Frame Meister

SFC มี rgb ทุกรุ่น ยกเว้น SFC Jr
แต่รุ่นแรกๆ ภาพจะไม่ชัด ออกเบลอๆ แต่จะค่อยๆ ดีขึ้นทุกรุ่น
แต่พอถึง SFC Jr โดนตัด RGB ออกไป
มันเลยมีวิธีการแปลง RGB ของ SFC เพื่อให้ภาพชัดในรุ่นเก่าๆ และให้รุ่น Jr รองรับ RGB
แต่เหมือนว่ารุ่นแรกที่ไม่ใช่ 1-chip จะแปลงไม่ได้มั้ง จำไม่ได้แล้ว

#9 umbababa

เซียนเกม

Posted 24 October 2018 - 08:41 PM

เคยอ่าน คนมะกันแขวะคนยุโรป ที่เอาสาย scartมาข่ม av svdo component dsub
ว่าคนยุโรปมักง่ายใช้แจีกที่ไม่สะดวกสบายสมัยเก่ากึกส่งภาพทุกรูปแบบเท่านั้นแหละ

Edited by umbababa, 24 October 2018 - 08:45 PM.

#10 Avant-garde

Posted 25 October 2018 - 10:50 AM

เคยใช้ Scart ต่อ ps2 Ps3 เล่นตอนไปเรียนโทเมืองนอก ผมว่าภาพมัน ok นะใกล้ๆ component เลย

#11 umbababa

เซียนเกม

Posted 25 November 2018 - 11:26 PM

ผมพึ่งลองสั่ง สาย scart มาใช้ดูสายnentendo megadrive1 megadrive2(สำหรับ32x) สายmegadrive1>32x ดู
ตอนแรกลองหาถูกๆสุดใน Lazada ล่อไป600กว่าบาท ไปลองเสิจใน shopee โอ้ไม่ถึง300 รีบกลับไปยกเลิกLazadaเลย
ไม่รู้เครื่องผมจะมีสิทธเป็น1chipกะเขาใหมนะ มีอยู่4เครื่องต้องลองดู
แต่ผมยังหา สายที่แปลง scart ออกมาเป็นสายrgb ไม่ได้เลย ไม่มีขายใน lazada shopee ผมควรซื้อที่ไหนดี จะเอามาต่อ PVM
ปล.เครื่อง SNES สมัยเด็กผมโดนแปลง palมา ถ้าจะแปลงกลับให้เป็น NTSC จะยากใหมครับนั่น

#12 o++o

Posted 02 March 2019 - 10:03 AM

มาสรุปผล เป็นที่ตัวแปลงกากๆห่วยๆของจีน ใช้สคาร์ทแต่ดึงคุณภาพแค่สายเอวี