`

Jump to content

ตามห้างที่มายืน ขอรับบริจาค จากองค์กรต่างๆ ( unicef, ชมรมหมา, แมว, ... ) ของจริงมั้ยครับ และจะเช็คได้อย่างไร

14 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 22 October 2018 - 05:17 PM

ตามหัวข้อเลยครับ ช่วงนี้พบบ่อยมากๆ แต่ส่วนใหญ่ปฏิเสธไป ล่าสุดที่เจอ ของ unicef

ยุคนี้ไม่ต้องมีกล่องรับบริจาคแล้วนะ ผมนี่อึ้งเลย ทันสมัยมาก เป็นระบบ ตัดผ่านบัตรเครดิต

มีให้เลือกตัดแบบ รายเดือน 3, 6 เดือนด้วย และเอาไปลดหย่อยภาษีได้ด้วย

นั่นละครับ จริงมั้ยพวกนี้ และเช็คอย่างไร มีความน่าเชื่อถือกี่ % เพราะผมไม่ค่อยเชื่อถือเลย เนื่องจากสมัยก่อนโดนโกง + หลอกมาเยอะมาก สมัยอยู่บ้านนอก

บางทีก็อยากช่วยนะ แต่ผมไม่เห็นที่ไปของเงิน ไม่ค่อยอยากทำ ขนาดงานวิ่งกาลกุศล งานเห็นๆ เงินเห็นๆ ผู้รับเห็นๆ ยังโกงกันเห็นๆ 55+

#2 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 22 October 2018 - 05:52 PM

เท่าที่พอรู้มาคือจริงครับ แต่
องค์กรการกุศลพวกนี้ จะไม่ได้มีคนมารับบริจาคเอง
แต่จะจ้างบริษัท มารับบริจาคให้
วิธีการก็ขึ้นอยู่กับบริษัทเหล่านั้น
มีบางที่ ขายเป็นคูปองลดราคาซื้อของให้เราก็เคยมี ใช้ได้จริง วินๆกันทุกฝ่าย
แต่ เงินบริจาค ที่เราให้ไป จะเข้าองค์กรการกุศลจริงๆ แค่ประมาณไม่เกิน 30% (เคยได้ยินเหมือนบางที่ก็น้อยกว่านี้ ถ้าจำไม่ผิด)
ที่เหลือ บริษัทพวกนั้นเอาไป

ถ้าไม่คิดมาก ก็ทำได้ ถ้าคิดมาก ก็หาทางติดต่อองค์กรต่างๆโดยตรงเองเลย ถ้าอยากบริจาค

แต่เอาจริงๆ องค์กรการกุศลบางแห่งเอง ที่หาเงินโดยตรง ก็มีการหักค่าใช้จ่ายเยอะมาก จนเงินถึงผู้ต้องการความช่วยเหลือไม่ถึงครึ่ง
เคยได้ยิน พวกที่บริจาคให้การศึกษาเด็กด้อยโอกาสเป็นประจำทุกปี / แต่มีข่าวออกมาว่า เด็กได้จริงแค่นิดเดียว ไม่เท่ากับที่เราจ่ายไป

#3 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 22 October 2018 - 06:11 PM

View PostA-No?, on 22 October 2018 - 05:52 PM, said:

องค์กรการกุศลพวกนี้ จะไม่ได้มีคนมารับบริจาคเอง
แต่จะจ้างบริษัท มารับบริจาคให้
วิธีการก็ขึ้นอยู่กับบริษัทเหล่านั้น
มีบางที่ ขายเป็นคูปองลดราคาซื้อของให้เราก็เคยมี ใช้ได้จริง วินๆกันทุกฝ่าย
แต่ เงินบริจาค ที่เราให้ไป จะเข้าองค์กรการกุศลจริงๆ แค่ประมาณไม่เกิน 30% (เคยได้ยินเหมือนบางที่ก็น้อยกว่านี้ ถ้าจำไม่ผิด)

ถ้าไม่คิดมาก ก็ทำได้ ถ้าคิดมาก ก็หาทางติดต่อองค์กรต่างๆโดยตรงเองเลย ถ้าอยากบริจาค

แต่เอาจริงๆ องค์กรการกุศลบางแห่งเอง ที่หาเงินโดยตรง ก็มีการหักค่าใช้จ่ายเยอะมาก จนเงินถึงผู้ต้องการความช่วยเหลือไม่ถึงครึ่ง
เคยได้ยิน พวกที่บริจาคให้การศึกษาเด็กด้อยโอกาสเป็นประจำทุกปี / แต่มีข่าวออกมาว่า เด็กได้จริงแค่นิดเดียว ไม่เท่ากับที่เราจ่ายไป

โหหห ไม่เกิน 30% น้อยมาก สำหรับผม

ผมเข้าใจผิดมาเสมอเลย ผมคิดว่าเค้ามารับบริจาค เป็นงานเสียสละ ทำฟรีเพื่อสังคม อะไรประมาณนี้ซะอีก

คือผมเคยร่วมงานกับงานเพื่อสังคม แล้วแต่ละคนที่มาร่วมงาน เค้าก็มีงานทำกันอยู่แล้ว ที่มาร่วมเพราะมาด้วยใจ ลงขันกัน แต่ยอดมันอาจจะไม่มาก

เลยมาขอรับบริจาคช่วยเหลือเพิ่มเติมแบบนั้น ค่ากิน นอน นํ้ามัน ทุกคนควักเองหมด เงินบริจาคคือเงินบริจาค

#4 warakul

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 22 October 2018 - 06:27 PM

ผมบายแต่ไกลครับ เคยคุยจะให้ตัดบัตรอย่างเดียวแกมบังคับหักรายเดือนด้วยใบหน้ายิ้มแย้มพูดแบบคนคุณธรรมสูง แถมมันหลายคนรุมอีก เคยถามกรูบ้างไหม พร้อมจ่ายตามที่เสนอมาหรือเปล่า

#5 ArPae

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 October 2018 - 06:37 PM

View PostA-No?, on 22 October 2018 - 05:52 PM, said:

เท่าที่ทราบตามนี้เลยครับ เหลือน้อยมาก คนที่มารับบริจาคได้ค่าคอมมิทชั่นด้วย
นอกจากนี้แล้วยกเลิกยากครับ บางท่านต้องยกเลิกบัตรเครดิตไปเลย

สำหรับผมถ้าจะบริจาค ก็บริจาคโดยตรงกับหน่วยงานต่างๆเองดีกว่าครับ

#6 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 22 October 2018 - 07:15 PM

ผมเคยบริจาคเป็นรายเดือนให้กับเด็กยากไร้ผ่านมูลนิธิแห่งนึง สุดท้ายมารู้ความจริงว่าเงินไม่ได้ถึงเด็กเต็มเม็ดเต็มหน่วยอย่างที่เราต้องการ เลยขอยกเลิกกับธนาคารที่ผมทำบัตรเครดิตแต่กลับยกเลิกไม่ได้ เป็นอะไรที่แปลกมากๆ จนถึงกับต้องยกเลิกบัตรเครดิตไปเลย

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 22 October 2018 - 07:20 PM

ผมคิดเสมอว่า ถ้าคนเดินสายขอบริจากเหล่านี้ทำด้วยใจจริง สู้เอาเวลาเดินไปทำงานพิเศษ แล้วเอาค่าจ้างที่ได้ไปบริจาก มันจะไม่ได้มากกว่ามายืนเป็นชม. หรือเดินเป็นกิโลๆ หรอ....

สรุปว่า คนที่เดินสายขอบริจากเหล่านี้ ได้ค่าจ้างจากส่วนแบ่งค่าบริจาก สินะครับ เฮ่อ

#8 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 23 October 2018 - 03:47 PM

ผมมองแยกกันครับ องค์กรหาคนมาทำงาน ก็เหมือนพนักงานที่จ้างมา บริจาคก็ได้ร่วมทำบุญ ไม่สบายใจก็หาที่ทำที่เราโอเค

#9 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 23 October 2018 - 04:35 PM

เวลาผมเจอตามห้างผ่านเมื่อไหร่ก็ยกมือตลอดว่าไม่สนใจ
พนักงานก็รู้ละ แต่บางคนดันจับมือจะดึงเข้าไปให้ได้ สงสัยวันนี้คงหาไม่ได้

#10 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 October 2018 - 08:02 PM

Unicef ที่ได้ยินมาคือ เก็บรายเดือนครับ คือมันจะเป็นการตัดผ่านบัตรเครดิต ตัดทุกเดือน แถมยกเลิกยากด้วย

พวกมารับบริจาค ก็มีเงินเดือน มีคอมมิสชั่น อะไรแบบนั้นเลย

ถ้าอยากบริจาคจริงๆ เสียเวลาวิ่งไปตามศูนย์ต่างๆ ดีกว่าครับ
ถ้าในเมืองก็มีโรงพยาบาลสงฆ์อะไรงี้ก็ได้

#11 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 24 October 2018 - 12:03 AM

Unicef จริงครับ มีในไทยมาก็นานมากแล้ว
ผมเคยให้ตัดบัตรเครดิตอยู่ประมาณ 2ปี
ส่วนรายละเอียดอันนี้ไม่ทราบ รู้แต่เซลนี่ฮาร์ดเซลสุดๆ วอล์คอินเขามาในออฟฟิศผมเลยทีเดียว
ตอนยกเลิกก็ไม่ได้ยากอะนะครับ (เมื่อ 10ปีก่อนนะ ตอนนี้ไม่รู้)

#12 chopperkun

เซียนเกม

Posted 24 October 2018 - 07:53 AM

ปกติผมบริจาคจะโอนเข้าบัญชีโดยตรงครับ อย่าไปจ่ายกับพวกนี้เลย เงินถึงน้อยมากครับ ( แต่ก็เข้าใจนะครับว่า เค้ามีค่าใช้จ่ายในการเปิดบูธรับบริจาค )
แค่เปิดเน็ตหาเลขบัญชี แล้วโอนดีกว่าครับ

#13 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 24 October 2018 - 08:49 AM

บริจาคทุกประเภทมีค่าใช้จ่ายก็ต้องหักก่อนอยู่แล้ว

#14 funsafe

Posted 30 October 2018 - 11:30 PM

แรกๆก็โอเค ห้างคงสกรีนให้เราแล้ว บริจาคเรื่อยๆ
หลังๆเล่นมาแทบทุกองค์กรไม่ซ้ำหน้า หมาแมว,ผู้ยากไร้,เด็กน้อย,คนพิการ ฯลฯ
โคตรเซ็งครับ จะไปซุปเปอร์ซื้อของกิน ไม่ได้มีอารมณ์อยากทำบุญ โบกมือเซย์โนตลอด
อยากทำบุญ ไปทำเองครับ

#15 Trigger-Happy

Posted 01 November 2018 - 11:21 AM

ครั้งนึงผมเคยเจอพนักงานบริษัทนายหน้ามาชวนบริจาคแบบนี้ สบตากันตั้งแต่แวบแรก สวย หุ่นดี ไม่เคยเจอแบบนี้ ปกติจะมาสไตล์พวกเด็กสโมฯ
คุยไปคุยมาตอนหลังไปบริจาคกันนอกรอบอยู่พักนึง