`

Jump to content

รบกวนแนะนำด้วยครับ กำลังจะกลับมาเล่น PS4

7 replies to this topic

#1 lionel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 08 October 2018 - 04:05 PM

ผมไม่ได้เล่นเกมส์มานานมากแล้วครับ ประมาณ 8-9 ปี เคยเล่น xbox360 กับ PS3
1.ตอนนี้สถานการณ์เป็นยังไงบ้างครับ PS5 อีกนานไหมกว่าจะออก?
2.ราคาเครื่องปัจจุบัน รหัสรุ่น ควรเลือกยังไง?
3.แปลงกับไม่แปลง ปัจจุบันยังเหมือนเดิมไหมครับ ถ้าแปลงเล่นออนไลน์ไม่ได้?
4.ออนไลน์ผมเล่นแค่ fifa ถ้าให้แนะนำผมควรแปลงหรือไม่แปลง มีเวลาเล่นน้อยเพราะทำงานครับ (สมัยเล่น ps3 ผมย้ายจาก XBOX360 มาเพราะเล่นออนไลน์ Fifa)
5.เครื่อง Pro กับ เครื่องธรรมดาแตกต่างกันยังไง?

#2 momo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 October 2018 - 05:00 PM

1.ตอนนี้สถานการณ์เป็นยังไงบ้างครับ PS5 อีกนานไหมกว่าจะออก?

*** เกมดีๆ บน PS4 มีเยอะจนเล่นทั้งปีก็ไม่หมดครับ

2.ราคาเครื่องปัจจุบัน รหัสรุ่น ควรเลือกยังไง?

*** Pro / Slim (ราคาต่างกัน)

3.แปลงกับไม่แปลง ปัจจุบันยังเหมือนเดิมไหมครับ ถ้าแปลงเล่นออนไลน์ไม่ได้?

*** เครื่องแปลงออนไลน์ไม่ได้ (มีได้บางเกม...แต่ไม่ได้ลอง)

4.ออนไลน์ผมเล่นแค่ fifa ถ้าให้แนะนำผมควรแปลงหรือไม่แปลง มีเวลาเล่นน้อยเพราะทำงานครับ (สมัยเล่น ps3 ผมย้ายจาก XBOX360 มาเพราะเล่นออนไลน์ Fifa)

*** ถ้าเล่นออนไลน์ ไม่แปลง

5.เครื่อง Pro กับ เครื่องธรรมดาแตกต่างกันยังไง?

*** Pro ประสิทธิภาพเครื่องดีกว่า ถ้าเล่นกับจอ 4 K เทพๆ ภาพก็ยิ่งสวยมาก ... เครื่องธรรมดา Slim เล่นได้เหมือนกัน แต่เกมที่กราฟิกสวยๆ หนักๆ มันโหลดเทคเจอร์ไม่ทัน ครับ

********** รอความคิดเห็นจากท่านอื่นๆ ครับ .... ผมเล่นมาแล้วทั้ง PS4 รุ่นอ้วน / Slim / Pro ........... ทั้งเครื่องเล่นแท้ และเล่นแปลง FW

Edited by momo, 08 October 2018 - 05:01 PM.

#3 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 09 October 2018 - 12:42 AM

A: ยังไม่เปิดตัวแน่ชัด คาดเดากันว่าไม่เร็วกว่า 3ปีนี้

-

A; ตามนั้นครับ ที่แย่กว่าเจนก่อนคือ เกมสมัยนี้มักทำออกมาแบบไม่เสร็จ บั๊กบาน มีโหมดเดียว
แล้วค่อยมาแก้เอาผ่านการแพชออนไลน์ เดี๋ยวนี้ผมถึงขนาดไม่เล่นเกมออกใหม่เลย
รออย่างน้อย 6เดือนถึง 1ปี มันจะแก้บั๊ก เพิ่มโหมดยากพิเศษ เพิ่ม New game+ เพิ่มสกิน แถม DLC
เพราะฉะนั้นการเล่นผีสมัยนี้เลยเสียเปรียบตรงนี้ด้วย

A: กรรม เล่นเกมเดียวอย่าดีกว่าครับ Fifa นี่ของ EA มันลดราคาเยอะและเร็วอยู่แล้ว บางเกมออกใหม่ 1900 3เดือนลดเหลือ900 ยังมี ผมแนะนำให้ซื้อแบบดิจิตอลติดเครื่องไว้เลยด้วยซ้ำ เล่นเกมเดียวอย่างงี้

A: ไม่มีความรู้เรื่องนี้ รู้แค่ว่า ภาพบางเกมสวยกว่าที่4K พร้อม HDR (เพิ่มมิติระยะให้ภาพ) และเฟรมเรทเยอะกว่า

Edited by 9th TEARDROP, 09 October 2018 - 12:44 AM.

#4 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 10 October 2018 - 08:59 AM

ไม่ทราบครับ มีแต่ข่าวโคมลอย ไม่มีประกาศอย่างเป็นทางการ อาจจะ 2 ปี 3ปี อย่ารอเลย

แนะนำดูตามเวปครับ http://www.nadzproje...ch/PS4/Consoles
ผมว่า ในตอนนี้ ถ้าซื้อSlim 1TB HDR เหมาะสุด ผมใช้ 500 อยู่ไม่พอ Hdd เต็มไว เพราะพืนที่จริงแค่ 400G เอง
แต่ถ้างบเหลือไม่คิดมากอยากได้สุดๆก็ซื้อ Pro ครับ (แพงกว่าประมาน 3-4 พัน)

3.แปลงกับไม่แปลง ปัจจุบันยังเหมือนเดิมไหมครับ ถ้าแปลงเล่นออนไลน์ไม่ได้
แปลงเล่นออนไลน์ไม่ได้ครับ อยากออนไลน์เล่นแท้เถอะ

4.ออนไลน์ผมเล่นแค่ fifa ถ้าให้แนะนำผมควรแปลงหรือไม่แปลง มีเวลาเล่นน้อยเพราะทำงานครับ (สมัยเล่น ps3 ผมย้ายจาก XBOX360 มาเพราะเล่นออนไลน์ Fifa
เล่นเกมส์เดียวไม่คุ้มที่จะแปลง พอแพตใหม่มาอัพแพตอีก เค้ามีเสื้อใหม่ ตัวใหม่ สนามใหม่คุณจะไม่มีเหมือนเค้านะ
พื่อนผมก็แปลงมืดหลังๆเบื่อที่จะเตะกับคอม อยากออนไลน์เตะกับคนอื่น อยากได้เสื้อใหม่ อยากได้นักแตะใหม่ๆ
อยากเล่นออนไลน์ลืมเรื่องแปลงไปได้เลย

Slim บางตัว= HDR (ไม่แน่ใจทำไมบางกล่อง มันไม่พิมพ์ HDR ที่หน้ากล่อง)
Pro = 4K HDR (upscale) มันไม่มีไดร์อ่านแผ่นหลัง 4K เหมือน Xbox X นะ อ่านได้แค่แผ่นบลูเรย์

##ถ้าตาเทพ+ที่บ้านมีทีวี 4K ดีๆ ก็คงเห็นความแตกต่าง
##ทีวี 4K มีหลายรุ่นถ้าคุณซื้อมานานแล้ว หรือซื้อรุ่นล่างๆ-กลาง อาจไม่มี HDR
##PS4 มีเกมส์4K ไม่กี่เกมส์ ถึงแม้คุณจะใช้ Pro ภาพมันก็ไม่เป็น HDR ทุกเกมส์

ดูจากโจทย์คุณผมว่า Pro ไม่น่าเหมาะ มองความคุ้มค่าเป็นหลัก

#5 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 10 October 2018 - 12:11 PM

ตอนผมจะซื้อ Ps4 ก็มีแต่คนเชียร์ให้เอา Pro กัน

ตอนนั้นเลือกจนปวดหัว สุดท้ายไปมาได้รุ่นสลิมแทน ภาพที่ได้ก็โอเคดีในสายตาผม

#6 Niwet

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 10 October 2018 - 09:07 PM

ตอบรวมให้ทุกข้อเลยครับ
จากโจทย์ที่บอกมา ผมแนะนำเครื่องPS4 Slim และซื้อเกมส์Fifa 19 มาเล่นจบ
เพราะเล่นเกมส์น้อย ไม่ค่อยมีเวลาเล่น และชอบเล่นFifa ก็จัดแท้และออนไลน์ไปแบบสบายใจ

จัดชุดBundle Fifa มาเลย ในงบ 13,490 บาท

#7 lionel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 11 October 2018 - 08:02 AM

ขอบคุณทุกท่านครับ^^

#8 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 11 October 2018 - 01:50 PM

View Postlionel, on 11 October 2018 - 08:02 AM, said:

ขอบคุณทุกท่านครับ^^

ลองอ่าน PM ผมดูครับ เผื่อถูกใจ