`

Jump to content

เครื่องเล่นเกม กลับไปเยี่ยมวัยเยาว์

14 replies to this topic

#1 California

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 13 September 2018 - 08:52 PM

เล่นได้ Play PlayStation, Saturn, Neo Geo CD, TurboGrafx-CD, Sega CD, NES, SNES, TurboGrafx-16 / PC-Engine, and Genesis / Mega Drive.

แต่ไปหาตลับเกมได้จากที่ไหน นอกจากร้านเกมขายของเก่า อีเบย ผมว่ามันหายากสำหรับเกมแนวอินดี้

#2 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 September 2018 - 10:33 PM

ต้องซื้อแยกทั้งโมดูล ทั้งจอย ทั้งตลับแท้ แถมเป็นอีมูอีก ผมว่า เล่นเครื่องแท้มือสอง ไม่ก็ retropia น่าจะกร้อมแกล้มกว่า

#3 hey008

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 14 September 2018 - 10:21 AM

สำหรับผม Retroarch ตอบโจทย์กว่านะ

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 September 2018 - 10:25 AM

ตัวนี้ผมว่าเฉยๆ

คือตอนประกาศตอนแรกบอกเป็น FPGA
(FPGA คือชิปที่สามารถ เขียน logic วิธีการทำงานลงไปได้ พูดง่ายๆ คือ จำลอง hardware เครื่องนั้นๆ ขึ้นมาจริงๆ)
ซึ่งมันจะทำให้เครื่องมีราคาสูง เพราะพวก FPGA based console มันมีราคาสูงทั้งนั้น อย่าง Analogue NT, RetroAVS
แต่แลกมากับความ "เหมือนต้นฉบับแบบสุดๆ" อย่างพวก ตลับ flash ก็จะใช้งานได้ (แต่พวกที่เป็น software emu จะใช้ไม่ได้)

แต่ตอนหลังก็เห็นบอกเอา FPGA ออก ซึ่งก็จะไม่ต่างกับ Retron5 หรือ RetroFreak ครับ
ต่างกันแค่ว่าอันนี้เล่นเกม CD ได้ด้วย

แนะนำครับ ถ้าอยากได้ความ Nostalgia จริงจัง แล้วมีงบมีอัฐ สักหน่อย ลงทุนกับเครื่องจริงๆ ไปเลย
หามือ 2 ตาม facebook ไม่ยาก ราคาไม่สูงมาก ผมได้ PS1 ไม่เกินพันมา SS ผมได้มา 1500 (งานกล่องทั้งคู่) แต่ตอนหลัง ผมเจอ SS ถูกกว่านี้อีก
ถ้าไม่ซีเรียสสภาพ หาได้เยอะแยะถูกๆ ครับ
แต่ลงทุนเยอะๆ คือพวกตลับแฟลช (ของดีๆ จะค่อนข้างแพง) พวก CD based ก็จะมี ODE (Optical Disc Emulator)
แต่ก็แพงเหมือนกัน ก็ค่อยๆซื้อ ค่อยๆ เก็บไปครับ

พวกแผ่นเกมแผ่นแท้ มือ 2 ก็ขายกันแผ่นไม่กี่ร้อย ก็ซื้อพวกนี้มาเล่นก่อนก็ได้ (แผ่นเกมผมซื้อไม่เกิน 200 พวกตลับผมซื้อพยายามไม่เกิน 300 ถ้าเป็นงานกล่อง)

วันก่อนผมเอา rockman2 มาเปิดเล่นดู ฟีลมันต่างกันเยอะจริงๆ ครับ เทียบกับพวก emu

#5 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 September 2018 - 02:12 PM

เล่นอีมู ได้กราฟิคกับเกมส์เพลย์ เต็มที่100%
แต่เล่นเครื่องแท้ได้ประสพการณ์ดั้งเดิมครับ
ผมมีมุมเกมเก่าแคบๆกว้างแค่เมตรเดียว (ไม่อยากให้มันใหญ่เกิน เพราะเล่นทีแค่สิบยี่สิบนาที)
เรียงเครื่องแนวตั้งในแร๊คแคบๆเบียดๆกัน หยิบมาเล่นทีละเครื่อง
ได้จับตัวเครื่องยกขึ้น รับรู้น้ำหนัก ความแข็ง ผิวลวดลาย
ได้หงายแจ๊กภาพเสียง ดูร่องให้ตรงแล้วค่อยเสียบ
ต่อหม้อแปลงอ้วนๆเบียดๆ ต่อสายจอยกริ้ก! เป่าๆตลับเสียบ
ได้กดสวิทจอแก้ว รอให้ภาพมันวูววจากกลางจอค่อยๆขึ้นมา
ภาพเดิมๆเสียงเดิมๆสปีทเดิมๆ
เล่นจากตลับฟินกว่าด้วย หยิบมาเสียบจนติดแล้ว ยังไงก็ต้องเล่นให้ไปไกลสุดจนกว่าจะโอเวอร์
ถ้าเป็น ตลับรวมเกม ตลับแฟรช อีมู ความอดทนจะต่ำกว่ากันโข

#6 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 14 September 2018 - 04:26 PM

ผมเน้นสะดวกประหยัด
เฉพาะเล่น emu ใช้จอย 2 ตัวนี้อ่ะ ต่อมือถือ และ pc หรือ notebook

#7 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 15 September 2018 - 08:36 AM

ใช้ตลับ flash กับจอยเดิมๆก็โอเคนะครับ

#8 ain

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 September 2018 - 12:30 PM

เอ๊... มันมีอีกเครื่องนึงอ่ะ

ผมนึกชื่อไม่ออก ของ พานา อ่ะครับ

ออกมาช่วงๆ mega drive ช่วง neogeo มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

ใครช่วยคลายความอึดอัดให้ผมที นึกไม่ออก 5555

#9 umbababa

เซียนเกม

Posted 15 September 2018 - 02:24 PM

น่าจะ3doครับ ทรงคล้ายๆประสาทกรีกสีดำๆ รุ่นสองแบนๆคล้ายๆps3ซุปเปอร์สลิม
สโลวแกนของชื่อคือ videoคือ1DO และ audioคือ2DO ส่วนเราคือชิ้นส่วนสุดท้าย 3DO
พี่แกทำตลาดแบบAtari คือขายเครื่องแบบ+กำไรแพงๆไปเลย แล้วใครอยากสร้างเกมบนเครื่องนี้ก็สร้างไป เครื่องเราเสมือนแค่PCเครื่องนึง
ผลคือ เจ๊งแน่นอน เครื่องแพงนรก เกมขยะล้นตลาด โปรเทคแผ่นเกมก็ไม่ได้ เทริดปาร์ตี้บ้ายบายกันหมด

#10 snk vs playmore

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 15 September 2018 - 03:46 PM

3DO Real (มีถาด) ผมเคยมีตัว Real 2 (ฝาบน)

Edited by snk vs playmore, 15 September 2018 - 03:47 PM.

#11 umbababa

เซียนเกม

Posted 15 September 2018 - 05:16 PM

ผมพึ่งได้ตัวถาดเลื่อนมา700บาท เอามาแล้วก็นั่งคิด ซื้อมาไมนะ ไม่มีเกมอะไรน่าเลยเครื่องนี้เลย
อุลต้าแมนพาวเวอร์ สตีทX เดโมลิชั่นแมน หมดแล้ว..

#12 ain

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 16 September 2018 - 10:28 PM

ใช่เลย 3DO

ขอบคุณคร้าาบบบบ

ผมเคยมีแบบรูปที่ 2 ครับ

ซื้อมาเล่นเกมส์ เป่ายิ้งฉุบ !!! อยู่แพ๊บนึง

ฮ่าาาาา

#13 lenso

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 20 September 2018 - 10:21 AM

ของผมเครื่องแรกที่เป็นเจ้าของนี่ Mega Drive

#14 manu16

Posted 21 September 2018 - 05:18 PM

ซ้ำ

Edited by manu16, 21 September 2018 - 05:23 PM.

#15 manu16

Posted 21 September 2018 - 05:22 PM

ผมซือ3DO มาแต่เป็นเครื่องของ Gold Star ฮะ สวยดี

เล่น Virtual cameraman สิฮะ สุดๆแล้ว