`

Jump to content

ปรึกษาเรื่องการทำ Raid 1 หน่อยครับ

1 reply to this topic

#1 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 26 April 2018 - 06:57 AM

คือผมอยากจะเก็บไฟล์ไว้นานๆ พวกรูปและวิดีโอครับ ตอนนี้มีลูกกลัวไฟล์หาย
สมัยก่อนแต่ก่อนผมก็เก็บบน HDD ในคอม PC แต่ตอนนี้เริ่มมีหายไปแล้ว เช่นรูปผมสมัยเรียน แต่ก็ไม่คิดมาก
เท่าที่ค้นๆดู เห็นว่าการทำ Raid 1 น่าจะเหมาะกับโจทย์ของผม เพราะคงเก็บยังลูกโต
ตอนที่ผมคิดไว้ว่าจะใช้ HDD 2T * 2 ตัว ระบบที่ใช้เป็น Notebook
ต้องใช้อุปกรณ์หรือกล่องต่ออะไรดีครับ ใช้งาน off line ถ้าราคาไม่แรงจะดีมากๆ

ขอบคุณครับ

#2 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 April 2018 - 09:44 PM

ถ้าเก็บแค่รูปไม่เน้นใหญ่ Raid 1 นี้แหละ
จริงๆ 2TB*2 ตัว แค่นี้แลดูจะไม่ค่อยมีตัวเลือกมากนัก
น่าจะเก็บไฟล์รูปได้อีกนานครับ