`

Jump to content

Integrated Amp หรือ AVR ดีครับ

3 replies to this topic

#1 xxxx

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 13 November 2017 - 03:11 PM

โจทย์ คือ ส่วนใหญ่ เอาไว้ฟังเพลง mp3 กับ พวก streaming audio (Tidal ,Joox) หรือ youtube
ดูหนังบ้างนิดหน่อย ดู Concert

ตอนแรก เล็ง AVR Marantz SR 5011 ไว้ เพราะ มีคนบอก ครบ ได้ทั้งดูหนัง ฟังเพลงก็ดี
เมือวานลองไปฟังมา ปรากฏว่า
ดูหนัง เสียงมันก็ตูมตามดีครับ แต่พอฟังเพลงจาก bluetooth เสียงมันแห้งมากๆ
(ส่วนตัวคิดว่าลำโพง marshall bluetooth เสียงยังดีกว่าอีก)
คนขายบอกเป็นที่ source ด้วย
เลยลองเปลียน ไปเล่นกับแผ่น CD เสียงมันก็ดีขึ้นมาระดับนึง
เค้าเลยบอกว่า ถ้าเน้นฟังเพลง ต้องไป Integrated Amp เลยไปยก maratnz pm6006 มาให้ลอง
ปรากฏว่า เสียงมันดี ขึ้นเยอะเลยคับ แต่มันไม่มี พวก bluetooth ต้องซื้อแยก

ถ้าสมมติ เล่นตามโจทย์ ข้างบน ควรจะไป integrate amp ไหมคับ หรือว่า AVR คนขายเค้าลืมปรับอะไรรึป่าวคับ
เสียงมันดูด้อยกว่า integrate amp มาก เวลาฟังเพลง

#2 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 15 November 2017 - 07:26 AM

จากโจทย์ที่คุณตั้งมา ไป Integrate Amp ถูกทางแล้วครับ เพราะจะหา AVR มาฟังเพลง ต้องเล่นระดับตัวละหลายแสนถึงจะเอาอยู่ครับ

ง่าย ๆ คือซื้อแยกคนละชุด ขนาดลำโพงดูหนัง กับฟังเพลงยังต้องแยกกันเลยครับ ทุกวันนี้ผมฟังเพลงจาก AVR ไม่ได้ไปแล้วคนหนึ่งครับ

หากจะฟังแค่เอาดัง AVR ทำได้ครับ แต่ฟังเป็นเรื่องเป็นราวไม่ไหวหรอกครับ แนะนำ แยกชุดดูหนังกับฟังเพลงไปเลยครับ

#3 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 19 November 2017 - 09:12 AM

ฟังเพลง integrate amp

อย่าลืมลอง bi wire ละกัน fusion สายลำโพง คู่

ละจะลืม single wire

ปล หาลำโพงรองรับ bi wire มา เล่น

#4 xxxx

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 08 December 2017 - 10:36 AM

จัดมาแล้ว คับ Marantz ตัวเล็ก PM6006 ควรจับกับลำโพงอะไรดีคับ
คนขายแนะนำ Wharfedale diamon 230 กับ Monitor Audio Bronze 2
แต่เชียร์ ไปทาง diamon 230 เพราะ PM6006 เพิ่ม ซับไม่ได้