`

Jump to content

แปลง old3ds เป็น cfw ง่ายๆ ครับ

19 replies to this topic

#1 joe0097

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 05 October 2017 - 07:04 PM

พอดีได้เครื่องรุ่นเก่ามา หาอ่านอยู่หลายที่ บางที่บอกให้อัพเป็น 9.0 - 11.3
บางที่บอกไม่ต้อง ผมเลยใช้วิธีจากอันนี้

https://3ds.guide/get-started

- เครื่องเป็นเครื่องเล่นแท้ หากเคยลงตัวอื่นมาแล้ว ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าต้องทำอะไรเพิ่มหรือไม่
ให้ใช้ sd ที่มากับเครื่องก็ดีครับ ฟอร์เมตไปเลย ผมทำ default factory ด้วย
- เครื่องผมรุ่นเก่า โซน us กดไปที่รูปเครื่องเล็ก Old 3DS or Old 2DS
- แล้วดูเฟิร์มแวร์ ของผม FW 6.2.0-12U มี U แสดงว่ามี browser เลือกแบบ Installing boot9strap (Browser) ดูตารางประกอบด้วย
- ถ้าไม่มี U แสดงว่าไม่มี browser ต้องใช้วิธีตลับแฟลช ds หรือวิธีอื่น ขอไม่ลงรายละเอียด เช็คว่ามี browser หรือไม่โดยกดที่ลูกโลกด้านบน
- เตรียมไฟล์ใน sd ตามที่เค้าบอก ใส่กลับไป 3ds เปิดเครื่อง+wifi กดที่ลูกโลกเข้า browser แล้วเลือกใส่ url ของผมอันแรกไม่ได้ อันที่สองได้

https://dukesrg.gith...9SInstaller.dat
http://go.gateway-3ds.com/
http://www.reboot.ms...ml?Launcher.dat
http://dukesrg.dynu....at&Launcher.dat

ทำตามจนเสร็จ แล้วเลือกไปหน้า Finalizing Setup

- เช็คดูเฟิร์มแวร์ว่ามีคำว่า Sys หรือไม่ เช่น Sys FW 6.2.0-12U
- เตรียมไฟล์ใน sd ตามที่เค้าบอก ใส่กลับไป 3ds เปิดเครื่อง+wifi
- อัพเฟิร์มแวร์เป็น 11.6 (เวอร์ชั่นตอนที่พิพม์) มากกว่านี้ต้องดูว่าทำได้หรือไม่ อัพผ่านเมนู System Settings -> Other Settings -> System Update นานหน่อย
- ทำตามจนเสร็จ ส่วนใหญ่จะเป็นการลง cia, backup nand เครื่องผมตอนนี้เป็น Sys 11.6.0-39U

* new3ds วิธีทำไม่เหมือนกันครับ
* ผมไม่ได้ลงรายละเอียดการเตรียมไฟล์นะครับ แปลในเวบได้เลย ไม่น่ายาก
* ถ้าเครื่องรัน browser ได้ก็ง่ายสุดๆ มี wifi ก็ทำได้แล้ว

- ผมมีตลับ acekard 2.1 ไม่มี i นะ มาลองเสียบดู เปิดได้เฉยเลย ก่อนแปลงใช้ไม่ได้นะครับ
- ลองลง cia ดู นานเอาเรื่อง เกมส์ใหญ่นี่มีเซ็ง

#2 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 05 October 2017 - 07:23 PM

อย่าลงcia ผ่านSDcardครับ sdcardนี่ ถ้าต้องอ่านกับเขียนในตัวเองพร้อมๆกัน จะนานนรกแตกเลย
เรียกว่า ลงโปรแกรมFreeshop แล้วโหลดทีละเกมผ่านเน็ต ยังเร็วกว่าinstallผ่านsdcardเลยครับ
ผมยังใช้gatewayอยู่เลย แบบว่า เมมในตลับgateway64G เป็นเกมที่เล่นค้างคาตั้งแต่ปีแรกๆ
กับเกมCIAในsdcardอีก64G ซึ่งผมโหลด3วัน ถ้าแปลงต้องโหลดใหม่หมด แถมใช้64Gที่เกตเวย์ไม่ได้ด้วย
ก็เลยใช้ๆมันไปแบบนี้ต่อไปละกัน
ปล. ที่ไหนแจกรอม เมทรอย ซามูสรีเทรินใหมครับ

Edited by umbababa, 05 October 2017 - 07:25 PM.

#3 maakk

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 06 October 2017 - 04:13 PM

ผมก็ยังเล่นผ่าน gateway ครับเกมเยอะเล่นไม่ทัน อยากให้จบเร็วก็โกงเกมผ่าน gateway

#4 X-Sy

Posted 07 October 2017 - 01:06 PM

ผมก็ชอบ gateway โกงง่ายดีด้วยครับ

#5 joe0097

Posted 08 October 2017 - 06:15 PM

ผมลองเทสเกมส์ Resident Evil Revelations 3.3 gb
ใช้ micro sd class 6 กอปลงเมม 10 นาที
ลง cia ผ่าน fbi 1 ชั่วโมง อ่านไม่ผิดครับ
มีบางท่านบอกว่า ใช้ class 10 ก็ไม่เร็วกว่าเดิม ถ้าเป็น new3ds จะเร็วกว่าเดิม ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

วันก่อนซน ไป restore nand พึ่งรู้ว่ามันเก็บข้อมูลไว้ข้างใน ตัวไอคอนโหลดเกมส์ใน home หายหมด
ลองใช้ tikShop กู้ title มาได้ ถ้าแปลงใหม่หน้ามืดแน่นอน
ตอนนี้ผมเก็บเกมส์ 3 แบบเลย
3ds เผื่ออนาคต จะเล่นได้เลย ถ้าเอาไปแปลงเป็น cia ในเครื่องยิ่งเสียเวลาอีก
cia สำหรับท่านที่มาสาย cfw
แล้วก็เกมส์ที่แปลงไว้ในเครื่อง แปลงทิ้งแล้วกอปลงคอมเก็บไว้ใช้ได้

สรุป ถ้าเล่นไม่เยอะ cfw ก็ประหยัดหน่อย ถ้าชอบลองเกมส์ลำบากชีวิตแน่นอน ใช้ gateway อย่างที่ทุกท่านว่าครับ
ไว้เป็นข้อมูลสำหรับท่านที่กำลังสนใจครับ ที่ชอบคือมันใช้ตลับเล่น nds ได้เลย
เครื่อง nds เก่าของผมจอมันจะเน่าแล้ว

#6 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 October 2017 - 06:31 PM

การลงเกมCIA มันเป็นการอ่านข้อมูลบน SDcard แล้วก็เขียนข้อมูลลงSDcard พร้อมๆกันครับ
สิ่งนี้เป็นสิ่งที่เรียกว่าต้องห้ามครับ ถึงSDมันจะเขียนจะอ่านได้10-20M/s แต่เป็นการทำทีละหน้าทีเดียวครับ
ถ้าอ่านแล้วเขียนพร้อมๆกันนี่ความเร็วเหลือไม่ถึง0.5M ดีไม่ดีวินโดวค้าง หรือ ไดรว์หายไปจากวินโดว ดีไม่ดีการ์ดพังไปเลยก็มี

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 08 November 2017 - 01:01 PM

ผมสนใจจะแปลง 3dsXL รุ่นไม่นิว ให้เป็น CFWครับ
ตอนนี้ผมมี3DS เฟริมแวร์โบราณสำหรับเป็นประตูไป gateway อ่านลิ้งค์ที่ให้ข้างบนแล้ว ไม่เข้าใจเลยครับ
ยุค3dsนี่ เราไม่มี เว็บไหนที่สอนวิธีทำง่ายๆ แบบ 1ทำงี้ 2ทำงี 3ทำงี้ 4เสร็ดแล้ว อะไรแบบนั้น
เหมือนคนทำเว็บพวกนั้นส่วนใหญ่ เขียนด้วยมุมมองคนทำเป็นแล้ว ไม่ได้เขียนด้วยมุมมองคนทำไม่เป็น
ผมเคยแปลงvita ให้ใช้SD2Vita ตามที่คนขายบอก ปรากฏว่า.. เครื่องเดี้ยงบูทไม่ได้ไปเลย ต้องhardreset
สาเหตุเพราะ คนเขียน สอนให้rename fileตัวหนึ่ง เป็น 0UMX(ประมาณนี้) โดยเขาเอะใจว่าคนที่ไม่ค่อยได้ยุ่งเกี่ยวกับคอม แยก 0กับOบนฟร้อนแบบต่างๆไม่ออก ซึ่งตรงนี้อันตรายมากๆถ้าคิดจะเขียนให้มือใหม่อ่านก็ควรกำกับให้ชัดเจนด้วย ผมละเสียเซพเกมที่เล่นทั้งปีเกลี้ยงเลย

Edited by umbababa, 08 November 2017 - 01:12 PM.

#8 joe0097

Posted 08 November 2017 - 04:21 PM

ช่วงนั้นขี้เกียจเขียน ยอมรับว่าไม่ละเอียดครับ

fw เท่าไหร่ครับ มี ตัว u ไหม

สำหรับ old3ds

4.0 -> 8.1 ใช้ Installing boot9strap (Browser) เป็นวิธีของบทความนี้ครับ ไม่ต้องใช้อะไรทั้งสิ้น มีเนตก็ทำได้
9.0 -> 11.3 ใช้ Homebrew Launcher (Soundhax) เห็นมีสอนอยู่ทั่วไป บางที่จะให้หาตลับมาอัพเป็นเฟริ์มแวร์ช่วงนี้ ซึ่งมันไม่ถูกต้อง
คนที่เครื่องเฟิร์มแวร์ต่ำ แล้วไม่มีตลับก็แย่ซิ
11.4 -> 11.6 ใช้ตลับแฟลช nds

ร้านที่รับแปลง อยู่ที่ความถนัดของคนแปลง ถ้าอยู่ระหว่าง 11.4 -> 11.6 ถ้าไม่มีเครื่องมือ แปลงเองจะลำบาก

#9 umbababa

เซียนเกม

Posted 08 November 2017 - 04:43 PM

ไม่ได้หมายถึงท่านครับ แต่หมายถึง ลิ้งค์ที่ท่านให้ไป ผมอ่านๆๆๆ ไป จบ ไม่มีให้คลิ้กต่อ งงเลย อาไรหว่าไม่เข้าใจ ทำไงดีเนี่ย

#10 umbababa

เซียนเกม

Posted 08 November 2017 - 04:51 PM

ถ้าไม่เป็นการรบกวนขอถามท่านโดยละเอียดหน่อยนะครับ
1 ต้องเปิดเครื่อง 3DS ดูเฟริมแวร์แท้ของเครื่องก่ีอน ของผม ver. 4.5.0-8U
2 งงแล้วครับ (4.0 -> 8.1 ใช้ Installing boot9strap (Browser) เป็นวิธีของบทความนี้ครับ ไม่ต้องใช้อะไรทั้งสิ้น มีเนตก็ทำได้) ไม่เข้าใจเลย

คือ ผมต้องไปที่PC เปิดเน็ต แล้วหาfileบางอย่างในชื่อ แล้วโหลด แล้วเอามาไส่เมม แล้วทำอะไรซักอย่างให้เครื่องมันทำปฏิกิริยากับfileตัวนั้นในเมม แบบนั้นหรือเปล่าครับ

#11 joe0097

Posted 08 November 2017 - 05:00 PM

กดที่ลูกโลก บราวเซอร์ ถ้าใช้ได้ก็ทำตามวิธี Installing boot9strap (Browser)ได้เลย
ถ้าไม่ได้ หาตลับเกมส์ที่มี 9.0 -> 11.3
แล้วใช้วิธี Homebrew Launcher (Soundhax)หาอ่านได้ที่อื่นครับ

ต้องโหลดไฟล์มาเตรียมในพีซี แล้วกอปเข้า sd card
ที่ไม่ได้ทำเป็นแพคไว้เพราะ ไฟล์พวกนี้มีการอัพเดทตลอด

Edited by joe0097, 08 November 2017 - 05:01 PM.

#12 umbababa

เซียนเกม

Posted 08 November 2017 - 06:16 PM

พอเข้าใจละครับ ไอ้ตารางๆกับเลขๆ นั่นคือ ให้เลือกลิ้งค์ไปต่อ สำหรับเฟริมแวร์ของแต่ละเครือ่งนี่เอง ขอลองๆขลุกดูก่อน

#13 umbababa

เซียนเกม

Posted 08 November 2017 - 06:47 PM

ผมเจอปัญหา มันหาfileไม่เจอน่ะครับ ผมก็ก๊อปทุกตัวไม่พลาดนะ
1 เอา boot.firm ตัวเดียวจาก Luma3ds ไส่รูทแรก
2 เอา ทั้งหมดในstarter ไส่รูทแรก
3 สร้างฟรอเดอร์ boot9starp บนรูทแรกแล้วเอาboot9strap.firm boot9strap.firm.shaมาไส่2ตัว
4 เอาSafeB9SInstaller.dat and Launcher.datสองตัวมาไส่รูทแรก
5 เอาไปคืน3ds รันบราวเซอร์แฮกโปรแกรมเซ็ตอัพแล้วก็ แจ้งแบบข้างบน..

ถ้าท่านเจ้าของกระทู้พอสังเกตอะไรออก ช่วยแนะนำด้วยครับ รูท นี่คือหน้าแรกของSDcardใช่ใหมครับ ทำไมมันไม่เห็นนะ
  • Copy boot.firm from the Luma3DS .7z to the root of your SD card
  • Copy the contents of starter.zip to the root of your SD card
  • Create a folder named boot9strap on the root of your SD card
  • Copy boot9strap.firm and boot9strap.firm.sha from the boot9strap .zipto the /boot9strap/ folder on your SD card

• Copy SafeB9SInstaller.dat and Launcher.dat from the SafeB9SInstaller .zip to the root of your SD card

Edited by umbababa, 08 November 2017 - 06:54 PM.

#14 joe0097

Posted 08 November 2017 - 07:14 PM

ทั้งหมดในstarter ไส่รูทแรก มีโฟลเดอร์ 3ds ด้วย
ดูโครงสร้างในรูปในเวบประกอบ

ถ้าไม่ได้ ลอง

Launch the browser, then launch the browser settings
Scroll to the bottom and Initialize Savedata (it also may be called Clear All Save Data)
Try the exploit again

เปิดบราวเซอร์ เลื่อนไปด้านล่าง แล้วเคลียร์เซฟแล้วทำใหม่

ผมทำไปทีเดียวได้เลย จำไม่ค่อยได้แล้วครับboot9strap ตัวนี้นะhttps://github.com/SciresM/boot9strap/releases/download/1.3/boot9strap-1.3.zip

Edited by joe0097, 08 November 2017 - 07:28 PM.

#15 umbababa

เซียนเกม

Posted 08 November 2017 - 08:14 PM

ผ่านละครับ fileในลิ้งค์ของเว็บนั่น มันใช้ไม่ได้นี่เอง
นี่เป็นปัญหาที่เจอบ่อยเลยเวลาจะลองหัดแปลงเครื่องเกมยุคหลังๆ เพราะทางเว็บไม่ได้เก็บfileไว้เองแต่ลิ้งค์ไปต้นฉบับ
บางทีต้นฉบับมันอัพเดต หรือ มันลบไปแล้ว คนทำตามขั้นตอนผลออกมาไม่ตรงกับที่เว็บสอน ก็ งงตาแตก
ตอนนี้กำลังอยู่ขั้น2ต่อ

#16 umbababa

เซียนเกม

Posted 09 November 2017 - 08:57 AM

ตอนนี้ต้องเบรคไว้ก่อน เพราะเน็ตอาพาทเม้นท์ผมเน่ามากติดดับๆค้างๆ ไม่กล้าเสี่ยงซิสเต็มอัพเดต
ผมมาถึงท่อนที่ท่านว่า

ทำตามจนเสร็จ แล้วเลือกไปหน้า Finalizing Setup

- เช็คดูเฟิร์มแวร์ว่ามีคำว่า Sys หรือไม่ เช่น Sys FW 6.2.0-12U
- เตรียมไฟล์ใน sd ตามที่เค้าบอก ใส่กลับไป 3ds เปิดเครื่อง+wifi
- อัพเฟิร์มแวร์เป็น 11.6 (เวอร์ชั่นตอนที่พิพม์) มากกว่านี้ต้องดูว่าทำได้หรือไม่ อัพผ่านเมนู System Settings -> Other Settings -> System Update นานหน่อย
- ทำตามจนเสร็จ ส่วนใหญ่จะเป็นการลง cia, backup nand เครื่องผมตอนนี้เป็น Sys 11.6.0-39U

* new3ds วิธีทำไม่เหมือนกันครับ
* ผมไม่ได้ลงรายละเอียดการเตรียมไฟล์นะครับ แปลในเวบได้เลย ไม่น่ายาก
* ถ้าเครื่องรัน browser ได้ก็ง่ายสุดๆ มี wifi ก็ทำได้แล้ว

- ผมมีตลับ acekard 2.1 ไม่มี i นะ มาลองเสียบดู เปิดได้เฉยเลย ก่อนแปลงใช้ไม่ได้นะครับ

- ลองลง cia ดู นานเอาเรื่อง เกมส์ใหญ่นี่มีเซ็ง
เรียบร้อยแล้ว เอาไว้แก้ปัญหาเรื่องเน็ตก่อนค่อยอัพเดตอีกที ขอบคุณท่านมากๆครับ
ปล. ตอนนี้เครื่องผม ถ้าถอดเมมออกจะเปิดไม่ได้เลย และหน้าเมนูแรก มีไอค่อนดำๆโผล่มา4อัน ยังไม่ได้เช็คว่ามีsysอยู่หน้าเฟริมแวร์ใหม
กังวลใจเรื่องอัพเดตพอควร เพราะที่gatewayผมพังก่อนหน้านี้ก็เพราะไปอัพเดตเข้า ไม่รู้ว่าอัพเดตตัวล่านี่จะแรงแค่ไหน
จริงๆก็หมดยุค3dsไปแล้ว เกมอยากเล่นส่วนใหญ่ก็จบไปหมดแล้ว ก่อนหน้านี้หลายเดือนก็ไม่ได้แตะเครื่องเลย แต่พอเครื่องมันเกิดเล่นก๊อปไม่ได้ขึ้นมาก็ร้อนใจอยากจะแปลงมันให้ได้ขึ้นมาเสียงั้น

Edited by umbababa, 09 November 2017 - 09:00 AM.

#17 joe0097

Posted 09 November 2017 - 04:44 PM

ถ้ายังไม่เสร็จ ต้องเสียบเมมด้วย ตอนเปิดเครื่อง ดูว่ามีคำว่า Sys หรือไม่

จากนั้นก็อัพเฟิร์มแวร์ได้เลย

พออัพเสร็จก็ทำหน้า Finalizing Setup

ถ้าทำจนเสร็จเรียบร้อย ไม่เสียบเมมก็เปิดเครื่องได้

#18 umbababa

เซียนเกม

Posted 10 November 2017 - 08:56 AM

เรียบร้อยละครับ ทำเองได้เสียที ขอบคุณมากๆครับ ผมมักจะงงกับ เนวิเกเตอร์ของเว็บยุคใหม่ๆมันไม่ได้เรียบๆพื้นๆเหมือนสมัยก่อนเท่าไร ศึกษาที่ไหนก็ไม่เข้าใจเสียที
ทำเสร็ดก็ไม่ได้เล่น เอาไปเก็บ มีความสุข ทำได้แล้ว ปลื้มๆๆ

#19 joe0097

Posted 10 November 2017 - 10:08 AM

มันจะเสียวตอนทำไม่ได้นี่แหละ พอผ่านมาได้ ร่างกายคงหลั่งสารบางอย่างออกมา
ความรู้สึกนี้หาไม่ได้ง่ายๆ
แต่ถ้าทำแล้วเสียก็ตัวใครตัวมันละครับ

ผมเล่น bravely default ยังไม่ถึงไหนเลย วางไว้ตั้งแต่แปลงเสร็จ

#20 umbababa

เซียนเกม

Posted 10 November 2017 - 11:48 AM

bravely default หลังๆโหดมาก เหมือนเกมมันจะบังคับให้เราเลือก2อย่าง
1 ฟาร์ม ซ่อมแซมเมืองที่เป็นหลุม แลกไอเทมหายาก ต้องหาช่างก่อสร้างด้วยการเดินสวนกับคนมี3DSด้วยกันที่เปิดไวไฟไว้... จะไปหาที่ไหนได้
2 ยอมจ่ายตังค์ซื้อยาเพิ่มเทริน
เล่นตรงๆหลังๆมหาโหดออกไปเก็บเลเวลแล้วก็ไม่มีแววจะชนะเลย ตอดๆๆตั้งนาน บอสใช้ท่าคริติตอล ตูมเดียวตายหมด