`

Jump to content

สอบถามนะครับ เรื่อง hdd 2TB-4TB กับ NAS

5 replies to this topic

#1 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 07 June 2017 - 09:14 PM

1. HDD 2TB 4TB ของ Seagate (Barracuda) นี่มันน่ามั่นใจกว่า WD (Blue) ไหมหน่ะ เดี๋ยวนี้ พวกโอกาส Fail และอื่นๆ?
[เห็นหลังๆมาไม่รู้คิดไปเองไหม เหมือน Seagate จะบางเบาและไวกว่าของฝั่ง WD blue คอมอ่านเขียน eventviewer error ก็ไม่มี WD ใช้ได้ดันเจอ The IO operation at logical block address 0x0 for Disk 4 (PDO name: \Device\0000008d) failed due to a hardware error. ซะบ่อย]

2.มี NAS ตัวไหนสำหรับใช้ในบ้านราคาไม่โหดแนะนำไหมครับ? หลักๆจะใช้ backup ไฟล์ / steam backup / เก็บไฟล์หนัง เพลง ภาพ คลิป ดูหนังได้ก็ดี แต่บ้านผมดูกันแค่ 720pส่วนใหญ่ 1080p ตามแพงบิท 4-5GB มีบ้าง ไฟล์หนังพวก 10GB+ แทบจะไม่
[เห็นราคา 2000ปลายๆ มีพวก Dlink แต่เข้าใจว่า streamnig video ไม่ได้ เน้นโอนถ่ายไฟล์ ดูรูป ฟังเพลง
แล้ว มีแค่ usb 2.0 ซึ่งผมเข้าใจว่าต่อผ่าน 1Gb Lan ก็พอ usb 3.0 ยังไงก็ขวด ]

3.ถ้าจะจัด HDD 2TB - 4TB มายัดลง NAS ควรจะไปหาพวก WD red หรือ Seagate สักตัวที่ออกแบบมาสำหรับ nas ไหมหรือไม่จำเป็น เอา barracuda / blue ก็พอ?

Edited by voyevoda, 07 June 2017 - 09:14 PM.

#2 southtown

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 07 June 2017 - 09:36 PM

55+ ผมผิดหวังกับ WD โดนเข้าแล้ว ส่วนตัว หนียี่ห้อนี้คับ

#3 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 07 June 2017 - 09:44 PM

View Postsouthtown, on 07 June 2017 - 09:36 PM, said:

55+ ผมผิดหวังกับ WD โดนเข้าแล้ว ส่วนตัว หนียี่ห้อนี้คับ

แสดงว่าผมไม่ได้คิดไปเองละหะๆ

#4 jooby

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 10 June 2017 - 07:57 AM

1. WD green ซึ่งเดี๋ยวนี้กลายร่างเป็น blue เมื่อก่อนราคาถูก อึด แต่ระยะ 5-6 ปีหลังผมว่ามันเสียง่ายกว่าเดิมเยอะ

2. ผมใช้ router ของ asus ที่สามาราถต่อ hdd แบบ usb ได้เลย แต่รุ่นที่ใช้ราคาค่อนข้างสูงตอนที่ซื้อน่าจะเกือบ 8,000 ตอนนี้ไม่รู้มีอีกกี่รุ่นที่ต่อ usb ได้

ถ้าใช้ดูแค่ mkv ดูได้หมดไม่มีกระตุก แต่ถ้าเป็นไฟล์ ISO หรือ BDRM full bit rate พวกนี้กระตุก

3.ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าท่านไม่ได้ถ่ายโอนไฟล์อะไรบ่อยมากขนาดนั้น hdd nas คงไม่จำเป็นเท่าไหร่ ให้เลือกตัวที่ความจุสูงๆในงบที่ตั้งไว้ดีกว่า

#5 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 26 June 2017 - 05:53 PM

buffalo NAS ครับ ผมใช้มา 3-4 ปี ไม่เคยมีปัญหา
เก็บรูป ตั้ง server ทำได้เยอะ แต่ผมใช้แต่ดูหนัง
ใครๆก็ว่าห่วย ถ้าเทียบกับ Qnap, Synology ไรงี้
แต่ผมไม่เคยมีปัญหาเลย ราคาไม่แพงมากด้วยครับ
รุ่นผมคงไม่มีมือ 1 แล้ว Linkstation Pro Duo
หาใกล้เคียงก็ได้ครับ ผม 3*3 tb ทำ Raid 0
ดูหนัง 4 K ยังไหว

ส่วน HDD ใส่ Green นั่นล่ะ
เปิด 24/7 ไม่เคยปิด ไม่เคยพัง

Edited by gasimos, 26 June 2017 - 05:58 PM.

#6 voyevoda

rsc

Posted 27 June 2017 - 10:01 PM

อะเครครับ ค่าย buf นี่ไม่นึกว่ามีตามร้านส่งเห็นแต่ wd , asus ,qnap ,syn ไว้จะลองดูครับ ไปๆมาๆผมนี่จะหาคอมมือ 2เก่าๆมาทำ freenas ละหะๆ