`

Jump to content

จอดับเข้า hdmi power saving mode นานๆครั้งเกิดจากอะไร

3 replies to this topic

#1 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 14 May 2017 - 12:38 PM

ตามนั้นเลยครับอาการคือ ใช้ๆอยู่จอจะดับเข้า hdmi power saving mode (ใช้ hdmi อยู่ ณ ปัจจุบัน) ส่วน dvi ไม่เป็นนะ จากที่ลองมาพักใหญ่ๆ
อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

จอที่ใช้คือ LG 23MP68VQ-P , เปิด freesync เอา 75hz
การ์จอ Nvidia GTX 960 2GB

ทีแรกผมคิดว่าเป็นที่ hdmi switch ตอนแรกใช้ hdmi switch ธรรมดาเข้า 3 ออก 1 ตลับดำๆ เพราะต่อ hdmi ตรงแล้วไม่เป็น
ตอนนี้จัด hdmi switch เข้า3ออก1 ตัวละ 1,100 มาของ ugreen ใช้ๆอยู่กลับเป็นให้เห็นซะงั้น hdmi switch ตัวนี้มีต่อสาย usb เพิ่มไฟเลี้ยงน้อ

หรือการ์ดจอจะไป(ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยว = =) , powre management ของการ์ดจอก็ปรับแล้ว ไม่ไม่ optimize เลยให้ใช้ไฟเต็ม

รบกวนคร่าบเผื่อท่านใดเจอเหมือนๆกัน [ผมเพิ่งอัปจอจาก lg flatron w2353 มั้งตัวนั้น hdmi น่าจะไปจริงๆเพราะเป็นหนักกว่านี้เยอะแล้วเป็นถี่มากถ้าต่อผ่าน switch ส่วน hdmi ต่อตรงก็เป็น เลยอัปเป็น LG 23MP68VQ-P สรุปยังเป็นอยู่ งงจริงๆ]

#2 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 16 May 2017 - 10:35 AM

อาการคล้ายๆ ผมเลย ผมใช้ gtx980 ต่อกับจอ 144hz ทาง dp ถ้าปรับ 144hz บางทีภาพจะดับไปเลย แต่คอมยังทำงานอยู่ บางทีดูหนัง ดูยูทูปอยู่ ยังได้ยินเสียง แต่ไม่มีภาพ สุดท้ายทำไรไม่ได้ต้อง restart เครื่อง ถึงหาย

ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่จอ เลยต่อ dvi ไปออกทีวีพร้อมกันเป็นสองจอ พอภาพดับบนจอคอม ปรากฎว่าจอทีวีก็ดับด้วย สรุปเป็นที่การ์ดจอ คือมันไม่ส่งสัญญาณภาพออกมาเลย

ลองใหม่ ปรับ refresh rate เป็น 60hz เริ่มดีขึ้น คือนานๆ ทีภาพมืดไปแล้วติดกลับมาใหม่ ดีหน่อยตรงที่ไม่ต้องรีสตาร์ทเครื่อง แต่ก็ถือว่าน่ารำคาญอยู่ดี

ถ้าให้ผมเดาคิดว่าตัวการคือ การ์ดจอซีรียส์ 9 มีปัญหากับ driver ใหม่ๆ (เพราะตอนซื้อมาใหม่ๆ ไม่เป็น) หรือไม่ก็เป็นเพราะอัพเดทล่าสุดของ win10 นี่ล่ะครับ
ทุกวันนี้รู้สึกอนาถตัวเอง ซื้อจอ 144hz มาใช้แต่ต้องเปิดที่ 60hz

#3 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 16 May 2017 - 10:52 AM

ไปอ่านมาในฟอรั่มของ nvidia เขาบอกเป็นที่ driver ของการ์ดรุ่น maxwell ครับ เพราะลองใช้แบบไม่ลง driver แล้วปรากฎว่าไม่เป็นเลย ส่วนวิธีแก้แบบอ้อมๆ คือใช้โปรแกรมปรับ refresh rate อัตโนมัติ ลองอ่านกันดู https://forums.gefor...-signal-issues/

#4 voyevoda

rsc

Posted 16 May 2017 - 02:33 PM

ขอบคุณครับ

นี่ผมก็เพิ่งเห็นอาการเพราะ เพิ่งจะมาใช้ HDMI เนี่ย ,ส่วน DVI ไม่เป็นอะไรเลยปรกติสุด= =

ของผมไม่ถึงขึ้นที่ดับจนต้องรีสตาร์ทแหะ ส่วนใหญ่จะดับสัก 5วิได้แล้วติด แล้วบางทีผมปิด hdmi switch เปิดใหม่ก็หาย ไม่ก็ปิด-เปิดจอใหม่เอาก็ได้อยู่

ส่วนเสียงมาปรกติแบบที่ท่านบอก แต่ที่แปลกคือ ตอนที่มันจะดับแล้วติดมาใหม่มันมีเสียง notification ของ win10 มาด้วยนี่สิเหมือนเสียงตอนถอด-ใส่ usb ได้ (อันนี้ผมก็เลยเดาว่าน่าจะเป็นที่ไม่ os ที่กำลังเอ๋อ ก็ driver)

ผมเลยว่าจะลองลง win10 ใหม่(มันถึงเวลาด้วยแล้วแหล่ะ เครื่องเริ่มเอ๋อ จุกจิกๆพอดี)