`

Jump to content

สอบถามโปรแกรม Extend หน้าจอครับ

5 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 22 April 2017 - 12:49 PM

ขอผมมี LED 1 ตัว เอาไว้เล่นคอม ทำงาน มันยาวใหญ่ก็จริง แต่ 1 จอ ทำงานลำบาก จะพึ่งการแบ่ง app มันก็ได้ 1:1 ต้องมา align หลายโปรแกรม

ไม่สะดวก เลยอยากหาโปรแกรม ที่แบ่งหน้าจอแล้ว Extend เหมือนเรามี 2 จอ มีมั้ยครับ

GTX980 + Bravia 42"

ขอบคุณครับ

#2 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 22 April 2017 - 01:35 PM

ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ ถ้าจะทำให้มี Desktop มากกว่า 1 บนจอเดียวกัน ก็ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มครับ Windows 10 ทำได้อยู่แล้วครับ

กดปุ่ม Task View ที่ Task Bar แล้วกด + New Desktop

#3 PongZung

Posted 22 April 2017 - 01:38 PM

View PostArtDVDs, on 22 April 2017 - 01:35 PM, said:

ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ ถ้าจะทำให้มี Desktop มากกว่า 1 บนจอเดียวกัน ก็ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มครับ Windows 10 ทำได้อยู่แล้วครับ

กดปุ่ม Task View ที่ Task Bar แล้วกด + New Desktop

ขอบคุณครับ เกือบตรงละ แต่อันนี้ก็ยังไม่สะดวกพอครับ อยากได้ ่หมือนี 2 จอ ใน 1 จอ

หน้านึง preview หน้านึง ทำงาน ลักษณะนั้นครับ

#4 denorest

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 22 April 2017 - 08:16 PM

ถ้ามันเป็น application ทั่วๆไป บนwindow 10 ใช้ปุ่ม win key+ left arrow / right arrow ไม่ได้หรือครับ
อย่างเปิดchrome หาข้อมูล/ดูหุ้น พร้อมกับทำpower point ก็กดที่ chrome แล้ว win key + left arrow มันก็จะsnap ไปที่หน้าจอด้านซ้ายครึ่งจอเอง แล้วก็ที่ด้านขวาจะแสดงว่ามี window ไหนเหลืออยู่ก็กดเลือกอันนั้นมันก็จะsnap ไปดานขวาครึ่งจอเอง
ถ้าอยากให้ไอที่เราใช้อยู่เป็น full screen ก็ win + up arrow สองที

วิธีนี้ทำได้แม้กระทั่งแบ่งหน้าจอเป็น 4 ส่วน

#5 PongZung

Posted 23 April 2017 - 05:57 AM

View Postdenorest, on 22 April 2017 - 08:16 PM, said:

ถ้ามันเป็น application ทั่วๆไป บนwindow 10 ใช้ปุ่ม win key+ left arrow / right arrow ไม่ได้หรือครับ
อย่างเปิดchrome หาข้อมูล/ดูหุ้น พร้อมกับทำpower point ก็กดที่ chrome แล้ว win key + left arrow มันก็จะsnap ไปที่หน้าจอด้านซ้ายครึ่งจอเอง แล้วก็ที่ด้านขวาจะแสดงว่ามี window ไหนเหลืออยู่ก็กดเลือกอันนั้นมันก็จะsnap ไปดานขวาครึ่งจอเอง
ถ้าอยากให้ไอที่เราใช้อยู่เป็น full screen ก็ win + up arrow สองที

วิธีนี้ทำได้แม้กระทั่งแบ่งหน้าจอเป็น 4 ส่วน

ขอบคุณครับ ดีขึ้นเยอะ ตอนแรกผมไม่รู้ key ลัด ต้องโยกไปซ้าย ขวา เอง

บางงานต้องมี 5-6 โปรแกรม โยกไม่ไหว

#6 ppcboy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 May 2017 - 10:24 PM

View Postdenorest, on 22 April 2017 - 08:16 PM, said:

เทคนิคนี้เจ๋งมากครับ