`

Jump to content

สอบถามหน่อย จะซื้อ ryzen 1700x

9 replies to this topic

#1 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 April 2017 - 04:32 PM

ถ้าซื้อ cpu ryzen 1700x มาเล่นเกมนี่ คิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ ผมลังเลอยู่เพราะการ์ดจอยังใช้ของ nvidia gtx980 เห็นเค้าบอกว่ามันไม่ซับพอร์ทกัน.... แต่ ryzen มัน 8 คอร์ 16 เทรด น่าจะรันเกม open world ได้ลื่นๆ เลยสนใจนี่แหละครับ

#2 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 16 April 2017 - 04:47 PM

ของเก่าเสป็คอะไรอะคับ แล้วหายค้างแล้วเหรอคับ

#3 sax

เซียนเกม

Posted 16 April 2017 - 05:05 PM

cpu i5 6400

vga ZOTAC GTX 980

mb gigabyte h170 gaming 3

RAM 16 GB

โทษทีคับ ลืมอัพเดตเลย คือยังคอนเฟิร์มไม่ได้อะคับ

ล่าสุดผมอัพเดตไบออสเป็นเวอชั่น f20 ไม่ค้างมา 1 เดือนแล้ว ตอนนี้ผมใส่แรม 16GB การ์ดจอครบทุกอย่าง ลื่นๆเลยครับ

เมิ่ออัพเดตไบออสแล้วดีขึ้น ผมคิดว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่เมนบอร์ด หรือไม่ก็แรมอะครับ เลยเตรียมตังซิ้อเมนบอร์ด แรม กะซีพียูใหม่ไปเลย ถ้ามันค้างอีก กะโละไอ้ชุดนี้ออกไปให้หมดเลยอะคับ ไม่ทนแล้วอะ เสียใจมาก

Edited by sax, 16 April 2017 - 05:06 PM.

#4 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 16 April 2017 - 05:21 PM

หากเอาแค่เกมส์ ไป Rํyzen 5 1600X ก็พอครับ เหลือ ๆ ล่ะ

เรื่องเกมส์ นี่เป็นรอง Intel นะครับ ในระดับ i5 7600K i7 7700K กับ Ryzen ที่ราคาเท่า ๆ กัน

แต่เรื่องงาน Ryzen ก็ทิ้ง i5 กับ i7 ไปเยอะเหมือนกัน ส่วนหากจะเอาทั้งงานทั้งเกมส์

ส่วนตัวผมคิดว่าชั่วโมงนี้ Ryzen ดูดีกว่าเยอะครับ ส่วน การ์ดจอ ใช้ของ nVidia หรือ AMD ไม่มีปัญหาครับ

มันไม่เกี่ยว CPU อยู่แล้ว ใช้ด้วยกันได้หมด ใครที่บอกมันไม่ซัพพอร์ท นี่ น่าจะเป็นจำพวกแฟนบอยมากกว่าครับ

#5 sax

เซียนเกม

Posted 16 April 2017 - 05:38 PM

View PostThosapol_TH, on 16 April 2017 - 05:21 PM, said:

หากเอาแค่เกมส์ ไป Rํyzen 5 1600X ก็พอครับ เหลือ ๆ ล่ะ

เรื่องเกมส์ นี่เป็นรอง Intel นะครับ ในระดับ i5 7600K i7 7700K กับ Ryzen ที่ราคาเท่า ๆ กัน

แต่เรื่องงาน Ryzen ก็ทิ้ง i5 กับ i7 ไปเยอะเหมือนกัน ส่วนหากจะเอาทั้งงานทั้งเกมส์

ส่วนตัวผมคิดว่าชั่วโมงนี้ Ryzen ดูดีกว่าเยอะครับ ส่วน การ์ดจอ ใช้ของ nVidia หรือ AMD ไม่มีปัญหาครับ

มันไม่เกี่ยว CPU อยู่แล้ว ใช้ด้วยกันได้หมด ใครที่บอกมันไม่ซัพพอร์ท นี่ น่าจะเป็นจำพวกแฟนบอยมากกว่าครับ

เท่าที่เห็น ตัว ryzen + rx 480 ทำเฟรมเรทได้ดีกว่ามากเลยครับ optimize ได้ดีมากเลย

#6 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 16 April 2017 - 10:20 PM

ดูจากเสป็คแล้วผมว่าถ้าไม่ค้างแล้วก็ไม่น่าเปลี่ยนแล้วอะคับ น่าจะใช้ได้ยาวๆ เลย รอทาง Intel เกทับมาสู้กับ Ryzen เผื่อได้ของดีราคาที่ถูกลงคับ

เรื่อการ์ดจอจะใช้ซีพียูของใครกับการืดจออะไรก็ได้ครับ ตะก่อน AMD ก็ไม่ได้มีการ์ดจอนะครับ เขาก็ไปซื้อ ATI มาอีกที ถ้าดิลนั้นเกิด Intel ไปซื้อ ATI แทน AMD วันนี้ก็คงเป็นอีกแบบนึงแทน

ปล.ถ้าจำไม่ผิดสมัยก่อน Intel ได้ไปซื้อ License เกี่ยวกับชิพการ์ดจอของ S3 มาหรือไงเนี่ยละคับ

#7 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 16 April 2017 - 10:49 PM

ryzen เท่าที่ผมดูไม่ได้แรงกว่า intel แบบปฏิวัติวงการ แต่มันเด่นตรงราคาถูกกว่า
ถ้าเปลี่ยนเพราะอยากแรง ผมว่ามันไม่ใช่คำตอบ แต่ถ้าอยากประกอบเครื่องใหม่ถูกๆ ก็คงพอได้

ดูดีๆ ด้วยว่าการใช้งานแบบไหนที่ ryzen ทำได้แรงกว่า ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นจะเป็นการทำงาน
ในการเล่นเกมนั้น จำนวน core มีผลน้อยกว่า ghz เพราะเกมที่จะใช้ core เกิน 4 นั้นเอาจริงๆ มีไม่มากเท่าไหร่เลย
ตราบใดที่ยังมีคอนโซลดึงตลาด ผู้ผลิตเกมไม่จำเป็นต้องอัด system requirement มาสูงๆ เลย
ผมเชื่อว่าอีกนานกว่าเกม 6-8 core จะเป็นมาตรฐาน ถึงตอนนั้น intel คงออกตัวใหม่มาแล้ว

อย่างที่ผมบอก ryzen มันไม่ได้มีอะไรปฏิวัติวงการนอกจากราคา ต่อให้ซื้อเพื่อรองรับอนาคตยังไม่ใช่คำตอบที่ดีเลย

#8 sax

เซียนเกม

Posted 17 April 2017 - 03:00 AM

View PostArtDVDs, on 16 April 2017 - 10:20 PM, said:

ดูจากเสป็คแล้วผมว่าถ้าไม่ค้างแล้วก็ไม่น่าเปลี่ยนแล้วอะคับ น่าจะใช้ได้ยาวๆ เลย รอทาง Intel เกทับมาสู้กับ Ryzen เผื่อได้ของดีราคาที่ถูกลงคับ

เรื่อการ์ดจอจะใช้ซีพียูของใครกับการืดจออะไรก็ได้ครับ ตะก่อน AMD ก็ไม่ได้มีการ์ดจอนะครับ เขาก็ไปซื้อ ATI มาอีกที ถ้าดิลนั้นเกิด Intel ไปซื้อ ATI แทน AMD วันนี้ก็คงเป็นอีกแบบนึงแทน

ปล.ถ้าจำไม่ผิดสมัยก่อน Intel ได้ไปซื้อ License เกี่ยวกับชิพการ์ดจอของ S3 มาหรือไงเนี่ยละคับ

ไหนๆท่านทักมาแล้ว พึ่งค้างเลยครับวันนี้เลย

ค้างตอนโหลดเกมใน steam ผมทิ้งเครื่องไว้ กลับมาดูอีกทีค้างเลย เฮ้ออออ แก้ไม่หายซักที

#9 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 17 April 2017 - 10:43 PM

View Postsax, on 17 April 2017 - 03:00 AM, said:

ไหนๆท่านทักมาแล้ว พึ่งค้างเลยครับวันนี้เลย

ค้างตอนโหลดเกมใน steam ผมทิ้งเครื่องไว้ กลับมาดูอีกทีค้างเลย เฮ้ออออ แก้ไม่หายซักที

ไม่น่าทักเลย

#10 ice-joker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 April 2017 - 10:26 PM

View Postsax, on 17 April 2017 - 03:00 AM, said:

แล้วแก้ได้รึยังครับ เป็นเหมือนกันอยากรู้ครับ