`

Jump to content

มีใครใช้ OLED บ้างครับ อยากสอบถามหน่อย

16 replies to this topic

#1 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 08 April 2017 - 11:42 PM

ผมสนใจ LG 55B6T
ตอนนี้ราคาประมาณ 55K
แต่คุยกับเพื่อนๆ เค้าบอกให้รอ OLED 2017
แต่ผมกลัวว่าพวกรุ่น 2017 ราคามันจะไม่เท่านี้ ไปไกลกว่านี้ก็คงไม่ไหว
แล้วเห็นว่า LG OLED มีปัญหากับการเล่นเกม HDR จริงหรือไม่ครับ Lag?
อยากสอบถามข้อดีข้อเสียของคนที่ใช้จริงหน่อยครับ
เพราะถ้าซื้อแล้ว คงใช้ยาวๆ ผมไม่ค่อยเปลี่ยน TV บ่อย (LM7600 ก็ยังดีอยู่ หลายปีละ)

ขอบคุณครับ

Edited by gasimos, 15 April 2017 - 02:01 AM.

#2 The Jia

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 April 2017 - 03:32 PM

สเปค OLED 2017 ไม่ได้หนีจาก 2016 เท่าไหร่เลยนะครับ หลายสื่อก็คาดกันว่าภาพคงไม่ได้ต่างกันมาก อาจจะไปเน้นเรื่องฟังก์ชั่นและดีไซน์ ถ้าพอใจกับราคาผมว่าก็ซื้อเลย ราคานี้ถูกมากแล้ว

ส่วนเรื่อง Input Lag ตอนนี้รุ่น B6 มีออก Firmware ใหม่ให้ HDR Game Mode แล้วในเมกา ... ไม่รู้ว่าบ้านเราได้อัพหรือยังหรือจะได้อัพเมื่อไหร่ อันนี้ต้องลองถามทาง LG ดู ... อย่างผมเป็นรุ่น C ก็ยังไม่มี firmware ใหม่มาให้อัพซักที แต่ที่เล่น HDR โหมดปกติก็ไม่ได้รู้สึกว่า Input Lag มีผลอะไร ยกเว้นคนที่เน้นเล่นเกมที่ต้องใช้จังหวะเร็วๆ หรือพวกเกมบอลที่ต้องกดแย่งกดส่งให้ไว อาจจะมีผลอยู่

#3 onetwoshow

Party Party

• High Royal Executive Members

Posted 09 April 2017 - 03:45 PM

ผมพึ้งเปลี่ยนอะไหล่มาครับ ช่างบอกว่า จอพังตรงตัวพีค่อนครับ ตัวพีค่อนคือ ตัวประมวลผลภาพ ซึ่งอยู่กลางๆจอแล้วที่สำคัญรออะไหล่1 เดือนครับ ตอนนี้ happyดีกับภาพ oled เรื่องบริการหลังการขาย ผมว่า Lg ดีมากครับ ผมอาจจะโชคร้ายได้ตัวหลุด qc ก็ได้ครับ เพราะผมถามคนอื่นที่ใช้ ก็ไม่มีใครพังเร็วเท่าผมครับ แนะนำซื้อประกันเพิ่ม 3 ปี ถ้าที่ร้านมีขาย.

ส่วนเรื่องเกมส์ hdr ขึ้นอยู่กับสาย hdmi 2.0 มากกว่าครับถ้าใช้สาย ห่วยๆจะติดๆดับๆ

ปล. Lg พังภายไหน 14 วันจะเปลี่ยนตัวใหม่ได้ นอกนั้นเปลี่ยนอะไหล่ไม่มีการซ่อมนะครับ ช่างมาซ่อมถึงที่บ้านไม่มีการยกใดๆทั้งสิ้นครับ

Edited by onetwoshow, 09 April 2017 - 03:53 PM.

#4 gasimos

Posted 09 April 2017 - 04:34 PM

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
ว่าแต่ผมจะซื้อร้าน lcdtvthailand (แถมสาย hdmi velocita มั้ง)57900 บาท
ร้านพวกนี้มันซื้อประกันได้ไหมอะครับ
หรือต้องร้านไหนครับถึงซื้อประกันได้ คงยอมซื้อเพิ่มดีกว่า

#5 The Jia

Posted 09 April 2017 - 04:49 PM

View Postonetwoshow, on 09 April 2017 - 03:45 PM, said:

ผมพึ้งเปลี่ยนอะไหล่มาครับ ช่างบอกว่า จอพังตรงตัวพีค่อนครับ ตัวพีค่อนคือ ตัวประมวลผลภาพ ซึ่งอยู่กลางๆจอแล้วที่สำคัญรออะไหล่1 เดือนครับ ตอนนี้ happyดีกับภาพ oled เรื่องบริการหลังการขาย ผมว่า Lg ดีมากครับ ผมอาจจะโชคร้ายได้ตัวหลุด qc ก็ได้ครับ เพราะผมถามคนอื่นที่ใช้ ก็ไม่มีใครพังเร็วเท่าผมครับ แนะนำซื้อประกันเพิ่ม 3 ปี ถ้าที่ร้านมีขาย.

ส่วนเรื่องเกมส์ hdr ขึ้นอยู่กับสาย hdmi 2.0 มากกว่าครับถ้าใช้สาย ห่วยๆจะติดๆดับๆ

ปล. Lg พังภายไหน 14 วันจะเปลี่ยนตัวใหม่ได้ นอกนั้นเปลี่ยนอะไหล่ไม่มีการซ่อมนะครับ ช่างมาซ่อมถึงที่บ้านไม่มีการยกใดๆทั้งสิ้นครับ
ผมมีซื้อประกันเพิ่มไว้ ก่อนหน้านี้ยังคิดอยู่เลยว่าคุ้มมั้ยวะเนี่ย จอแพง ประกันก็แพงตาม, เพื่อนผมที่ซื้อรุ่นเดียวกันก็ไม่มีใครซื้อประกันเพิ่ม กลายเป็นผมจ่ายแพงสุดอยู่คนเดียวในกลุ่ม ซื้อก่อนและบวกประกันอีก, เท่าที่หาข้อมูลก็ไม่เห็นมีใครมีปัญหาจนต้องเครมประกันเลย

พอได้อ่านเริ่มรู้สึกคุ้มประกันขึ้นหน่อยละครับ, แต่ก็หวังว่าจะไม่ต้องใช้ประกันนะ

#6 The Jia

Posted 09 April 2017 - 04:54 PM

View Postgasimos, on 09 April 2017 - 04:34 PM, said:

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
ว่าแต่ผมจะซื้อร้าน lcdtvthailand (แถมสาย hdmi velocita มั้ง)57900 บาท
ร้านพวกนี้มันซื้อประกันได้ไหมอะครับ
หรือต้องร้านไหนครับถึงซื้อประกันได้ คงยอมซื้อเพิ่มดีกว่า
ปกติซื้อได้จากทางร้านเลยนะ แจ้งว่าอยากซื้อประกันเพิ่มเขาก็จัดการให้ ... ที่ผมทำเป็นของ Ali...z, ไม่ได้ซื้อร้านนี้แต่น่าจะคล้ายๆกัน ... เคยได้ยินว่าช่วงหลัง LG มีเพิ่มประกันให้เลยเป็นปีครึ่งหรือสองปีนี่ล่ะ ไม่รู้มีหมดเขตไหม ต้องลองถามทางร้านดู

#7 onetwoshow

Party Party

• High Royal Executive Members

Posted 09 April 2017 - 06:11 PM

View PostThe Jia, on 09 April 2017 - 04:54 PM, said:

ปกติซื้อได้จากทางร้านเลยนะ แจ้งว่าอยากซื้อประกันเพิ่มเขาก็จัดการให้ ... ที่ผมทำเป็นของ Ali...z, ไม่ได้ซื้อร้านนี้แต่น่าจะคล้ายๆกัน ... เคยได้ยินว่าช่วงหลัง LG มีเพิ่มประกันให้เลยเป็นปีครึ่งหรือสองปีนี่ล่ะ ไม่รู้มีหมดเขตไหม ต้องลองถามทางร้านดู

Lg มีประกันเพิ่ม บวกอีก1ปี เป็น2ปีครับ แต่ promotion จะจัดตอนเทศกาล ของผมเป็น promotion ตอนตรุษจีนครับซื้อละแถมประกัน

#8 bookstore

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 14 April 2017 - 06:32 AM

จอสมัยนี้ซื้อประกันเพิ่ม อุ่นใจกว่าแน่นอนครับ อย่าเสียนอนเสียยากเลย

#9 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 14 April 2017 - 11:43 AM

สรุปว่าซื้อมาหรือยังครับ ซื้อแล้วมารีวิวให้ชมหน่อยครับ หากเล่นเกมส์แล้วโอเค (PS4 Pro + HDR) ไม่มีปัญหา

ผมจะได้ตามไปอีกคน เล็ง ๆ ตัว 65B6T ไว้ หรือใครใช้รุ่นนี้อยู่รีวิวให้หน่อยจะดีมาก ๆ ครับ

ใจก็อยากรอ Sony กับ Panasonic นะ แต่ไม่รู้วันวางขาย เวปไทยก็ยังไม่่ขึ้นเลย

แต่เห็น Samsung มีตัว Quantum Dot ในเวปมีลงรายละเอียดไว้ล่ะ Series QA น่าจะมาเร็ว ๆ นี้

ตัว QA65Q7 น่าจัดมากเลย หากราคามันเท่า ๆ กับ KS7500 ตอนนี้อ่ะนะ

Edited by Thosapol_TH, 14 April 2017 - 11:44 AM.

#10 gasimos

Posted 14 April 2017 - 02:22 PM

ยังครับ กะว่าหลังสงกรานต์ เพราะไม่แน่ใจช่วงนี้ร้านเปิด + ส่งไหม
เพราะผมก็ไม่มีรถใหญ่ขนด้วย 555
แต่นี่ก็ว่างถึงอาทิตย์หน้า อยากจัดละเนี่ย

#11 onetwoshow

Party Party

Posted 14 April 2017 - 03:43 PM

View PostThosapol_TH, on 14 April 2017 - 11:43 AM, said:

สรุปว่าซื้อมาหรือยังครับ ซื้อแล้วมารีวิวให้ชมหน่อยครับ หากเล่นเกมส์แล้วโอเค (PS4 Pro + HDR) ไม่มีปัญหา

ผมจะได้ตามไปอีกคน เล็ง ๆ ตัว 65B6T ไว้ หรือใครใช้รุ่นนี้อยู่รีวิวให้หน่อยจะดีมาก ๆ ครับ

ใจก็อยากรอ Sony กับ Panasonic นะ แต่ไม่รู้วันวางขาย เวปไทยก็ยังไม่่ขึ้นเลย

แต่เห็น Samsung มีตัว Quantum Dot ในเวปมีลงรายละเอียดไว้ล่ะ Series QA น่าจะมาเร็ว ๆ นี้

ตัว QA65Q7 น่าจัดมากเลย หากราคามันเท่า ๆ กับ KS7500 ตอนนี้อ่ะนะ

ผมใช้ 55 b6t ซื้อมาเล่นกับ ps4 pro ไม่มีปัญหาอะไรครับ ลื่นมายังไง ก็ลื่นมายังนั้น ใช้สายที่แถมมาจากเครื่องproคับ ส่วนมากผมจะเจอปัญหากับ pc มากกว่า ภาพมันติดๆดับๆ บางที คงต้องเปลี่ยนสาย 2.0 ใหม่ดีๆๆ(แพง)อีกทีครับ

#12 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 14 April 2017 - 08:11 PM

View Postonetwoshow, on 14 April 2017 - 03:43 PM, said:

ผมใช้ 55 b6t ซื้อมาเล่นกับ ps4 pro ไม่มีปัญหาอะไรครับ ลื่นมายังไง ก็ลื่นมายังนั้น ใช้สายที่แถมมาจากเครื่องproคับ ส่วนมากผมจะเจอปัญหากับ pc มากกว่า ภาพมันติดๆดับๆ บางที คงต้องเปลี่ยนสาย 2.0 ใหม่ดีๆๆ(แพง)อีกทีครับ
ที่เขาบอกว่ามีปัญหากับ HDR นี่สรุปไม่เจอปัญหาใช่ป่ะครับ

#13 onetwoshow

Party Party

Posted 15 April 2017 - 12:32 PM

View PostThosapol_TH, on 14 April 2017 - 08:11 PM, said:

ที่เขาบอกว่ามีปัญหากับ HDR นี่สรุปไม่เจอปัญหาใช่ป่ะครับ
ไม่เจอครับ ผมเล่นทั้ง ps4 pro และ pc ไม่เจอปัญหา
เล่น re7 ในคอม ภาพอย่างหลอนเลยครับ ลองหามาเล่นดูนะครับ

Edited by onetwoshow, 15 April 2017 - 12:32 PM.

#14 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 15 April 2017 - 07:34 PM

View Postonetwoshow, on 15 April 2017 - 12:32 PM, said:

ไม่เจอครับ ผมเล่นทั้ง ps4 pro และ pc ไม่เจอปัญหา
เล่น re7 ในคอม ภาพอย่างหลอนเลยครับ ลองหามาเล่นดูนะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ RE7 น่าจะเหมาะกับ VR มากกว่านะครับ ส่วนผม PC จะเล่นกับจอคอมแยกต่ทงหากไปเลยครับ

#15 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 16 April 2017 - 07:28 PM

55K ราคาลงมาสวยมากกกก
เเล้วตัว 65 นิ้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ อยากได้ 65 ไปเลย

#16 gasimos

Posted 17 April 2017 - 11:55 AM

65 รุ้สึก 82000+ มั้งคับ
ผมจัดละ 55' 54xxx
ส่งวันนี้เลย

#17 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 17 April 2017 - 03:23 PM

ขอบคุณครับ งั้นรออีกปี อยากได้ราว ๆ 65XXX
ปีนี้พานา โซนี่ ลงมาเล่นด้วย ราคาอาจจะเข้าใกล้ความฝันเร็วขึ้น อิอิ
ยังไงฝากรีวิวด้วยนะครับ