`

Jump to content

ปากหม้อพุ-พาน vs คุณนายค่าตัวแพงที่สุดในสามโลก

• You cannot reply to this topic
No replies to this topic

#1 BullDog

จิ้มให้ไส้แตก

• Royal Executive Members

Posted 20 February 2017 - 11:05 AM

ปากหม้อพุ-พาน vs คุณนายค่าตัวแพงที่สุดในสามโลก

เมนูเด็ด ปากหม้อญวน , ก๋วยจั๊บญวน , น้ำจิ้ม , พิซซ่าเวียดนาม , หมูยอสดทอด , กาแฟเวียดนาม

เพจร้านครับ http://www.facebook.com/PuPanBangkok/

ผมได้มีโอกาสพาคุณแม่ (นางแบบค่าตัวแพง) ตั้งใจพาแม่มาลิ้มลองอาหารที่ร้านนี้ พูดก็พูดเถอะครับ ผมมาร้านนี้ 2-3 หนละ เพราะเป็นร้านของเพื่อนผมเอง แต่ผมคงไม่พาคน (ที่ผม) รักมาทานอาหารที่มันไม่อร่อยแน่ๆ ดังนั้นผมจะมารีวิวให้ท่านได้ชมกัน

ผมชื่อจุกครับ เรียกไอ้จุกก็ได้ถ้าพี่ๆ ต้องการ ถถถถถ มาเริ่มกันเลยย !

วันนั้นผมเพิ่งไปต่อใบขับขี่ที่ขนส่งตลิ่งชั่น ออกจากขนส่งเที่ยงพอดิบพอดี (จำได้เพราะลุ้นกลัวเสร็จไม่ทัน ท่านๆ เค้าพักเที่ยง) ผมก็มุ่งหน้าจากบรมราชนนีฯ ยาวๆ ถึงแยกสาย 4 กลับรถตรงแยกที่จะเลี้ยวไปศาลายา กลับรถเสร็ิจชิดซ้ายเลยครับ เลี้ยวเข้าถนนเลียบคลองทวีวัฒนา 800 เมตร ร้านอยู่ซ้ายมือ แนะนำจอดรถหลังร้านครับที่จอดรถกว้างและปลอดภัย

มาถึงปุ๊บเลือกนั่งริมด้านหน้าร้านติดถนนเลย ลมเย็นสบาย

เอาละคุณนายหิว (มาก) แล้ว รอไอ้จุกอบรม+ต่อใบขับขี่ 3 ชม.กว่า แม่ผมหิวแบบ...(โทษนะฮะ)
แดรกช้างได้ทั้งตัว งั้นจะสั่งอะไรดีละ?

จัดชุดเล็กให้แกก่อนเลย ปากหม้อญวน พิซซ่าญวน กาแฟเวียดนาม 2 แก้ว

ตามมาด้วย ก๋วยจั๊บญวน กับ ไข่ดาว
(ไม่เล็กละ)

ระหว่างนั้นก็นั่งคุยกับเจ้าของร้าน (เพื่อนจุกเองจ๊ะ) คุยกันเรื่องที่มาที่ไป ทำไมต้องพุ-พาน โห! เรื่องมรึงยาว มีเรื่องราวมาก ไว้วันหลังมาเล่าให้ฟังนะครับ

ไม่ถึง 5 นาที กาแฟมาเสริฟก่อนครับ

ตามมาด้วยก๋วยจั๊บญวนมาเป็นที่ 1 ผมเดาว่าเพราะน้ำซุปที่พร้อมอยู่แล้ว แค่ลวกเส้น ใส่เครื่องก็น่าจะพร้อมเสิร์ฟละ เป็นอาหารจานด่วนได้เลยนะเนี่ย เข้าทางคุณนายเลย ไม่พูดพร่ำทำเพลง ลุยย!

จุก : อร่อยไหมแม่?

คุณนาย : อร่อยๆ น้ำซุปของเค้าอร่อย กระดูกหมูนี้ก็ดี เนื้อนุ่ม

เจ้าของร้าน : ยิ้มมุมปาก มันมีสูตรของมันครับแม่...บลา บลา บลา ยาวไป

คราวนี้ถึงคิวพระเอก ปากหม้อญวน ลงจอดปุ๊บ ตะเกียบมาปั๊บ

จุก : แม่ลองน้ำจิ้มเค้าดู ทีเด็ด!!

คุณนาย : เหรอ? (คีบปากหม้อ บรรจงจุ่มลงไปในถ้วยน้ำจิ้ม)

คุณนาย : อืมม อร่อย หมูยออร่อย น้ำจิ้มก็อร่อย (มือยังไม่วางจากตะเกียบ)

จุก : ลองมั่งๆ (ยัดเข้าปาก ในทีเดียว ถถถถ 😂😂) เมนูนี้ผมพึ่งได้เทสเป็นครั้งแรก ปกติมาก็ซัดแต่พิซซ่าญวน รสชาติมันไม่ได้เข้มข้นหรือจัดจ้านอะไรแต่สิ่งที่ได้คือกลิ่นพริกไทยกับสัมผัสของลิ้นที่กระทำกับเนื้อแป้ง แป้งที่ทำใหม่สดๆ +ไส้ +น้ำจิ้มแล้ว เฮ้ย ! แมร่งได้เลย ! มีเบียร์ไหม? ผมหันไปถามเพื่อน (ยังเต็มปากอยู่เลย)

เจ้าของร้าน : ไม่มีขายเว้ย (หันไปคุยกับคุณนายต่อ) หมูยออร่อยไหมครับแม่? หมูยอทางร้านทำเองนะแม่ ผมทำเองครับ 😀

คุณนาย : อร่อย หมูยออร่อย หอมพริกไทย (ก้มหน้าก้มตา กินต่อ)

จุก : เฮ้ย ที่นี่เป็นครัวแบบเปิดนี่นา ขอเข้าไปดูหน่อย อยากรู้มันทำยังไง?
(ผมรีบวิ่งไปเลยกลัวไม่ทัน)

ครัวเค้าใช้พื้นที่จริงๆ ไม่เยอะเลยนะครับ จุดเด่นๆ คือต้องมี "หม้อที่ใช้ทำปากหม้อ" และอุปกรณ์ทำครัวอื่นๆ อีกนิดหน่อย อ่อ มีเค้าท์เตอร์ชงกาแฟและเครื่องดื่มด้วยสะดวกดี 😀😀😀

จุก : เฮ้ยแปลกดีว่ะ เพิ่งเคยเห็นหม้อที่ใช้ทำปากหม้อก็คราวนี้
(เดินมาที่โต๊ะ)

เจ้าของร้าน : เวลาลูกค้าเยอะ ต้องใช้ หม้อ 2 ใบยิ่งสนุก ปากหม้อหรืออาหารเวียดนาม รสชาติต่างกันที่ แป้ง ไส้ และน้ำจิ้ม (แมร่งแอคเลย)

น้องๆ มาเสิร์ฟพิซซ่าญวนละ ไหนลอง !

จุก : อร่อยเนอะแม่ (ปากยังเคี้ยวตุ้ยๆ)

คุณนาย : อืมม อร่อย กรอบดี กี่บาทเนี่ยลูก?

เจ้าของร้าน : ไม่แพงครับแม่ 80 บาท

คุณนาย : อุ้ย ถูกจัง ให้ตั้งเยอะ กินไม่หมดนะเนี้ย เต็มโต๊ะเลย ช่วยแม่ทานหน่อย (หันมาหาผมพร้อมกับดันชามก๋วยจั๊บญวนมาทางผม)

จุก : ไหนขอลองก๋วยจั๊บหน่อย ... อืมม ใช้ได้เลย น้ำซุปใสแต่รสชาติกลมกล่อม ไหนลองกินกับไข่ดาวดิ๊ ไข่ดาวอะไรไส้ทะลัก?

เจ้าของร้าน : ลองดู ไข่ดาวสูตรพุ-พาน หมูยออัดแน่น หอมเจียวใส่เยอะๆ ... เป็นไง? ได้เรื่องไหม?

จุก : เออได้ๆ หมูยอนี่ดีเนอะ ทำอะไรก็อร่อย แสดงว่าเมนูพวกนี้เหมาะกับอาหารเช้าดิ่?

เจ้าของร้าน : ใช่ๆ ลูกค้าส่วนใหญ่สั่งกินกันเป็นอาหารเช้า มีขนมปังญวน ไข่กะทะอีก เอาม่ะ เดี๋ยวสั่งให้?

จุก : เฮ้ย พอๆๆ (โทษนะครับ) แดรกไม่ไหวแล้วแม่เอาไรอีกไหม? ผมอิ่มแล้วน๊าาา

คุณนาย : แม่ก็อิ่มแล้ว สั่งยำๆ ให้พี่เค้าหน่อย เค้า Line มาบอกอยากกินอะไรก็ได้ที่ยำๆ

จุก : โอเคงั้นจัด ปากหม้อญวนกับยำข้าวเกรียบปากหม้อให้อย่างละ 1 ชุดนะ

เจ้าของร้าน : โอเคครับเจ้านาย

ครับนี้คือรีวิวแรกของผม เพื่อบรรยายอาหารของ ร้านปากหม้อพุ-พาน

สุดท้ายนี้ขอบอกรวมๆ ว่าร้านนั่งสบายครับ ลมเย็นอากาศถ่ายเทสะดวก ร้านเป็นแบบครัวเปิด มองเห็นพ่อครัวทำอาหาร รสชาติกลางๆครับ แต่วัสดุที่ใช้ทำเยี่ยมมาก ทั้งหมูยอ หมูสับ ผักสดมากๆ ที่ขาดไม่ได้พระเอกตัวจริง คือ น้ำจิ้มรสเด็ด รวมกันได้อย่างลงตัว มีโอกาสต้องมาลองครับ คุ้มค่ากับราคาฝุดๆ

ภาพบรรยากาศในร้าน + อาหารที่สั่งกลับบ้านครับ

Posted ImagePosted ImagePosted Image

ลองเข้าไปดูในเพจได้ครับ http://www.facebook.com/PuPanBangkok/

Edited by BullDog, 20 February 2017 - 11:15 AM.