`

Jump to content

For Honor : กระทู้ลงชื่อ / Tips & Tricks / update : ระบบ gears

8 replies to this topic

#1 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 15 February 2017 - 08:29 PM

ขอเชิญมาลงชื่อกันหน่อยเผื่อจะยกพวกไปตีกะใครครับ

ID ขอเป็นของ Uplay เท่านั้นนะครับ (ถ้าใครเล่นของ steam จะโดนบังคับสมัครอยู่แล้ว)

-----------------------------------------------
H2ODGO
Saxlive - คุณ Sax
DarZKKnight
-------------------------------------------------

Tips 10 ข้อควรปฏิบัติพื้นฐานในเกม

1.ทำ port forward เพื่อให้ NAT เป็นสีเขียวซะ

ปัญหาใหญ่ที่ทำลายอรรถรสของผู้เล่นตอนนี้คือเรื่องของการต่อเข้าเกมไม่ได้ หลุดออกจากห้องบ้าง หาห้องไม่เจอบ้าง
ตรงนี้การมี NAT เป็น strict ถือเป็นตัวการหนึ่งของปัญหานี้ครับ สำหรับผู้ที่ไม่รู้ว่า NAT ของตัวเองอยู่สภาพไหน ให้ดูตามภาพครับ

ซึ่งถ้า NAT ของเราเป็นสีเหลือง หรือแดงนั้น นอกจากจะทำให้หาห้องยากขึ้นแล้ว บางครั้งหากโฮสหลุด เราจะต่อกับโฮสใหม่ไม่ได้ด้วยครับ
ตัวการที่ทำให้ NAT ของเรางอแงนั้นปกติแล้วจะมาจากเราเตอร์ที่เราใช้เป็นหลัก แก้ไขได้โดยการทำ port forwarding ครับ
แต่ปัญหาของการ forward port คือ เราท์เตอร์แต่ละรุ่นแต่ละค่ายแต่ละแบบนั้น มีระบบการทำและเมนูต่างกันไป ดังนั้นจึงไม่สามารถสอนทำ
แบบเป็นขั้นเป็นตอนได้ แต่มันก็จะมีทริคให้การหาหน้าจอเซ็ทอัพของเราท์เตอร์ที่เราใช้อยู่ครับ โดยการใส่รหัสรุ่นของโมเดลที่เราใช้ลงไปในกูเกิ้ล

เช่น เซิร์จหาคำว่า DSL-2877AL Dlink port forward for honor อะไรแบบนี้

ซึ่งพอร์ตที่เราจะต้องเปิดสำหรับเกมมีตามนี้ครับ

For Honor PC Ports
TCP: 80, 443, 13000, 13005, 13200, 14000-14001, 14008, 14020-14024
UDP: 3075 (แต่บางเจ้าบอกต้องเปิด 3074 ด้วย)

อ้างอิงจาก https://portforward....help/for-honor/

2. Consistence 60 fps คือสิ่งที่ดีที่สุด

เรื่องนี้เป็นเรื่องพื้นฐานที่คนเล่นเกมแนวไฟท์ติ้งจะรู้กันดีว่าการที่เกมรันที่ 60 เฟรมตลอดเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ ซึ่งเกมนี้ปกติแล้วจะปรับออพชั่นกราฟฟิค
ให้ออกมาสวยที่สุดที่เครื่องจะทำได้โดยเฟรมไม่ตกมาก แต่ปัญหาคือบางครั้งออพชั่น auto-detect ที่ว่ามันจะทำให้เฟรมต่ำกว่า 60 ในบางครั้งที่มีฉากสงครามกว้างๆ
ครับ ดังนั้นให้เราปรับเองและ benchmark เองดีกว่า

และอีกจุดหนึ่งถ้าเป็นไปได้ให้ปิด V-sync ด้วยก็จะดีครับ(สำหรับผู้ที่มี Gsync หรือ FreeSync) ซึ่ง frame buffering ในเกมนี้จะเพิ่ม delay frame ให้เราอีก 1-2 เฟรม
(ซึ่งเอาจริงๆสำหรับเกมนี้มันไม่ได้มากอะไรครับ ดังนั้นถ้าไม่สบายตา เปิดไว้ก็ได้นะ)

3. หาจอย Dual Sticks ดีๆสักอัน

เกมนี้ถึงจะถูกออกแบบมาให้ใช้เมาส์ คีย์บอร์ดเล่นได้ แต่ก็ไม่ได้เป็นอุปกรณ์หลักที่เกมถูกออกแบบมาให้เล่นครับ ดังนั้นไปหาจอยมาซะ (ถ้าบ้านมีคอนโซลด้วยก็เอามาเสียบ
เล่นก็ได้ครับ (พวกไดรเวอร์จอย Xbox , Playstation บนออนไลน์นั้นมีเพียบ) แล้วประสบการณ์ในการเล่นเกมนี้จะดีขึ้นอีกเป็นเท่าตัวเลยทีเดียว

4. อย่ารัวปุ่ม เด็ดขาด !!

สำหรับหลายๆท่านที่หัวร้อนจากการ "ฟันคนอื่นไม่ทัน" "ตัวละครหน้ามืด" "โดนจับโยนไปโยนมา" "ฟันไปก็โดนกันได้ตลอด" หลายๆครั้งเกิดจากการพยายามสั่งให้ตัวละครของเรา
ทำคำสั่งนั้นๆโดยที่ไม่เข้าใจถึงพื้นฐานการออกแบบของเกมครับ พื้นฐานของเกมนี้ถูกสร้างมาให้เป็นเกมแนว Versus / Duelist / PvP เป็นหลัก ทำให้ตัวละครของคุณมีทั้งน้ำหนัก ระยะ
และความอึดเป็นของตัวเอง ดังนั้นการแกว่งดาบแต่ละครั้งจึงมีผลที่ต้องรับผิดชอบสูงมาก ดังนั้นนอกจากต้องศึกษาว่าตัวละครของเราดีต่อการใช้ในระยะไหน ใช้คอมโบอย่างไร และรับ
มือกับฝ่ายตรงข้ามแบบไหน การฝึกร่างกายให้เคาะปุ่มครั้งเดียวและใช้หลักการของการกะจังหวะ (timing) จึงสำคัญมาก อีกสิ่งที่จำเป็นต้องมีคือสติ และการช่างสังเกตุสถานการณ์รอบข้างครับ

5.รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง

เกมนี้นอกจากคุณจะต้องเพ่งสติไปที่ศัตรูแล้ว หลายๆครั้งก็ต้องจำเป็นจะต้องดูสถานการณ์รอบข้างด้วย พยายามหาประสบการณ์ในสนามรบอยู่ตลอด เช่น

-ที่ที่เราสู้มีหน้าผาหรือกับดักอะไรให้เราใช้หรือไม่?
-เรากำลังสู้กับศัตรูอยู่ในวงล้อมของสมุนศัตรูหรือเปล่า? (minion ของศัตรูถึงจะ interrupt เราไม่ได้ แต่ก็ทำให้เลือดเราลดและก่อความรำคาญให้เราได้พอสมควรครับ)
-เพื่อนที่สู้อยู่ข้างๆเราตายแล้วหรือยัง?
-กำลังโดนรุมจะหนีหรือจะตั้งหลักป้องกันตัวเองดี? (หลายๆครั้งปักหลักสู้เพื่อเอา revenge นั้นมีประโยชน์กว่าพยายามหนีโดยไม่มีเป้าหมายนะครับ)
-เราควรจะเฝ้าศพศัตรูดีหรือเปล่า? (กันเพื่อนมาชุบ)
-มีศัตรูให้รุมแต่อีกฝ่ายเป็น Heavy ที่เก่งกาจ เราจะเสี่ยงรุมดีหรือเปล่า? (รุมไม่ดูตาม้าตาเรือบางทีมีตายหมู่นะครับเกมนี้)
-จำจุดเกิดของ Power up ให้ได้

สิ่งเล็กๆน้อยๆเหล่านี้ บ่อยครั้งมากที่จะช่วยพลิกสถานการณ์การรบได้ ดังนั้นจึงคุ้มค่าที่จะเก็บข้อมูลจากสิ่งรอบตัวด้วยครับ

6.อย่าชะล่าใจ และอย่าท้อถอย

เกมนี้ในโหมดที่เล่นกันตั้งแต่ 4 คนขึ้นไปเช่น 2v2 , 4v4 หรือ dominion จะมีระบบที่ทำให้เกมสามารถ comeback ได้ในช่วงท้ายของเกม การวางแผนเล่นเล่นอย่างมีสติ
อยู่ตลอดนั้นจะทำให้คุณสามารถฉวยโอกาศตีโต้ หรือเอาชนะแบบสายฟ้าแลบได้ เช่นเทคนิคการแอบไปยึดจุดเพื่อรีเซทสถานะ Broken (เกิดไม่ได้) หรือแอบวิ่งไปชุบเพื่อนในขณะที่คนที่โดน
รุมยื้อเวลาให้มากที่สุดและป้องกันตัวเองไม่ให้โดน execution (ทำให้เรามีโอกาสฟื้นกลับเข้าเกมได้อีกครั้ง)

7.ฝึกกับ AI

เกมนี้ AI โหดมากครับ (ในแง่ของการดวลนะ) ถ้าอยากเก่งเร็วๆ ลองเล่น Duel Practice กับบอทเลเวล 3 ดูครับ เพราะบอทจะใช้ทั้งเพลงดาบ และลูกเล่นล่อหลอกทุกอย่างเพื่อ
ที่จะกุดหัวเราให้ได้จริงๆ

8. หา main และฝึกให้เก่ง

เกมนี้มีหลักของการออกแบบฮีโร่ที่ต่างจากเกมแนว MOBA หรือแนวฮีโร่ทั่วๆไปคือ ตัวละครไม่ได้มีหลักของการเล่นแบบ synergy (การใช้สกิลเพื่อเกื้อหนุนกัน) เท่าเกมอื่น
และจะออกไปทางเกมแนวไฟท์ติ้งมากกว่า (คือทุกคลาสมีไว้สู้ แค่สู้ต่างกัน) ดังนั้นหาตัวที่ชอบ แล้วฝึกหนักๆได้เลยครับ แต่ในขณะเดียวกัน การมี Main ไว้สัก 4 ตัว
ให้ครบทุกคลาส (Vanguard , Heavy , Assassin , Hybrid) เป็นเรื่องที่ดีกว่า เพราะในหลายๆสถานการณ์ ทีมอาจจะต้องการตัวที่ิวิ่งเร็ว และอาจจะต้องการตัวที่ยื้อจุดได้นานๆ
การที่ทั้งทีมมีแต่ assassin หรือ hybrid จะทำให้ทีมเสียเปรียบเวลาเจอตัวที่สามาถแก้ทางได้ครับ

9.อัพเกรดไอเทม ซื้อ Champion status

สำหรับโหมด Dominion และ Deathmatch จะมีสิ่งที่เรียกว่า Gears effect อยู่ครับ ซึ่งหมายถึงไอเทมที่เราได้มาจากการเล่นหรือเปิดกล่องในเกมนี้ สามารถเปลี่ยน
ได้ ซึ่งนอกจากจะดูเท่แล้วยังมี status ที่แตกต่างกันอีกด้วย ซึ่งการเปลี่ยนไอเทมสำหรับเกมนี้จะเน้นไปทางปรับเปลี่ยนแนวทางการเล่นมากกว่าทำให้ไอเท็มดีขึ้นครับ
(เพราะของทุกชิ้นจะทำให้ค่าบางอย่างมากขึ้น แต่ส่วนอื่นๆก็จะน้อยลงด้วย และการอัพเกรดก็เช่นเดียวกันคือทำให้ค่าที่เราอยากได้สูงขึ้นแต่ค่าอื่นๆก็จะน้อยลงด้วย)
ดังนั้นก็ตัดสินใจดีๆว่าตัวเองต้องการเล่นตัวละครนี้แบบไหนนะครับ และให้ระลึกไว้เสมอด้วยว่าแนวทางที่ใช้ในโหมดที่มี Gears effect จะไม่สามารถใช้ได้ในโหมด
Duel / Brawl นะครับ ดังนั้นบางทีจะทำให้เรารู้สึกไม่คุ้นเวลาเปลี่ยนโหมด

อีกส่วนที่ควรให้ความสำคัญคือการซื้อ Champion status (มันก็จะราวๆ Booster pack ของเกม moba ทั่วไป) ซึ่งสามารถ หาซื้อได้ในราคา 2000 steel (3วัน) ซึ่งจะทำให้
ได้โบนัส xp (ทั้งเราและเพื่อนร่วมตี้) ได้ steel เยอะขึ้น (แถมมีโบว์สวยๆบนชื่ออีกต่างหาก ฮา) แต่ถ้าจะลงทุนซื้อมาก็คิดให้ดีๆนะครับว่าช่วงนั้นมีเวลาเล่นให้คุ้มหรือเปล่า
(ซื้อมาสามวันไม่ได้เล่นเลยก็ไม่มีความหมายนะครับ)

10. วอร์มอัพก่อนเข้าเล่นจริง

อันนี้สำคัญและเป็นพื้นฐานของเกมไฟท์ติ้งอีกเหมือนกันครับ ถ้าวันไหนมีเวลาจะเล่นยาวๆ การไปต๊องแต๊งกับบอทหรือกับเพื่อน 1 ต่อ 1 ก่อนสักรอบสองรอบจะช่วยได้เยอะ
มากเวลาลงสนามจริง สาเหตุหลักๆคือเกมนี้ยังเป็นเกมใหม่อยู่ครับ (ใหม่ในช่วงขณะที่เขียนนึ่ก็เพิ่งออกมาได้แค่สองวันนะครับ ฮา) ดังนั้นต่อให้เราฝึกมาดีขนาดไหนก็ตาม
ถ้าไม่วอร์มอัพก่อนเข้าเล่น จะทำให้เรามีโอกาส panic (ตื่นสนาม) ได้มาก ดังนั้นเริ่มที่อะการฝึกเบาๆก่อนจะดีกว่าโดดไปเป็นหมูให้เขาเชือดครับ

------------------------------------------------------

ระบบ Gears

------------------------------------------------------

ประเด็นนี้เป็นประเด็นที่ค่อนข้างจะมีการถกเถียงกันมากพอสมควรเลยจะขอเขียนก่อนนะครับ สำหรับระบบ Gears ของเกมนี้ถูกตั้งแง่กันมาว่า "เฮ้ยระบบโกง" "pay 2 win นี่หว่า!?"
ซึ่งตามประสบการณ์และหาข้อมูลแล้ว สิ่งที่พอจะสรุปได้คือไอเทมเลเวลสูงๆ ไม่ได้ดีกว่าไอเทมทั่วไปในแง่ของค่า status โดยรวมครับ แต่มันคือการเพิ่มค่า status บางอย่างและไปลดบางอย่างแทน
ตามภาพครับ

Posted Image Posted Image

ซึ่งแต่ละ tier นั้น มีค่ามาตรฐานต่างกันไม่มาก และยิ่งอัพเกรด ค่าที่เพิ่มและลดก็จะยิ่งมากขึ้น (อัพเกรดแล้วค่าที่ต่ำก็จะยิ่งลดลงด้วยนะครับ)
ดังนั้นถ้าจะบอกว่าคนที่มีไอเทมแรงๆจะได้เปรียบกว่านั้นก็ไม่จริงเสมอไปครับ (เช่นด้านบน ก็เทียบได้ว่าเป็นขวานไม่แรงที่เหวี่ยงได้หลายที
กับขวานที่แรงแต่เหวี่ยงได้น้อยครั้งกว่า ประมาณนี้ครับ)

แต่ถ้าจะดีเบทกันอีกด้านหนึ่งนั้น การที่บางคลาสมีรูปแบบการเล่นแบบเฉพาะเจาะจงอยู่แล้ว (เช่น Berserker เน้นรุกสุดตัวอยู่แล้ว และไม่ต้องการพลังป้องกันมากนักเพราะใช้วิธีหลบเอา)
ก็ทำให้พอเห็นได้ว่าค่าพลังบางอย่างนั้นสำคัญต่อคลาสบางคลาสมากกว่าอีกค่านั่นเอง ดังนั้นผู้เล่นระดับสูงๆก็มักจะเน้นเสริมปมเด่นและใช้ทักษะปกป้องปมด้อยของคาแรคเตอร์แทนทำให้
กล่าวได้ในระดับหนึ่งเหมือนกันว่าไอเทมระดับสูงๆทำให้ได้เปรียบแต่ก็ต้องใช้ทักษะของผู้เล่นในการฝึกใช้ด้วยเช่นเดียวกัน

กระนั้นตัวเกมก็พยายามจะจับคู่ไม่ให้ผู้เล่นที่มีไอเทมระดับสูงกับต่ำ (คนละ tier ) มาพบกันมากนัก ซึ่งระบบ matchmaking ก็ทำหน้าที่ได้พอสมควร
(แต่ในประเทศที่มีฐานผู้เล่นไม่มากนักก็มีโอกาสจะโดนจับคู่กับคนที่มีระดับต่างกันมากขึ้น) และไอเท็มนั้นจะมีผลในแง่ของค่าพลัง เฉพาะในโหมด
Dominion และ Deathmatch ครับ สำหรับ Duel และ Brawl นั้นจะมีไว้ประดับชิคๆเท่านั้น

สำหรับอัตราการดรอปของไอเท็มนั้นจะดรอปตาม reputation level ของเราครับ (ซึ่ง reputation level จะขึ้นเมื่อ level ตัวละครของเราเกิน 20
ทำให้ 1 Rep เท่ากับเลเวล 21 เลเวลครับ )

Rep - 0 ได้แต่ของปกติ ( Common )
Rep - 1 มีโอกาสเปิดกล่องและดรอปไอเท็มแรร์ได้ในโอกาสน้อย (Rare)
Rep - 2 มีโอกาสเปิดกล่องและดรอปไอเท็มแรร์ได้ในโอกาสมากขึ้น ของ common จะเริ่มน้อยลง
Rep - 3 มีโอกาสเปิดกล่องและดรอปไอเท็ม Heroic ได้ในโอกาสน้อย (Heroic เป็นไอเท็มมระดับสูงสุดครับ)
Rep - 4 จะไม่มีโอกาสได้ของ Common แล้ว และมีโอกาสได้ของ Heroic มากขึ้นครับ

นอกจากนี้ไอเทมยังมีระดับที่ดรอปยากมากๆซึ่งเรียกกันว่า Legendary ด้วย ซึ่ง skin จะสวยงามมากแต่ค่าพลัง
จะเท่ากับระดับ Heroic ครับ

Tips : สำหรับเรื่อง Gear นี่หลายๆคนที่เพิ่งเริ่มเล่นมักจะเสียเวลาไปกับการเปิดกล่องและจ่าย Steel ฟุ่มเพือยไปโดยไม่รู้ตัวครับ
(ซึ่ง steel อาจจะหาง่ายในช่วงแรกๆของเกม แต่หลังๆนี่หายากพอสมควรเลยครับ) คำแนะนำที่ดีกว่าการเสียเงินกับการอัพเกรดไอเท็ม
คุณควรจะเก็บไว้และศึกษาว่าท้ายที่สุดแล้ว Build ไหนที่เข้ากับตัวคุณจริงๆและค่อยอัพเกรดหลังจาก Reputation ขึ้น 3 แล้วเท่านั้นครับ

Heroes Tips (ขอเล่นเก็บข้อมูลก่อนแล้วจะมาเขียนครับ)

Edited by H2O, 18 February 2017 - 06:12 PM.

#2 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 February 2017 - 03:40 AM

ตอนนี้ไม่เข้าใจว่าโหมดเหลืองเค้านับกันยังไง คือต้องบล็อคได้หรือว่าแค่โดนรุมดัมเมจเยอะๆ ช่วงนี้เจอแบบเข้าไปรุมจิ้ม 2-3 ที สายเหลืองกันเลยทีเดียว

#3 H2O

空のティーア

Posted 16 February 2017 - 04:40 AM

View Postsax, on 16 February 2017 - 03:40 AM, said:

ตอนนี้ไม่เข้าใจว่าโหมดเหลืองเค้านับกันยังไง คือต้องบล็อคได้หรือว่าแค่โดนรุมดัมเมจเยอะๆ ช่วงนี้เจอแบบเข้าไปรุมจิ้ม 2-3 ที สายเหลืองกันเลยทีเดียว

revenge จะได้จากการถูกรุม ทั้งโดนตีหรือป้องกันได้ก็ตาม บางคลาสได้ revenge จากการตีคนอื่นด้วย (เช่น passive ของ Orochi) แต่หลักๆคือการโดนรุมครับ

#4 onetwoshow

Party Party

Posted 16 February 2017 - 02:15 PM

ผมเจ้ามาจองที่ ขอบคุณครับ

#5 H2O

空のティーア

Posted 16 February 2017 - 06:38 PM

View Postonetwoshow, on 16 February 2017 - 02:15 PM, said:

ผมเจ้ามาจองที่ ขอบคุณครับ

ทิ้ง ID ไว้ได้นะครับ เผื่อได้เจอกันในสนามรบ :r13:

#6 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 16 February 2017 - 07:37 PM

เกมนี้เล่นคนเดียวหรือต้องเล่นเป็นทีมคับ

#7 H2O

空のティーア

Posted 16 February 2017 - 08:29 PM

เล่นคนเดียวก็ได้ จับคู่ลุยกับเพื่อนก็ได้ จับคู่เพื่อนลุยกับ AI ก็ได้ พาพรรคพวกไปลุยกับคนอื่นได้หมดครับ (1v1 2v2 4v4)

แต่ถามถึงต้องการทีมเวิร์คมากมัั้ย ถึงเกมนี้จะไม่ได้เน้น synergy มากเท่าไหร่ แต่ก็จะเน้นไปทางการรู้หน้าที่และ
role ของแต่ละคนมากกว่า ดังนั้นการมีทีมเก่งๆก็จะช่วยได้พอสมควรครับ

#8 A-mail

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 17 February 2017 - 01:04 PM

DarZKKnight ครับ เล่นบน PC
ฝึก Raider กับ Lawbringer อยู่
... ไก่กามากกับพวกเกมแนวไฟต์ติ้ง TT

#9 H2O

空のティーア

Posted 17 February 2017 - 06:26 PM

View PostA-mail, on 17 February 2017 - 01:04 PM, said:

DarZKKnight ครับ เล่นบน PC
ฝึก Raider กับ Lawbringer อยู่
... ไก่กามากกับพวกเกมแนวไฟต์ติ้ง TT

สองตัวนี้โหดดีครับ ผมเมน Raider อยู่แต่วันนี้ต้องมาฝึก Lawbringer เพราะเควสบังคับ