`

Jump to content

สอบถามครับ ระหว่าง LG 49"uh650t กับ LG 49"uh850t เอามาเล่น ps4pro

6 replies to this topic

#1 tuykung

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 05 February 2017 - 04:50 PM

พอดีกลางเดือนนี้ผมกำลังถอยทีวีเครื่องใหม่ครับ เอามาเล่นกับ ps4pro แต่เห็นสองตัวน่าสนใจคือ 49"uh650t กับ 49"uh850t
แต่ไปผมดูข้อมูลมาเหมือนจะบอกว่า uh850t แสดงผล ดีกว่า uh650t เพราะเป็น 10bit ผมก็เลยสงสัยว่า 10bit กับ 8bit
นี้มันแสดงผลต่างกันขนาดเห็นได้ชัดเลยเหรอครับ แถมราคาสองตัวนี้ ค่อนข้างห่างกันพอสมควร ทั้งๆที่ 4k เหมือนกัน
เพื่อนๆว่าผมควรซื้อตัวไหนดีครับ แล้ว 4k ต้องจอ 55" นี้จริงไหมครับ พอดีห้องผมมันวางได้แค่ 49" เอง

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#2 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 07 February 2017 - 11:47 PM

จอโค้งเล่นเกมบอล แล้วแปลกนะ

#3 FanaGu

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 08 February 2017 - 03:17 PM

มารอด้วยครับ
ผมนี้อยากได้แค่ 40-43 มากกว่านี้ไม่ไหวเช่นกัน
เน้นดูหนัง กับ เล่นเกม

#4 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 08 February 2017 - 10:01 PM

นอกเรื่องละกันครับ ตอนนี้เล็งๆดู 8 กับ 10 บิตนี่ผมหาเจอแต่การ์ตูนที่เป็น 10 บิต ตามทฤษฎี 10 บิต ควรจะต้องเกลี่ยสีได้ดีกว่า คือ ไม่เห็นเป็นชั้นๆ แบบท้องฟ้าเป็นชั้นๆครับ แต่ข้อจำกัดของ HDMI 2.0 มันส่งสัญญาณไม่กว้างพอที่จะเป็น 10 บิต และสี 4:4:4 ได้ ก็เลยเหมือนว่ามันไม่มีประโยชน์อะไร เพราะหนัง เกมปัจจุบัน มันบีบสีมาที่ 4:2:2 หรือ 4:2:0เท่านั้น ผมใช้ 40 นิ้ว 8BIT มาทำจอคอม กับ 55 นิ้ว 10Bitไว้ดูหนังทีวี ของซัมซุง อยู่ สารภาพว่า 55นิ้วนั้น คุณภาพจอดีกว่า เลยดูดีกว่า พอมาเป็น 10 BIT แถมเข้าไปด้วย ด้วยในใจผมเลยอาจจะลำเอียง คิดว่ามันสวยกว่าครับ ถ้างบถึงก็แนะนำ10BIT Panel ดีกว่าครับ 40นิ้วนี่ 4K ก็เห็นผลแล้วครับ ถ้าจ่ายสัญาณ 4 K แท้ๆเข้าไป ถ้านั่งเกิน 3 เมตรจากจอ ผมว่าต่อให้ 55 นิ้ว 4K vs.1080P ก็ไม่เห็นผลมากนักครับ ต้องจ่อใกล้ๆเอา

แต่อีกประการ เคยเห็นว่า4K ของ SONY บางรุ่น จ่ายสัญญาณ 1080 เข้าไปมันได้ถึง 120 Hz ซัมซุงไม่มีรุ่นไหนทำได้ครับ ณ เวลานี้ แม้จอจะเป็น 120Hzก็ตามได้แค่ 60 เฟรม
ผมเลยคิดว่าเล่นเกมได้เฟรมถึง 120 เฟรม (คอมแรงๆ) ที่1080 น่าจะดีกว่านะครับ แต่ไม่เคยเห็นภาพตอนปล่อย 1080P 120Hz. ของ Sony เหมือนกันครับ เลยตอบไม่ได้ว่าภาพดีกว่ามั้ย

#5 FanaGu

Posted 09 February 2017 - 11:32 AM

http://www.sony.co.t...s/x8300c-series
ตัวนี้ถ้าเอามาเล่น PS4 pro ตรงๆเลยน่าจะดีกว่าเล่นกับ full hd มากไหมครับ
จอขนาด 40-43

#6 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 09 February 2017 - 10:58 PM

FanaGu, on 09 February 2017 - 11:32 AM, said:

http://www.sony.co.t...s/x8300c-series
ตัวนี้ถ้าเอามาเล่น PS4 pro ตรงๆเลยน่าจะดีกว่าเล่นกับ full hd มากไหมครับ
จอขนาด 40-43

ตกใจเปิดมานึกว่ารุ่น Z9D เป็นรุ่น X83 นะครับ ผมว่าถ้าเล่น PS4 Pro เป็นหลักเนี่ย ดีกว่า FHD อยู่แล้วครับ ภาพมันเนียนตามาก อันนี้ผมเล่น Overwatch บนคอมนะครับ (เกมกินสเป็คหนักๆนี่ การ์ดจอมีจอด) เหมือนตอนApple ออกiPhone 4 อ่ะครับ มันก้าวกระโดดกว่าที่คิดไว้เยอะ จุดๆบนจอนี่ต้องเข้าใกล้มาก ห่างจากจอสัก 20 เซ็นต์ถึงจะเริ่มเห็นตาราง ที่พิมพ์อยู่เนี่ยก็ดูจอ 40 นิ้วอยู่ ห่างตาประมาณ 60 เซ็นต์ผมก็มองไม่ออกแล้วครับเรื่องตาราง
ห่วงเรื่องหนึ่ง คือ Input Lag ผมไม่ทราบข้อมูลจริงๆว่ากี่มิลลิเซ็ค รุ่นก่อนๆนี่Sony เค้าเจ้าตลาดเลย พอจอ4Kมา Input lag มันเยอะขึ้นเพราะต้องรองรับ HDR ด้วย บางรุ่นต้องออก Firmware มาปรับปรุง รอท่านที่ทราบเรื่อง Input Lag มาแถลงดีกว่าครับ

อีกเรื่อง คือ HDR ครับ ถ้าอยากเปิด ต้องเลือกที่มีค่าความสว่างสูงๆหน่อย ผมไปดูแต่Samsung เห็นว่าตัว KS9000นี่สว่างที่สุดเลยในปี 2016 ก็เลยเลือกมาเผื่อไว้ก่อน แต่รองรับแค่ระบบ HDR10 นะครับ Dolby visionนี่เห็นแต่ LG สแตนดาดมันยังแกว่งๆกันอยู่ PS4 Pro นี่รองรับ HDR10 ครับ ดังนั้นทีวีที่รับ HDR จริงๆนี่ได้หมด ตัว40ผมเป็น KU6300นะครับ มันรองรับHDR ปลอมๆ คือ รับสัญญาณได้แต่แสดงไม่ได้ดีกว่า SDR เลยครับ ความสว่างไม่พอ Scroll ทางตั้งก็มีภาพติดตาอยู่เหมือนมี Motion trail อยู่ครับ แต่เล่นเกมกลับไม่เห็น ถ้าหาเครื่อง PS4Pro ได้ราคาศูนย์ คงเอาลองเหมือนกันครับ แต่หาไม่ได้จริงๆ Switch ก็จะมาเลย รอกันต่อไปอีก อ้อ Scaler ในทีวีด้วยนะครับ เกมที่ PS4 Pro ปล่อย 4K ไม่ไหว ก็ต้องอัพสเกลกันจาก1080 อยู่ดี ลองหาไฟล์ความละเอียดพวก 720 1080P ไปลองเปิดดู ส่วนใหญ่ผมว่าดีเลยครับ สำหรับทีวีปี 2016 ที่ผ่านมา แต่ดีผมอาจจะไม่ดีสำหรับท่านนะครับ ต้องลองดูเอง พอดีพวก PANA นี่ไม่ค่อยได้เห็นด้วยครับ เลยบอกอะไรไม่ได้เลย

ภาพสวยจริงนี่พวก OLED ครับ แฟนพลาสม่าอย่างผมนี่ชอบมาก ดำเป็นดำ โมชั่นดี ดูกี่ทีก็ชอบ แต่แพงกว่า 2-3 เท่าเลยตัดใจ จอเล็กๆก็ไม่มีต้อง 55 ขึ้น ความสว่างยังสู้พวก LED ไม่ได้ ปีนี่น่าจะสู้ได้แล้ว แต่คงแพงมหาศาล
ขอบคุณนะครับ หวังว่าเป็นประโยชน์

#7 FanaGu

Posted 10 February 2017 - 10:29 AM

lunartear, on 09 February 2017 - 10:58 PM, said:

ตกใจเปิดมานึกว่ารุ่น Z9D เป็นรุ่น X83 นะครับ ผมว่าถ้าเล่น PS4 Pro เป็นหลักเนี่ย ดีกว่า FHD อยู่แล้วครับ ภาพมันเนียนตามาก อันนี้ผมเล่น Overwatch บนคอมนะครับ (เกมกินสเป็คหนักๆนี่ การ์ดจอมีจอด) เหมือนตอนApple ออกiPhone 4 อ่ะครับ มันก้าวกระโดดกว่าที่คิดไว้เยอะ จุดๆบนจอนี่ต้องเข้าใกล้มาก ห่างจากจอสัก 20 เซ็นต์ถึงจะเริ่มเห็นตาราง ที่พิมพ์อยู่เนี่ยก็ดูจอ 40 นิ้วอยู่ ห่างตาประมาณ 60 เซ็นต์ผมก็มองไม่ออกแล้วครับเรื่องตาราง
ห่วงเรื่องหนึ่ง คือ Input Lag ผมไม่ทราบข้อมูลจริงๆว่ากี่มิลลิเซ็ค รุ่นก่อนๆนี่Sony เค้าเจ้าตลาดเลย พอจอ4Kมา Input lag มันเยอะขึ้นเพราะต้องรองรับ HDR ด้วย บางรุ่นต้องออก Firmware มาปรับปรุง รอท่านที่ทราบเรื่อง Input Lag มาแถลงดีกว่าครับ

อีกเรื่อง คือ HDR ครับ ถ้าอยากเปิด ต้องเลือกที่มีค่าความสว่างสูงๆหน่อย ผมไปดูแต่Samsung เห็นว่าตัว KS9000นี่สว่างที่สุดเลยในปี 2016 ก็เลยเลือกมาเผื่อไว้ก่อน แต่รองรับแค่ระบบ HDR10 นะครับ Dolby visionนี่เห็นแต่ LG สแตนดาดมันยังแกว่งๆกันอยู่ PS4 Pro นี่รองรับ HDR10 ครับ ดังนั้นทีวีที่รับ HDR จริงๆนี่ได้หมด ตัว40ผมเป็น KU6300นะครับ มันรองรับHDR ปลอมๆ คือ รับสัญญาณได้แต่แสดงไม่ได้ดีกว่า SDR เลยครับ ความสว่างไม่พอ Scroll ทางตั้งก็มีภาพติดตาอยู่เหมือนมี Motion trail อยู่ครับ แต่เล่นเกมกลับไม่เห็น ถ้าหาเครื่อง PS4Pro ได้ราคาศูนย์ คงเอาลองเหมือนกันครับ แต่หาไม่ได้จริงๆ Switch ก็จะมาเลย รอกันต่อไปอีก อ้อ Scaler ในทีวีด้วยนะครับ เกมที่ PS4 Pro ปล่อย 4K ไม่ไหว ก็ต้องอัพสเกลกันจาก1080 อยู่ดี ลองหาไฟล์ความละเอียดพวก 720 1080P ไปลองเปิดดู ส่วนใหญ่ผมว่าดีเลยครับ สำหรับทีวีปี 2016 ที่ผ่านมา แต่ดีผมอาจจะไม่ดีสำหรับท่านนะครับ ต้องลองดูเอง พอดีพวก PANA นี่ไม่ค่อยได้เห็นด้วยครับ เลยบอกอะไรไม่ได้เลย

ภาพสวยจริงนี่พวก OLED ครับ แฟนพลาสม่าอย่างผมนี่ชอบมาก ดำเป็นดำ โมชั่นดี ดูกี่ทีก็ชอบ แต่แพงกว่า 2-3 เท่าเลยตัดใจ จอเล็กๆก็ไม่มีต้อง 55 ขึ้น ความสว่างยังสู้พวก LED ไม่ได้ ปีนี่น่าจะสู้ได้แล้ว แต่คงแพงมหาศาล
ขอบคุณนะครับ หวังว่าเป็นประโยชน์
ขอบคุณมากๆครับ