`

Jump to content

แนะนำมือถือที่ถ่ายภาพ/vdo ดีๆให้ทีครับ...ใช้กับ dji osmo mobile

6 replies to this topic

#1 BobbY_MugeN

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 25 October 2016 - 08:28 AM

งานเข้าเลย ดันไปซื้อ gimbal ของ osmo mobile มา แต่มือถือผม vivo x5 ภาพนิ่งก็สวยธรรมดา แต่พอเอาไปถ่าย vdo รู้สึกเกรงใจเจ้า osmo mobile ขึ้นมาทันที 5555 เลยต้องหาซื้อมือถือใหม่เลยอ่ะ

ต้องการถ่ายภาพ และถ่าย vdo ได้แบบเทพๆ 4K เลยประมาณนี้ ต้องกันน้ำได้เพราะจะเอาไปถ่ายแบบลุยๆ ถ่ายตอนไปเที่ยวทะเล ฯลฯ ... แต่ไอ้เจ้า osmo mobile ไม่รู้มันกันน้ำได้ขนาดไหน อาจจะพังก่อนมือถืออีก

หาข้อมูลมาอาทิตย์นึงแล้ว มาจบที่ 4 ตัวนี้ครับ

1). Iphone 7 plus - ใหม่ล่าสุดตอนนี้แต่ไม่ได้อะไรกับ apple มาก เพราะใช้ android มาตลอด แต่มันกันน้ำได้ และเพิ่งออกใหม่ หุหุ แต่ดู review ต่างๆแล้ว ภาพก็งั้นๆ

2). Samsung S7 edge - ออกมานานกว่า iphone 7 เกือบปี แต่ดีกว่าหมดเลยอ่ะ ทั้งภาพถ่ายและ vdo ติดที่เครื่องอ่อนแอ อาจจะ jackpot ระเบิดได้ แถมมีโปรคนจอง Note 7 มาซื้อ S7 ในราคาแค่หมื่นเดียว ทำเอาผมควัก 26,000 บาท จ่ายเต็มๆต้องคิดมากเลย

3). Huawei P9 Plus - ภาพถ่ายดี vdo ก็พอได้ ติดที่ไม่กันน้ำนี่แหละ ดูเคสกันน้ำของรุ่นนี้โดยเฉพาะแล้วใส่ไปนี่เครื่องหนาและหนักขึ้นอีกหลายเท่า

4). Sony Xperia XZ - ตามตรงเลยคือ ตัวนี้เข้าท่าที่สุดแล้วครับ มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้! ทั้งกล้องภาพนิ่ง และการถ่าย vdo แบบ 4K แต่ไม่เคยใช้ sony ครับ

รบกวนแนะนำทีครับ

#2 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 25 October 2016 - 02:24 PM

ถ่ายลุยๆ กันน้ำไม่สนใจ Go Pro เหรอครับ

https://shop.gopro.c...ational/cameras

Edited by ArtDVDs, 25 October 2016 - 02:24 PM.

#3 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 26 October 2016 - 06:40 AM

View PostArtDVDs, on 25 October 2016 - 02:24 PM, said:

ถ่ายลุยๆ กันน้ำไม่สนใจ Go Pro เหรอครับ

https://shop.gopro.c...ational/cameras

ซื้อ osmo mobile มาแล้วนี่จิคับ หุหุ เคยดูเทียบกับ karma grip เหมือนกัน แต่ผมว่า osmo เหมาะกับผมสุดนะ เพราะสามารถ facebook live ได้ ไม่ต้องโอนข้อมูล file ให้วุ่นวาย และภาพหรือวิดิโอแชร์ line ได้เลยนี่แหละครับบางทีไป business trip ต้องมีภาพและวิดิโอส่งมาให้ทีมในไทยดูสดๆ เลยเลือก osmo ครับ อ้อออ มีเรื่อง feature face detection กับ time lapse อีกอัน ที่จริงๆผมก็ยังไม่ได้ใช้ แต่น่าจะได้ใช้ในอนาคตครับผม

:ohnut09:

#4 Devilot

เซียนเกม

Posted 27 October 2016 - 09:40 PM

S7Edge นั่นแหละครับดีสุดและ

#5 poomy

Extreamflow

• Royal Executive Members

Posted 28 October 2016 - 10:24 AM

XZ ครับ ดีสุดในระยะยาว

#6 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 28 October 2016 - 11:54 AM

View PostDevilot, on 27 October 2016 - 09:40 PM, said:

S7Edge นั่นแหละครับดีสุดและ

ตอนนี้นั่งเล่น s7 edge ของลูกน้องอยู่เลยครับ เค้าถอยมามีนาที่ผ่านมา ตอนนี้สภาพขนแมวนิดหน่อย

จอคม สีสวยมาก ไม่ได้ติดฟิล์มกันจอ ผิวสัมผัสเวลาใช้งานมันนุ่นมือมากๆๆครับ เหมือนสีผิวรถหลังขัดเคลือบเลยครับ ประทับใจมากๆ

View Postpoomy, on 28 October 2016 - 10:24 AM, said:

XZ ครับ ดีสุดในระยะยาว

เย็นนี้จะไปดูที่ห้างฯครับ ได้ข่าวว่ารับเครื่องกันวันนี้วันแรก

#7 voyevoda

rsc

Posted 17 February 2017 - 09:57 AM

มาเจอช้าไป ผมก็เลือกๆอยู่ว่าจะใช้ osmo แต่มือถือกาก (lg magna) จะใช้ osmo เหมือนต้องไปทาง highend เลยเน้นมือถือเทพที่ถ่ายวีดีโอ 60fps ได้ หรือไปทาง apple ก็ดีมั้ง คุ้นๆว่า osmo มันออกแบบมาโดยอิง iOS เป็นหลัก android เพิ่งจะอัปตามทีหลัง แต่มีข้อดีกว่า iOS เรื่องอะไรสักอย่าง

ส่วนตัวผมไปหยุดที่ feiyu spg live ครับ ไปเที่ยวใช้มือถือแฟนถ่ายหะๆ มิอถอตัวเองไม่ไหว ว่าจะเปลี่ยนก็ไป J7 prime แทน เอาแค่พอบังคับ drone phantom3 ได้พอ