`

Jump to content

แมนยูอดไปเล่นยูฟ่าแชมป์เปี้ยนลีก

25 replies to this topic

#21 arnon_ara

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 16 May 2016 - 08:49 PM

เด่วนี้ผีนี่อ่อนกว่านักบุญผมอีก 555

#22 tanakio

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 16 May 2016 - 11:25 PM

View PostMr_yakult, on 16 May 2016 - 01:56 PM, said:

แฟนนิว ครับ ตกชั้น ปีหน้าจะกลับมาใหม่

ส่วนผี พลาดตั้งแต่นัดก่อนหน้านี้ ไม่งั้นก็มีสิทธ์ ไปแชมเปี้ยนลีกแล้ว

แฟนนิวเหมือนกันครับ เดี๋ยวเราจะกลับมา

#23 ~BusteR~

You are not alone.

• High Royal Executive Members
  • Interests:DGO BATTLE SYSTEM

Posted 17 May 2016 - 01:56 AM

View Postone, on 16 May 2016 - 10:52 AM, said:

ถ้าเอามูมา แล้วเล่นแบบรถบัส2คัน

แฟนแมนยูจะชอบไหม

ไม่น่าเชื่อว่าklop จะไปหง

เล่นโคตรมันเลย ส่วนแชมอะไรนั้น คงต้องรอให้เจ้าสัวมาซื้อทีม

แล้วทุ่มแบบทีมอื่น
ช่วงยุคที่มูรินโญ่คุมเซลซี ผมก็เห็นว่าเกมบุกโหด มีสไตล์ และจับต้องได้อยู่นะครับ หลายๆ เกมก็เรียกว่าแทบจะพับสนามบุกคู่แข่งอยู่ข้างเดียว
ส่วนเกมที่เน้นเกมรับ ก็เพราะเจอทีมที่เค้าเก่งกว่า อย่างพวกบาร์ซ่างี้ ก็ต้องอุดเป็นธรรมดาครับ แมนฯยูฯ ยุคเซอร์อเล็กซ์ตอนเจอบาร์ซ่า บาร์เยิร์น
ยูเว่ มิลานฯลฯ ก็ตั้งรับทั้งทีมเหมือนกันนะครับ แต่ทั้งสองคนมีสิ่งที่เหมือนกันคือ มีจังหวะโต้กลับที่โหดและได้ผล จับต้องได้ มีให้แฟนบอลได้ลุ้น
อยู่เป็นระยะๆ

ไม่เหมือนยุคนี้ ของฟาน กัล ที่พอได้บอลปุ้บจะค่อยๆ ขับเคลื่อนที่ละหลา จ่ายบอลไปมากลางสนาม บางครั้งวิงแบ๊คอย่างพวกวาเลนเซียหรือยังจะ
หลุดไปถึงสุดเส้นแล้วเปิดออกหลังประตู ไม่ก็เลยไปออกอีกข้างของสนามแทน บางจังหวะก็เน้นให้ ปีกอย่างมาซิยาลลากเลื้อยเข้าไปยิง หรือก็ทะลุ
เข้าไปเปิดบอลมากลางประตูที่มีกองหน้ายืนหัวโด่รอบอลอยู่คนเดียวท่ามกลางกองหลังของคู่แข่งไม่ต่ำกว่า 4 คน.... สังเกตว่า คาร์ริก รูนนี่ย์ ถ้าไม่เจ็บ
ก็จะได้ลงประจำ เพราะเป็นผู้เล่นที่เล่นได้ตามแทคติคฟาน กัลที่สุด คือพอได้บอลแล้วจะไม่พยายามลุยไปข้างหน้าหรือหาช่องจ่ายไปข้างหน้า ส่วน
ใหญ่จะคืนหลังไม่ก็ค่อยๆ ออกบอลไปด้านข้างเรื่อยๆ เข้าแผนรุกทีละหลาของฟาน กัลเป๊ะ พวกชไนเดอร์ลิน เอเรร่า สองคนนี้มักจะถูกให้นั่งสำรอง
บ่อยๆ เพราะสไตล์การเล่น ชอบเล่นหน้ากรอบเขตโทษ จ่ายบอลทะลุช่อง คือเป็นพวกทำเร็ว เพิ่มจังหวะเกมรุกให้เร็วจี๊ดจ๊าด ซึ่งมันขัดตาของฟาน กัล
มาก เพราะมันมองลูกทีมเล่นไม่ทัน ทำให้มันจดไม่ทันไปด้วย ซึ่งผมก็ยังไม่รู้ว่ามันจดห่าอะไรของมันนักหนา อยากจะเห็นซะเหลือเกินจริงๆ ให้ตาย

สรุป ฟาน กัล ไม่เหมาะกับนักเตะของแมนฯยูฯ ชุดนี้ครับ เพราะจุดอ่อนที่เห็นกันโต้งๆ มาตลอดทั้งฤดูกาลเลยก็คือ ตัวริมเส้น ที่มีแต่พวกหลับหูหลับตา
เปิดบอล ไม่ยอมมองและไม่มีจุดหมายอะไรเลย เหมือนได้แล้วก็เปิดส่งๆ ไปงั้นๆ แม้คู่ต่อสู้จะยืนบังจนมิด มันก็ลากเข้าไปเปิดไปติดเค้าซะอย่างงั้น
หรือจังหวะโล่งๆ มันก็ยังหน้าด้านเปิดออกข้างไม่ก็ออกหลังไปซะฉิบ เหมือนไม่ได้ซ้อมจุดนัดพบอะไรใดๆ ในทีมเลย สงสัยซ้อมกันแค่จังหวะคืนหลัง
กันอย่างเดียว เน้นซะจนทำอย่างอื่นไม่เป็น จังหวะยิงไกลไม่ค่อยมีให้เห็นเพราะพอตรงกลางได้บอล ตรงข้างหน้ามันไม่มีคนไปกดดัน สาเหตุก็ไม่
ต้องเดา คือมันจะมารวมกันอยู่ที่กลางสนาม รอให้ไอ้ตัวตรงกลางจ่ายบอลไปให้ แล้วให้ริมเส้นลากบอลเข้าไปทำเอง ซึ่งผมคิดว่าถ้าตรงนั้นมีผู้เล่น
แบบเมสซีหรือโรนัลโด้แล้วกองหน้าเป็นซัวเรซ มันก็คงสมบูรณ์แบบกับแผนนี้ แต่...มันไม่ใช่โว้ยกับผู้เล่นแบบลินการ์ด มาซิอัล และก็รูนนี่ย์ (แรชฟอร์ด)

สรุป ถ้ามูรินโญ่ เข้ามาผมว่าเวิร์คกว่าฟาน กัล แน่นอนครับ และผมก็ไม่แอนตี้สไตล์รถบัสเพราะถ้าเจอทีมที่แข็งแกร่ง รถบัสต้องมาครับ เพราะแมนยูฯ
ที่ผมเชียร์มาไม่ใช่ทีมที่เก่งครับ ไม่ได้มีแทคติคการเล่นที่สวยงาม พวกเค้าชนะด้วยสปิริต เพียบพร้อมด้วยความมหัศจรรย์ สู้จนนาทีสุดท้าย ผมเชียร์
มาตั้งแต่ปี 94' ก็เคยลองมาดูตัวผู้เล่นของแมนฯยูฯ ที่เป็นระดับเวิร์ล คลาส จริงๆ แทบจะไม่มีเลยนะครับ ส่วนใหญ่ก็ระดับอินเตอร์เท่านั้น หรือไม่ก็
หนักไปทาง อบต. ซะด้วยซ้ำ เวิร์ลคลาสที่ผมพอนึกได้ก็มี ชไมเคิล(แชมป์ยุโรปกับเดนมาร์กด้วยนะถ้าจำผิดก็ขออภัยครับ) ฟาน เดอ ซาร์ โรนัลโด้ ผมให้แค่ 3 คนนี้แหละ คันโตน่าผมว่าเค้ายังแค่ระดับอินเตอร์เท่านั้นครับ ยังแอบคิดว่า สโคลส์ยังดูดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ผู้เล่นเหล่านี้กับได้แชมป์อย่างมากมาย
มูรินโญ่นี่แหละครับ คำตอบสุดท้ายของแมนฯยูฯ ณ ตอนนี้ ส่วนกิ๊กส์ผมว่ายังไม่ถึงเวลานะ เพราะมันดูกดดันกับเค้ามากเกินไป มาตราฐานท่านเซอร์
ทำไว้ซะสูงเลย

#24 Torita

จบซะที

• High Royal Executive Members

Posted 17 May 2016 - 09:07 AM

ลิเวอร์พูลก็คงจะไม่ได้ไปครับ

แต่ผมชินล่ะ

#25 ridergirl

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 May 2016 - 03:56 PM

View Postarnon_ara, on 16 May 2016 - 08:49 PM, said:

เด่วนี้ผีนี่อ่อนกว่านักบุญผมอีก 555

ร้องไห้ เป้นสายเลือด.............. มีเพื่อนแฟนบอลทีมเดียวกันใน DGO

#26 figsonic

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 18 May 2016 - 06:51 PM

สิงห์ผมไม่ยิ่งกว่าหรอครับ
ไม่ได้ไปอะไรเลย แถมอยู่กลางตาราง 555