`

Jump to content

ช่วยแนะนำด้วยครับระหว่าง Fuji x-A1 กับ Sony A5100

4 replies to this topic

#1 ผมรักสัม

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 28 November 2014 - 09:53 AM

ระหว่างสองตัวนี้ รุ่นไหนมีข้อดี ข้อด้วยอะไรบ้างคร้าบบบ

#2 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 28 November 2014 - 09:59 PM

ความเห็นผมละกันนะครับ
1. ไฟล์สวย เลือกฟูจิ แนะว่าให้ขยับเป็น X M1ครับ โฟกัส A5100 เร็วกว่าหลายๆเลย จุดโฟกัสเต็มจอ แต่ก็แนะให้ขยับเป็น A6000 แทน ผมติดการมองผ่าน OVF EVFอ่ะครับ
2. เลนส์ฟูจิดีกว่าครับ เพราะโซนี่ นี่ต้องไซส์ เอ่อ Zeiss แต่แพงมากมหาศาล แต่ราคาเลนส์ฟูจิก็ใช่ย่อยนะครับ แต่พอซื้อหาเพิ่มเติมได้ X Mount กระบอกเหล็กทั้งอันครับ จะมีก็ 27 mm.ที่พลาสติกหน่อยแต่คุณภาพก็ไม่ธรรมดา แต่ตัวนี้ผมผ่าน อย่างเลนส์ Macro 60 นี่ Hood เป็นเหล็กด้วยเลย ตัวนี้ซื้อมาครับ หวังจะถ่ายพอตเทรด แต่มุมมองผมห่วย ฝีมือแย่ เลยไม่กล้าเอามาลง นางแบบส่วนตัวเอะอะก็ให้ทำหน้าผอม ลดรอย ลดสิว ก็ทำให้ทั้งหมดล่ะครับ แต่เอามาลงไม่ได้
3. การจับถือครับ อันนี้ตัวใครตัวมันครับ บางคนถนัดแบบนี้ บางคนถนัดอีกแบบ
4. ตอนนี้มี PhotoFair ที่บางนา ไปลองได้เลยครับ ส่วนลดบัตรเครดิตหลากหลาย เยอะอยู่พอตัว เห็นชุด Kit FUJIFLIM X-T1ตัวดำ 18-135 กันน้ำ แล้วใจหวิวเลยครับ ราคาน่ากลัวจะเสียตังค์ สำหรับท่านๆที่ด้อมๆมองๆอยู่ แต่ผมลองแล้วขอผ่าน ผมว่ามันใหญ่ไปหน่อยกับวันมาน้อย แต่ถ้าวันมามากจะเล่นจริงจัง น่าจะตอบโจทย์ดีกว่า X-E2ที่ผมถืออยู่ ปุ่มเค้ามากไปนิด หมุนเยอะหน่อย สายกล้องฟิล์มมาก่อนคงชอบ หมุนๆถ่ายได้เลย ไม่ต้องเข้าเมนูเยอะๆแยะๆ
5. ไม่ทราบงบและความต้องการของการถ่าย ว่าจะถ่ายอะไรบ้าง มีข้อมูลเพิ่มถ้าจะดี ข้างบน คือ เดาความต้องการท่านเอาล้วนๆครับ
6. ถ้าเทียบแค่ 2 รุ่น และตามความเห็นผม ผมเลือกฟูจิครับ ผมถ่ายช้า โฟกัสก็ช้า อืดๆอาดๆ ถ่ายของนิ่งๆมากกว่า ถ้าท่านชอบถ่ายเด็ก หมาแมว อะไรที่วิ่งไปมา ผมว่าไปSony ดีกว่า แต่เลนส์ Sony E mount มันตัวเลือกคุณภาพมีน้อยหน่อยครับ
7. อ้อ VDO Sony นำไปไกลกว่าครับ แทบจะเรียกได้ว่าฟูจิมี VDO แก้ขัดอ่ะครับ
สวัสดีครับ

Edited by lunartear, 28 November 2014 - 10:04 PM.

#3 ผมรักสัม

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 29 November 2014 - 03:42 PM

ขอบคุณมากครับท่าน ผมซื้อ Fuji x-e1 ไปแล้วครับ ส่วนตัวแล้ว happy กับรุ่นนี้มากกครับ

#4 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 November 2014 - 08:24 PM

เสร็จ ฟูจิอีกราย ระวังติดใจภาพนะครับ ดูๆแล้วบางภาพคลีนกว่า DSLR อีก จะเข้าก็เข้าเป๊ะเลยสำหรับโฟกัส
เรามารอFirmware ใหม่ ธันวาคมนี้กันครับ เพิ่ม Film simulation อีกแบบให้เหมือนฟิล์มเข้าไปอีก
สวัสดีครับ

#5 shoot

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 December 2014 - 01:30 AM

ไปงานมาครับ กะเอา Fuji x30 ไปๆมาๆ ได้ X-e2 มาเฉยเลย