`

Jump to content

ถามหน่อยครับ พึ่งหัดเล่น สตีท4

2 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 10 September 2014 - 08:07 PM

ท่าอัลต้าคอมโบ มันทำงานยังไงหรอครับ เห็นมีสองหลอด แต่ ใช้ตอนหลอดเดียวก็ไม่เห็นต่าง
ท่าอัลตร้า มันผสานต่อเนื่องกับท่าซุปเปอร์ ได้ทุกท่าใหมครับ เห็นบางท่าก็ได้บางท่าก็ไม่ได้
แพรี่ ทำอย่างไรครับ เคยทำอย่างชำนาญพอตัวเป็นสมัยสตีท3 ไม่รุ้สตีท4กดยังไง
ท่าซัดทีเดียวทรุดล้ม กดยังไงครับ
personal action คืออะไรครับ
ท่าบางท่า อย่าง สกัต ที่เหมือนพูดกับตัวเอง เป็นท่าอะไรเพื่ออะไร?์

ปล. ผมเล่นบน3dsครับ

#2 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 13 September 2014 - 03:44 PM

View Postumbababa, on 10 September 2014 - 08:07 PM, said:

ท่าอัลต้าคอมโบ มันทำงานยังไงหรอครับ เห็นมีสองหลอด แต่ ใช้ตอนหลอดเดียวก็ไม่เห็นต่าง
ท่าอัลตร้า มันผสานต่อเนื่องกับท่าซุปเปอร์ ได้ทุกท่าใหมครับ เห็นบางท่าก็ได้บางท่าก็ไม่ได้
แพรี่ ทำอย่างไรครับ เคยทำอย่างชำนาญพอตัวเป็นสมัยสตีท3 ไม่รุ้สตีท4กดยังไง
ท่าซัดทีเดียวทรุดล้ม กดยังไงครับ
personal action คืออะไรครับ
ท่าบางท่า อย่าง สกัต ที่เหมือนพูดกับตัวเอง เป็นท่าอะไรเพื่ออะไร?์

ปล. ผมเล่นบน3dsครับ

ท่าอัลตร้า ถ้าเต็มทุกหลอดมันจะแรงกว่านิดหน่อยครับ แล้วแต่ท่าด้วย

ท่าอัลตร้าใช้ต่อจากซุปเปอร์ได้ครับ แต่แล้วแต่ตัวละครเหมือนกัน แนะนำชอบตัวไหน ลองดูหายูทูปดูเอาครับ

แพรี่ไม่มีนะครับภาคนี้ มีแต่ Focus Attack ครับ

Focus Attack ธรรมดา (กดต่อยกลาง+เตะกลางค้าง) สามารถรับดาเมจได้ 1 hit ยกเว้นท่าที่มีสถานะ Armor Break มีทั้งหมด 3 ระดับ ยิ่งกดค้างนาน ก็จะเพิ่มระดับเรื่อยๆ
ระดับแรก : จะทำดาเมจเฉยๆ แต่คู่ต่อสู้จะไม่ล้ม
ระดับสอง : จะทำดาเมจ + ทำให้ล้ม แต่สามารถกดกันได้
ระดับสาม : ทำดาเมจ + ทำให้ล้ม + กันไม่ได้

Red Focus Attack (มีเพิ่มเข้ามาในภาค Ultra) วิธีใช้ก็กดเหมือน Focus ธรรมดา แต่เพิ่มปุ่มต่อยเบาเข้ามาด้วยครับ
ข้อแตกต่างหลักๆก็คือ มันแรงกว่า และใช้วเลาชาร์จน้อยกว่า ลองหาคลิปดูครับแล้วจะเข้าใจ

Personal Action ก็เหมือนท่า Taunt อะครับ

ท่าสกัดที่พูดถึง น่าจะท่าชาร์จ ผมจำปุ่มไม้ได้ละ แต่กดแล้วจะทำให้ Tiger uppercut ครั้งถัดไปแรงขึ้นครับ

พอจะรู้คร่าวๆเท่านี้ อยากรู้มากกว่านี้ แนะนำมาเล่นบน PC ครับ คนไทยเล่นเยอะ สอนๆกันได้

ฝากเว็ปคนไทยด้วยนะครับ

www.thaigeruppercut.com และกลุ่มใน Facebook ครับ Street Fighter Thailand

#3 umbababa

เซียนเกม

Posted 15 September 2014 - 09:04 PM

ขอบคุณมากครับ เคยโหลดpcมานานตั้งแต่ตอนมันออกครั้งแรกแต่เครื่องไม่แรงพอ เลยลบไป พอมาเล่น3dsเห็นว่ามีเลยลองเล่นจริงจังดู