`

Jump to content

ยังไม่เคยเล่น DSLR แต่กำลังอยากจะซื้อแนะนำหน่อยครับ

9 replies to this topic

#1 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

• Royal Executive Members

Posted 17 August 2014 - 11:20 PM

700D โอเคไหมครับ พอดีศึกษาดูคลิบวีดีโอรายการ ilovetogo บ่อยครับอยากได้กล้องมากๆเลย ถ้าซื้อมาถ่ายบุคล ภาพชัดตื้น ละลายฉากหลังต้องซื้อเลน ฟิค หรือเปล่าเลนส์คิท นิใช้ได้ไหมครับ ละลายฉากหลังได้ไหมครับผม

#2 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 18 August 2014 - 09:15 AM

ลองเริ่มที่ kit + fix 50 1.8II ก่อนครับ ไม่ต้องทุ่มเยอะ

#3 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

Posted 18 August 2014 - 10:49 AM

ขอบคุณครับ สอบถามพี่หน่อยครับ พอจะทราบร้านไหนขายราคาโอเคถูกๆๆบ้างไหมแนะนำหน่อย คือ พูดง่ายรู้น้อยมาก กล้องดิจิตอลปัจจุบันมีแค่ Cyber shot พ่อซื้อให้ตอนเด็ก 2ล้านพิเซล อิอิ แต่ไม่ได้ใช้แล้ว ใช้แต่มือถือ

#4 Zon&Sun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 August 2014 - 02:55 PM

ลองดูร้าน fotofile มาบุญครองชั้น 1 ก็ได้ครับ บริการดี

http://www.fotofile.net/

#5 sunya1

Posted 20 August 2014 - 09:39 AM

ขอบคุณครับพี่

#6 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 August 2014 - 08:33 AM

ถ้าไม่งั้นหา 60d มือสองถูกๆลองใช้ดูก่อนครับประมาณ 15000 ครับ

#7 DIY

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 28 August 2014 - 02:42 AM

700D นี่สเปคดีเลยนะ เริ่มต้นมือใหม่จับ DSLR ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ไม่เลวแถมราคาไม่สูงด้วย
จัดคู่กับเลนส์คิท canon 18-55 IS STM ก็ใช้ยาวๆสบายเลยครับ ถ้าซื้อเลนส์ฟิกมาเลยผมกลัวว่า
จะอึดอัดกับระยะน่ะครับ เพราะเริ่มหัดใหม่ๆ เล่นซูมระยะที่เลนส์ไม่ได้ ต้องซูมเท้าคิดว่าอึดอัดแน่ครับ

เริ่มต้นให้พัฒนาจากเลนส์คิทไปก่อน เพราะจะได้รู้ความต้องการของเราเอง ว่าชอบถ่ายแนวไหนเพิ่มเติม
หรืองบเหลือจัดเลนส์ canon Fix 50mm F1.8 มาด้วยก็ได้
หรือจะเอามาถ่ายวิดีโอก็เลนส์ canon Fix 40mm F2.8 STM
เลนส์ฟิกสองตัวนี้จัดว่าคมและคุณภาพเกินราคาเลยครับ ได้ใช้รูรับแสงกว้างๆละลายฉากหลังแบบที่ต้องการสบายครับ
ที่สำคัญราคามันถูกมากกกกกๆ

ก็ไม่มีไรแนะนำครับ ผมก็ถ่ายรูปเป็น ใช้ DSLR เป็นก็เพราะ ilovetogo นี่แล่ะคับ เป็นติ่งคุณเก้ากับคุณเบน 555!!

ออ..เลนส์คิท 18-55 IS STM น่ะครับ แม้ค่า F ได้กว้างสุดแค่ 3.5 แต่ถ่ายละลายหลัง ใช้วิธีเล่นระยะตัวแบบกับฉากหลัง
ให้ตัวแบบยิ่งอยู่ห่าง background มากเท่าไร มันก็ยิ่งละลายเบลอได้เช่นกันครับ หากต้องการละลายหนักขึ้นไปอีก
ให้ใช้วิธีซูมไปสุดที่ระยะ 55mm ด้วยเลยครับยิ่งละลาย ดีมากขึ้นเลยครับแม้ซูมสุด F จะไหลไปเป็น 5.6 ก็ตาม เค้าเรียก
ว่าการเล่นระยะเอาอ่ะครับ

อีกอย่างในวิดีโอ ilovetogo มีคลิปนึงที่สอนถ่ายโบเก้ (แสงไฟให้เป็นแฉกๆสวยๆ) คุณเก้ากับคุณเบนเขาทดสอบ
18-55 IS STM vs 18-55 IS ตัวเก่าด้วยนะครับว่า ตัว STM ซึ่งดูไม่น่าจะต่างอะไรแค่เพิ่มสเปคตรงมอเตอร์ STM เข้ามา
เทียบกับตัวเก่า แล้วไอ้คิทตัวใหม่ที่มากับ 700D ที่มี STM ดันทำโบเก้แฉกๆได้มากกว่าตัวเก่าเฉยเลยแบบงงๆ ทั้งๆที่สเปคในตัวเลนส์
ชิ้นเลนส์มันก็สเปคเดิม แต่แฉกกลับสวยๆกว่าแบบงงๆ แปลกดีครับ

ปล.ซื้อมาเถอะครับ สเปคนี้ดีแล้ว fotofile ก็บริการดีครับ ร้านอื่นๆ Bigcamera, Photo Hut, Camera World ร้านดังๆ
เจ้าใหญ่ๆพวกนี้โอเคหมดแหล่ะครับ มันเป็นประกันศูนย์อยู่แล้วสบายใจได้ ส่วนราคาก็ไล่ๆกันลดหลั่นกันไป พอใจร้านไหนลุยได้เลย

Edited by DIY, 28 August 2014 - 02:47 AM.

#8 sunya1

Posted 08 September 2014 - 07:04 PM

ขอบคุณครับพี่แล้ว 750 จะมาไหมครับ

#9 DIY

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 11 September 2014 - 06:04 PM

View Postsunya1, on 08 September 2014 - 07:04 PM, said:

ขอบคุณครับพี่แล้ว 750 จะมาไหมครับ

700D ประกาศเปิดตัวมาเมื่อ มีนาคมปีที่แล้ว
ส่วนปีนี้ยงไม่มีขาวคราวเลยรับ แม้ล่วงเลยมาจะปลายปีแล้ว
ผมว่าสเป็คของ 700D มันยังดีอยู่เลย ใส่ลูกเล่นมาเยอะแล้วกับกล้องนิวเอนทรี
ผมว่าปีนี้ยังไม่มีออกแล้วหล่ะ
คงปีหน้าเลย ถ้าซื้อตอนนี้ก็โอเคเลยครับ ใช้ได้ยาวๆ เพราะหากประกาศปิดตัวรุ่นใหม่ะ
ต้นปี กว่าจะวางขายก็เกือบกลางปีได้ ซื้อก่อนใช้ก่อนครับ อย่าไปมายด์มาก
สนที่เลนส์ดีกว่า

#10 sunya1

Posted 28 September 2014 - 09:39 PM

View PostDIY, on 11 September 2014 - 06:04 PM, said:

700D ประกาศเปิดตัวมาเมื่อ มีนาคมปีที่แล้ว
ส่วนปีนี้ยงไม่มีขาวคราวเลยรับ แม้ล่วงเลยมาจะปลายปีแล้ว
ผมว่าสเป็คของ 700D มันยังดีอยู่เลย ใส่ลูกเล่นมาเยอะแล้วกับกล้องนิวเอนทรี
ผมว่าปีนี้ยังไม่มีออกแล้วหล่ะ
คงปีหน้าเลย ถ้าซื้อตอนนี้ก็โอเคเลยครับ ใช้ได้ยาวๆ เพราะหากประกาศปิดตัวรุ่นใหม่ะ
ต้นปี กว่าจะวางขายก็เกือบกลางปีได้ ซื้อก่อนใช้ก่อนครับ อย่าไปมายด์มาก
สนที่เลนส์ดีกว่า
-

ขอบคุณครับเห็นมีคนใน pantip บอกว่มันจะมา wifi nfc ด้วยเลยน่าสนนะครับ