`

Jump to content

ใครเล่น HearthStone card game จาก blizzard มา แชร์เทคนิคกันครับ...(IPAD) Store Thailand Avaible

38 replies to this topic

#1 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 09 April 2014 - 10:59 AM

อันนี้เป็น Fanpage นะครับผมติดตามรับข่าวสารเกี่ยวกับเกมกันได้เลยยยย

https://www.facebook...hearthstoneVIP/

ตอนนี้ผมมีกลุ่ม vip อยู่ใน Facebook นะครับ มาจอยกันได้คร้าบบ

https://www.facebook...hearthstonevip/

[Review] สุดยอดการ์ดเกม HearthStone : Heroes Of Warcraft จากพ่อมดน้ำแข็ง " Blizzard Entertainment "
ว่ากันว่าการ์ดเกมที่ยอดเยี่ยมที่สุดของฝั่งตะวันออกนั่นก็คือ " การ์ดยูกิ (YUGIOH) " ส่วนฝั่งตะวันตกนั้นคงไม่มีเกมไหนจะเหนือกว่า " การ์ดเมจิกเดอะเก็ตเตอร์ริ่ง (Magic The Gathering) " ทั้งสองเกมการ์ดนี้มีความนิยมสูงสุดเท่าที่วงการการ์ดเกมเคยมีมาและสามารถทำให้วงการการ์ดเกมบ้านเราสั่นสะเทือนได้มากแต่ในยุคทองของเกมออนไลน์นั้นยังคงมีค่ายเกมนึงนำเอาจุดเด่นของเกมการ์ดทั้งสองมาผสมผสานจุดเด่นได้อย่างลงตัวนั่นก็คือค่ายพ่อมดน้ำแข็ง " Blizzard " มาในรูปแบบเกมการ์ดออนไลน์ ซึ่งดูผิวเผินแล้วหลายๆคนยังคงถามว่า " เฮ้ยนี่มันคือเกม Warcraft ย่อส่วนชัดๆ " เพราะว่าตัวเกมนั้นมีอาร์ทเวิร์ค รูปแบบตัวละครในการ์ด เพลงประกอบและกราฟฟิคที่ดูคุ้นตาเป็นอย่างมากแฝงอยู่ในเกม ตอนนี้การ์ดเกม HearthStone : Heroes Of Warcraft นั้นก็ได้ทำการเปิด OBT เป็นที่เรียบร้อยแล้วในเดือนมกราคมที่ผ่านมา เรามาดูคลิปเปิดตัวกันก่อนดีกว่าครับว่าหน้าตา รูปแบบเกมจะเป็นอย่างไรกัน

HearthStone : Heroes Of Warcraft เป็นเกมประเภท Digital collectible card game (CCG) ที่เล่นกันแบบ Turn base 1v1 โดยเล่นกันแบบออนไลน์ผ่านเซิฟเวอร์ของ Battle.net ผู้เล่นสามารถเลือกโหมดเกมการเล่นและคู่ต่อสู้ที่มีความสามารถใกล้เคียงกัน โดยเริ่มต้นเกมจะมีการ์ดพื้นฐานให้คนละ 1 ชุดแต่สามารถรับเพิ่มหลังจบเกมหรือจ่ายเงินเพิ่มเพื่อเปิดซองสะสมการ์ดหายากได้ ส่วนการ์ดไหนที่ผู้เล่นไม่ต้องการก็สามารถนำไปย่อยสลายเพื่อนำเอาวัตถุดิบจากการย่อยมาสร้างการ์ดใบใหม่ได้ ทั้งยังมีระบบเควสและรางวัลจากการเล่นจบในแต่ละเกมอีกด้วย
เกม HearthStone เป็นเกมการ์ดที่ผู้เล่นทุกวัยสามารถเล่นได้โดยพื้นฐานระบบที่เข้าใจได้ง่าย เพียงแค่แปลภาษาอังกฤษออกและคำนวณบวกลบตัวเลขได้ก็พอแล้วสำหรับเกมนี้ เนื่องจากภาษาในเกมนี้จะเป็นอังกฤษล้วนยังไม่มีการซัพพอรตภาษาไทยเลย และกติกาพื้นฐานของเกมนั้นอิงไปทางด้านการนับตัวเลขซะส่วนใหญ่ โดยเริ่มเกมจะมีการให้เลือกการ์ดฮีโร่สายอาชีพที่แบ่งออกทั้งหมดเป็น 8 สาย ได้แก่ Mage, Warrior, Warlock, Paladin, Wizard, Rogue, Druid และ Priest ซึ่งแต่ละสายก็จะมีความสามารภที่แตกต่างกันออกไป
สำหรับกติกาในการเล่นเกม HearthStone นั้นสามารถเข้าใจได้ง่ายมากๆโดยเริ่มต้นจะต้องทำการเลือกการ์ดมอนสเตอร์จากบนมือซัมม่อนต์ลงในสนามเพิ่อทำการโจมตีจนกว่าพลังชีวิตของอีกฝ่ายจะลดลงเหลือ 0 ส่วนการซัมม่อนต์การ์ดแต่ละใบนั้นจะถูกกำหนดด้วยค่ามานาคริสตัลของการ์ดใบนั้นๆ (ค่าความต้องการดูจากตัวเลขมุมบนซ้ายของการ์ด) โดยเริ่มเกมระดับคริสตัลจะมีเพียง 1 แต้มและจะเพิ่มขึ้นอีก 1 แต้มในแต่ละเทิร์นจนเต็มที่ 10 แต้ม เมื่อจำนวนคริสตัลที่ได้รับจะเพิ่มมากขึ้นทำให้สามารถเรียกใช้การ์ดระดับสูงได้ เกมนี้สามารถใช้การ์ดโจมตีอีกฝ่ายได้โดยตรง นอกจากอีกฝ่ายจะมีการ์ดแบบพิเศษที่ทำการบล๊อคการโจมตีได้อีกด้วย
ความยากง่ายในการเล่นเกมนี้นั้นขึ้นอยู่กับระดับฝีมือของเราเป็นสำคัญครับถ้าเราสนใจแค่เล่นพอขำๆหรือคลายเครียด ในเกมก็มีโหมดแบบ Casual ให้เล่นได้ตามปกติครับ แต่ถ้าอยากจะแข่งขันกับผู้เล่นโปรทั่วโลกในเกมจะมีระบบ Ranked ที่สามารถไต่อันดับขึ้นไปได้ครับโดยที่ระดับสูง/โปรนั้นพวกการ์ดจะมีความสามารถพิเศษทำให้เราต้องติดตามและวางแผนเกมอย่างรอบคอบก่อนที่ทำการเรียกใช้การ์ดแต่ละใบ
สำหรับเกมที่เป็นแบบ Free to play นั้นระบบสำคัญที่ขาดไม่ได้คือการเติมเงินเพื่อซื้อไอเทมในเกมครับ โดยระบบนี้จะมีเพียงการ์ดซื้อซองการ์ดครับและทุกซองที่เราซื้อนั้นจะเป็นการ์ดสุ่มการ์ดทั้งหมดโดยคละการ์ดในระดับทั่วไป การ์ดสายอาชีพทั้งระดับปกติจนถึ
แรรไอเทมเลย แต่สำหรับคนที่ไม่เติมก็อย่าพึ่งน้อยใจไปนะครับว่าจะสู้พวกเติมไม่ได้ เพียงแต่เราสามารถทำ Daily Quest ในเกมเพื่อนำเอาเงินนั้นไปซื้อซองการ์ดได้เช่นกันครับ แต่ผมมองว่าคนเติมเงินยังไงการ์ดมันก็หลากหลายและดีกว่าคนไม่เติมครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับฝีมือของผู้เล่นด้วยครับ ถึงการ์ดจะดีมากแต่ฝีมือไม่เข้าขั้นยังไงก็สู้พวกระดับโปรไม่ได้เหมือนกันครับ
จุดเด่น

- กราฟฟิคสวยมาก ระบบการเล่นเข้าใจได้ง่ายมากๆ ไม่ซับซ้อนจนเกินไป เพียงแค่เล่นโหมดฝึกสอนไม่กี่เกมก็เข้าใจระบบของเกมโดยรวมได้

- ความสมดุลในเกมค่อนข้างมาก ทำให้ไม่เกิดความเหลื่อมล้ำของผู้เล่นเก่าและใหม่กันจนเกินไป

- ระยะเวลาการเล่นในแต่ละแมทค่อนข้างสั้น รวดเร็ว มีสายอาชีพและประเภทของการ์ดค่อนข้างหลากหลายไม่จำเจ

- เกมนี้ Free to play ครับ แต่ก็สามารถเติมเงินเพื่อซื้อซองการ์ดได้เช่นกัน
จุดด้อย

- เนื่องจากเซิฟเวอร์ Battle.net นั้นตั้งอยู่ที่ต่างประเทศ ทำให้การเชื่อมต่อค่อนข้างช้าและหลุดบ่อยพอสมควร

- เงินในเกมค่อนข้างหายากมาก ส่วนใหญ่จะได้รับจาก Daily Quest ซึ่งเควสประจำวันแต่ละเควสได้เพียง 40 กว่า Gold เท่านั้นเอง แต่ราคาของภายในเกมอยู่ในระดับ 100 Gold ขึ้นไป นี่ยังไม่รวมถึงการเข้าร่วม Arena ที่ใช้ทองสูงถึง 150 Gold เลยทีเดียว

- ระบบแรนด้อมการ์ดนั้นขึ้นอยู่กับดวงล้วนๆ เราไม่รู้ว่าจะจั่วได้การ์ดอะไรมาก่อน ถ้าเริ่มต้นเกมไม่สามารถจั่วการ์ดที่มีค่าซัมม่อนน้อยออกมาได้จะค่อนข้างเสียเปรียบเป็นอย่างมาก

- การ์ดฟรีกับการ์ดที่เสียเงินซื้อนั้นค่อนข้างจะห่างชั้นกันมากๆครับ

คะแนน 8.5/10
จุดด้อยของการ์ดเกมทุกประเภทนั้นคือดวงครับ เพราะการจั่วแต่ละครั้งเราไม่สามารถเรียงลำดับการ์ดออกมาได้เลยเพราะมันจะทำการสุ่มออกมา และความห่างชั้นระหว่างการ์ดฟรีจาก reward ในเกมกับการ์ดที่เติมเงินซื้อมา

ผู้พัฒนาเกม : Blizzard Entertainment

Edited by naknaknak, 10 April 2017 - 09:05 PM.

#2 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 09 April 2014 - 11:09 AM

Update player 09/10/15

naknaknakTH#1822
SMOKER#6281
H2ODGO#1333
PingKo#1484
Rapter #1553
ZellZ#6320
hydegcon #1216
stolic#1243
ampli5er#6720
kornkarl#1308
Ast#1524
PoNoMaRu#1537

Edited by naknaknak, 09 October 2015 - 02:49 PM.

#3 kks

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 09 April 2014 - 12:35 PM

มันเล่นใน ipad ได้แล้วเหรอครับ
ไม่ค่อยได้ตามนี่ผมตกข่าวเลยนะเนี่ย

#4 kks

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 09 April 2014 - 12:57 PM

ผมไปโหลดมาล่ะแต่ยังไม่ได้เล่นเลย
ขอคำแนะนำจาก คุณ naknaknak ด้วยนะครับผมมือใหม่มากๆ ยังจัดไพ่ไม่เป็นเลย

#5 naknaknak

since 2005

Posted 09 April 2014 - 01:04 PM

View Postkks, on 09 April 2014 - 12:35 PM, said:

มันเล่นใน ipad ได้แล้วเหรอครับ
ไม่ค่อยได้ตามนี่ผมตกข่าวเลยนะเนี่ย

ใช่ครับ เพิ่งเล่นได้ แต่ ยังไม่เข้า store ไทยนะ ย้ายไป aus แล้วโหลดได้เลยย

View Postkks, on 09 April 2014 - 12:57 PM, said:

ผมไปโหลดมาล่ะแต่ยังไม่ได้เล่นเลย
ขอคำแนะนำจาก คุณ naknaknak ด้วยนะครับผมมือใหม่มากๆ ยังจัดไพ่ไม่เป็นเลย

เกมนี้จัดไพ่ค่อนข้างง่าย ครับ.... เพราะใช้ แค่ 30 ใบเอง... ซ้ำได้มากสุด 2 ใบ

ถ้าแรกๆ ยังไม่ค่อยรู้จักไพ่ และไม่อยากเสียเวลาจัดมาก ตอนจัดให้เลือก suggest card ครับ มันจะ เลือกการ์ดที่ เหมาะที่สุดมา 3 ใบ แล้วให้เราเลือก 1 จาก 3

ทำแบบนี้ 30 รอบจนครบ 30 ใบ แปปเดียวเสร็จ แถมได้ customize เองด้วย...

#6 RiderXYG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 10 April 2014 - 08:40 PM

แอดมาเลยครับ SMOKER#6281 ผมเล่นเซิฟ เมกานะครับ เล่นมาเดือนนึงแล้วเพลินดี ติดงอมแงมเลย

ปล. Legendary นี่หายากโคตร 555

#7 naknaknak

since 2005

Posted 11 April 2014 - 10:43 AM

View PostRiderXYG, on 10 April 2014 - 08:40 PM, said:

แอดมาเลยครับ SMOKER#6281 ผมเล่นเซิฟ เมกานะครับ เล่นมาเดือนนึงแล้วเพลินดี ติดงอมแงมเลย

ปล. Legendary นี่หายากโคตร 555

เด่วกัลบไปแอด ครับ อิอิ

พอมาลง ipad เลยมาเล่นครับ เพราะ รุ้สึกมันสะดวกดี

ผมว่าเกมนี้ นี่ ออกแบบมาแบบ free to play คอ่นข้าง work เลย ถ้าไม่ได้ไปเล่น แข่งบลัฟ เพื่อจัดเดคกับเพื่อน....

เน้นเล่นลง arena ให้ชนะ เยอะๆ สบาย บรื้ออ

ตอนแรกผมว่าจะเติมตัง สัก 1500 เปิด 40 ซอง เพราะ อยากจัด deck ดีๆ แต่พอได้ลอง arena เท่านั้น รุ้สึกไม่จำเป็นเลย.... ถ้าไม่ได้มีไว้สะสมหรืออวดเพื่อน...

ว่าแต่ ท่าน เล่นสายไหนอยุ่หรอคับ

#8 RiderXYG

Posted 11 April 2014 - 11:23 AM

View Postnaknaknak, on 11 April 2014 - 10:43 AM, said:

เด่วกัลบไปแอด ครับ อิอิ

พอมาลง ipad เลยมาเล่นครับ เพราะ รุ้สึกมันสะดวกดี

ผมว่าเกมนี้ นี่ ออกแบบมาแบบ free to play คอ่นข้าง work เลย ถ้าไม่ได้ไปเล่น แข่งบลัฟ เพื่อจัดเดคกับเพื่อน....

เน้นเล่นลง arena ให้ชนะ เยอะๆ สบาย บรื้ออ

ตอนแรกผมว่าจะเติมตัง สัก 1500 เปิด 40 ซอง เพราะ อยากจัด deck ดีๆ แต่พอได้ลอง arena เท่านั้น รุ้สึกไม่จำเป็นเลย.... ถ้าไม่ได้มีไว้สะสมหรืออวดเพื่อน...

ว่าแต่ ท่าน เล่นสายไหนอยุ่หรอคับ

ผมเล่น hunter rush ครับแต่ช่วงนี้รู้สึกจะโดนจับทางได้บ่อยๆ เลยว่าจะเปลี่ยนไปเล่น paladin สายคอนโทรล ดูเหมือนจะมีอะไรให้ทำหลากหลายยิ่งขึ้น 555 :r18:

#9 naknaknak

since 2005

Posted 11 April 2014 - 12:02 PM

View PostRiderXYG, on 11 April 2014 - 11:23 AM, said:

ผมเล่น hunter rush ครับแต่ช่วงนี้รู้สึกจะโดนจับทางได้บ่อยๆ เลยว่าจะเปลี่ยนไปเล่น paladin สายคอนโทรล ดูเหมือนจะมีอะไรให้ทำหลากหลายยิ่งขึ้น 555 :r18:

โอวสายเดียวกันเลย ครับ อิอิ

มะวานไปลง arena โชคดีมี hunter ออกมาด้วย.. เลย เลือกใช้ มะคืน เล่นไป ยังชนะ 3 รวด อยุ่ เด่ว กลับไป จะไปเล่นต่อไม่รุ้ จะได้แค่นี้มั้ย 5555

ว่าแต่ สะดวก copy screen deck มาให้ดูมั้ยครับ เนี่ย...เผื่อแชร์ เทคนิคขอคำชี้แนะบ้าง ^_____^

ps. ว่าแต่เล่นมานานยังครับ ตั้งแต่ beta เลยรึเปล่า...
ps2. มีเติมตังไปบ้างยังครับ

#10 RiderXYG

Posted 11 April 2014 - 01:07 PM

View Postnaknaknak, on 11 April 2014 - 12:02 PM, said:

โอวสายเดียวกันเลย ครับ อิอิ

มะวานไปลง arena โชคดีมี hunter ออกมาด้วย.. เลย เลือกใช้ มะคืน เล่นไป ยังชนะ 3 รวด อยุ่ เด่ว กลับไป จะไปเล่นต่อไม่รุ้ จะได้แค่นี้มั้ย 5555

ว่าแต่ สะดวก copy screen deck มาให้ดูมั้ยครับ เนี่ย...เผื่อแชร์ เทคนิคขอคำชี้แนะบ้าง ^_____^

ps. ว่าแต่เล่นมานานยังครับ ตั้งแต่ beta เลยรึเปล่า...
ps2. มีเติมตังไปบ้างยังครับ

เล่นมาตั้งแต่ beta เลยครับ เติมครั้งเดียวไป 40 ซองครับ ^^

#11 naknaknak

since 2005

Posted 11 April 2014 - 01:53 PM

View PostRiderXYG, on 11 April 2014 - 01:07 PM, said:

เล่นมาตั้งแต่ beta เลยครับ เติมครั้งเดียวไป 40 ซองครับ ^^

โหววว มี Leeroy ด้วย !! ตัวนี้ผมอยากได้มากเลย craft มาหรือเปิดได้หรอครับ....

ถามเพิ่มครับ สรุป ว่า การ์ดจริงๆ แล้ว มันใส่ได้ซ้ำ กันกี่ใบหรอครับ

ปกติ เห็นใส่ 2 ใบก็ max แล้ว แต่เมื่อวานลองลง arena เห็นใส่ได้ตั้ง 3 ใบ

ps. เราสามารถลงมอนเตอร์ได้พร้อมกัน หรือมี ได้แค่ 7 ตัวใช่มั้ยครับ เมื่อวาน มอนผมจะเต็ม แล้วลอง ร่าย หมา ที่จ่าย 2 เรียก หมา 1 1 charge ได้ออกมา ฝ่ายตรงข้าม มีมอน 4 ตัว แต่ไม่ออกมาสักตัวเลย

#12 RiderXYG

Posted 11 April 2014 - 02:09 PM

leeroy นี่ craft มาครับ ถ้าเล่นplay mode ใส่ได้ 2ตัว ถ้าเล่นอารีน่า นี่ถ้าการ์ดมาซ้ำรู้สึกจะใส่ได้มากกว่า2อ่ะครับ

สนามสูงสุดได้แค่7ตัวครับ ถ้าร่ายลงมาเพิ่มมันจะหายไปเอง ^^

ปล.ตอนเปิด40ซองพอดีได้ ลีเจนมา2ใบ Ysera กับ Ragnaros โชคดีสุดๆ(แต่บางคนก็ได้มาตัวเดียว) ตอนนี้เตรียม craft Alexstrasza แต่คงอีกนานเลยกว่าจะได้

#13 naknaknak

since 2005

Posted 11 April 2014 - 02:46 PM

View PostRiderXYG, on 11 April 2014 - 02:09 PM, said:

leeroy นี่ craft มาครับ ถ้าเล่นplay mode ใส่ได้ 2ตัว ถ้าเล่นอารีน่า นี่ถ้าการ์ดมาซ้ำรู้สึกจะใส่ได้มากกว่า2อ่ะครับ

สนามสูงสุดได้แค่7ตัวครับ ถ้าร่ายลงมาเพิ่มมันจะหายไปเอง ^^

ปล.ตอนเปิด40ซองพอดีได้ ลีเจนมา2ใบ Ysera กับ Ragnaros โชคดีสุดๆ(แต่บางคนก็ได้มาตัวเดียว) ตอนนี้เตรียม craft Alexstrasza แต่คงอีกนานเลยกว่าจะได้

ตอน craft นี่ ใช้หลัก craft ยังไงหรอครับ.... โล้ะเป็นสายๆไปเลยที่ไม่ได้เล่น หรือว่า เลือกเฉพาะ ที่ไม่น่าจะใช้จริงๆ (ส่วนใหญ่ผมเห็นดีเกือบทุกใบ)

ดูๆแล้วจะ craft legend แต่ละใบ นี่... ถ้าย่อยแต่ common นี่ ไม่รุ้ว่าเมื่อไหร่จะได้เลย T^T

แล้วตอนนี้ ใน rank mode ดันไปถึงไหนแล้วหรอครับ deck นี ผม เพิ่งราวๆ 16-17 เอง...

#14 RiderXYG

Posted 11 April 2014 - 04:31 PM

ไม่มีหลักเลยครับ555 ตัวไหนไม่ใช้ตัวไหนกรอบของผมย่อยทิ้งหมดเลย ส่วน rank นี่ไม่ค่อยได้เล่นเลยเน้นทำเควสลงอารีน่าซะส่วนใหญ่

#15 chaba

เซียนเกม

• Interests:All Console Football

Posted 13 April 2014 - 08:34 PM

เกมน่าเล่นดี

#16 naknaknak

since 2005

Posted 13 April 2014 - 10:04 PM

View Postchaba, on 13 April 2014 - 08:34 PM, said:

เกมน่าเล่นดี

มาเล่นเลยยยยยย

Blizzard ไม่เคยทำให้ Gamer ผิดหวังงง ห๊าๆๆๆ

#17 TarTar

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 17 April 2014 - 05:10 PM

เห็นมีข่าวว่าAppStore Thai มาวันนี้แล้วอะครับ

#18 naknaknak

since 2005

Posted 17 April 2014 - 05:13 PM

View PostTarTar, on 17 April 2014 - 05:10 PM, said:

เห็นมีข่าวว่าAppStore Thai มาวันนี้แล้วอะครับ

ใช่แล้วครับ ตามนี้เลยย

https://itunes.apple...d625257520?mt=8

#19 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 21 April 2014 - 12:42 AM

ติดงอมแงม เลยครับ แอด มาโลด PingKo#1484

#20 rapter

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 April 2014 - 08:55 PM

Rapter #1553
สนุกครับ ภาพสวยด้วย