`

Jump to content

รีวิว สรุปเกี่ยวกับการแฮก PS Vita ที่ผ่านมาบน Firmware 3.01 ครับ

31 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 12 January 2014 - 12:28 PM

นี่คือรีวิวเพื่อทำให้ท่านอ่านและเตรียมตัวให้พร้อมในอนาคตถ้ามีตัวแฮกใหม่ออกมา จะได้เข้าใจระบบว่า ต้องเตรียมตัวยังไง
-------------------------------------------
อ่านก่อนนิดนึง :
รีวิวนี้ ผมทำขึ้นเพื่อเป็นไกด์ไลน์สำหรับคนที่โหลดตัวแฮกท่าน และ เป็นไกด์ไลน์ในอนาคตว่าถ้ามีตัวแฮกออกมาอีกจะต้องทำอย่างไร เพราะขั้นตอนมันคล้าย ๆ กันครับ ดังนั้นใครที่โหลดตัวเกมที่เป็นตัวผ่านของแฮกทันก็อ่านเสริมความรู้ ส่วนท่านใดที่โหลดเกมที่ตัวเป็นผ่านแฮกไม่ทันก็อ่านเพื่อเสริมความรู้ในอนาคตได้ครับ ผมตั้งใจเขียนรีวิวนี้เพื่อเผยแพร่ความรู้ และพยายามเขียนเพื่อความเข้าใจง่าย ดังนั้น ท่านใดที่คิดจะก๊อบปี้ข้อความไปเผยแพร่ต่อ เอาไปเลย แต่ขอให้ให้เครดิต "น้า auns555" ไว้ด้วยครับ

หลาย ๆ คนอาจจะยังไม่ทราบว่า PS Vita ที่แฮกได้นั้น มันแฮกเพื่ออะไร ตอบเลยครับว่ามันแฮกเพื่อทำให้เล่นเกม PSP และ อีมูต่าง ๆ ได้นั่นเอง หรือ คิดง่าย ๆ ว่า แฮกเพื่อจำลอง PSP ทั้งเครื่อง มาอยู่ใน icon เกมเกมนึงบน PS Vita โดยที่ PS Vita ก็ยังเล่นเกมแผ่นแท้ได้ตามปกตินั่นเอง (เกม PS Vita เองนั้นยังแฮกให้เล่นก๊อบปี้ไม่ได้นะครับ)

ณ เวลาปัจจุบัน เกมที่ใช้เป็นตัวผ่านแฮกนั้นทางโซนี่ได้เอาออกจาก PS Store แล้วครับ ดังนั้น อ่านเอาความรู้นะ (ย้ำอีกที)
ในครั้งนี้แฮกเกอร์ Total_Noob ได้ทำการแฮก PS Vita ด้วยเกมที่เป็นทางผ่านของแฮกคือเกมชื่อ 101 in 1 Megamix ซึ่งจะแฮกได้บน Firmware 3.01 เท่านั้น ซึ่งเกมนี้จะมีให้โหลดทั้งบน PS Store โซน US , EU, HK , TH นะครับ (ปัจจุบันเกมนี้โดนเอาออกแล้ว)
-------------------------------------------

เริ่มกันเลย :
ดังนั้น ท่านที่กำลังอ่านรีวิวนี้ ให้คิดซะว่า นี่คือรีวิวจินตนาการย้อนกลับไปตอนที่เกม 101 in 1 Megamix ยังอยู่ในระบบครับ
สิ่งที่เราต้องเตรียมตัวคือ

1. เราต้องมี id PSN นะครับ เครื่อง PS Vita ทุกอย่างถูกผูกไว้กับ id ซึ่ง id ก็จะถูกบันทึกลงไปในเมม ดังนั้นมันจะไม่เหมือนก่อนตอนสมัย psp ว่า ถอดเมมเราไปเล่นเครื่องเพื่อนได้เพราะเมมวิต้านั้น id ใคร id มันเลยละ และเมื่อมี id psn แล้วก็ต้องเติมเงินใน id PSN ของเราไว้ อย่างน้อย ๆ ก็ 10USD แนะนำให้มีติดตัวหรือเหลือขั้นต่ำประมาณนี้ไว้เสมอ เพราะโซนี่เอาเกมที่ถูกเจาะได้ออกจากระบบเร็วมาก ดังนั้นถ้าเรามีเงินอยู่ใน id ก็จะทำให้เราซื้อเกมนั้น ๆ มาเก็บไว้ในเมมของเราได้ทัน

2. โปรแกรม Content Manager ที่เอาไว้ต่อเชื่อม PS vita กับคอมพิวเตอร์ของเรา
โหลดได้ที่ http://cma.dl.playst...n/en/index.html
โหลดเสร็จก็ install ติดตั้งให้เรียบร้อย ทำตามขั้นตอนปกติเลยครับ
ซึ่งปกติแล้ว เวลาต่อเชื่อม PS Vita กับคอมฯ โดยผ่านโปรแกรมนี้ ต้องต่อเน็ตนะครับ แต่คราวนี้ ผมแนะนำให้ลงตัวแฮกของโปรแกรมนี้เพื่อจะได้ไม่ต้องต่อเน็ต เชื่อมต่อแบบ offline ได้เลย
http://www.mediafire...+by+hossain.zip
ตัวแฮกโปรแกรม Content Manager นี้ลงไม่ยากครับ
โหลดมาเสร็จแตกไฟล์จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ Open CMA 6 by hossain
เข้าไปอีกจะเจอโฟลเดอร์ชื่อ Open CMA 6
ข้างในโฟลเดอร์ Open CMA 6 จะมีไฟล์ 6 ไฟล์ครับ ให้ก๊อบปี้ทั้ง 6 ไฟล์นี้ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ของโปรแกรม Content Manager ครับ
C:\Program Files\Sony\Content Manager Assistant <<< วางในนี้ละ
เพียงแค่นี้ก็เสร็จละ ต่อไปก็ไม่ต้องต่อเน็ตละ เวลาใช้โปรแกรมนี้

3. เกมที่ต้องใช้เป็นตัวผ่านแฮก ในครั้งนี้ผมขอกล่าวถึงเกม 101 in 1 Megamix นะครับ (ปัจจุบันโดนเอาออกไปจาก PS Store แล้ว) ซึ่งการแฮกครั้งนี้จะอยู่บนพื้นฐานของ Firmware 3.01 นะครับ จะมากกว่านี้ หรือ น้อยกว่านี้ก็ทำไม่ได้นะครับ เพราะเกมแต่ละเกมที่เป็นตัวผ่านแฮกจะถูกระบุมาเลยว่าใช้บน Firmrware อะไรเท่านั้น และเกมที่เป็นตัวผ่านแฮกส่วนใหญ่ก็มักจะเป็นเกม PSP ครับ ก็ไปซื้อใน PS Store ครับ ตอนนั้นก็ซื้อกันแทบไม่ทันกับ 101 in 1 Megamix ผมก็ใช้ id USA เหมือนกัน
เกมนี้อยู่ในระบบ PS Store ตั้ง 2 วันแนะ หลังจากข่าวรั่วว่าเกมนี้จะเป็นตัวผ่านแฮก เกมพวกนี้ถูกต้องตามลิขสิทธิ์นะครับ เราซื้อก็ต้องจ่ายเงินนะครับ เกมนี้ก็ราคา 9.99USDครับ
พอโหลดเกมเสร็จมันก็จะติดตั้งลงเครื่อง PS Vita เราอัตโนมัตินะครับ เกมที่ซื้อใน PS Store น่ะ

หลังจากนั้น ก็ต้องไปโหลดตัวโปรแกรมและ Firmware PSP ที่จะมาใช้ประกอบเป็นตัวแฮกละครับ

ไฟล์ eCFW 6.60 TN-V7 101-in-1 Megamix (US version) - FW 3.01
http://zload.net/v2/archives/file/?id=2417692
ไฟล์

PSP เฟริ์มแวร์ 6.60 แท้ๆ
http://du01.psp.upda...6b395/EBOOT.PBP
ไฟล์นี้ พอโหลดเสร็จให้แก้ชื่อไฟล์จาก EBOOT.PBP เป็น 660.PBP

วิธีโอนไฟล์ eCFW เข้าเครื่อง PS Vita อันนี้เป็นขั้นตอนครั้งแรกซึ่งจะต้องมีการ install firmware PSP 6.60 ด้วย
(เขียนโดยคุณ Bankcoxzaza เพิ่มเติมข้อความโดย auns555)

1.แตกไฟล์ CEF 6.60 TN ที่ดาวน์โหลดมา จะมีไฟล์เซฟที่อยู่ในรูปแบบของโฟลเดอร์เป็นรหัสอย่าง NPUH10088 ซึ่งภายในจะบรรจุข้อมูลของ CEF 6.60 TN-V7 เอาไว้ ให้นำไฟล์ เฟริ์มแวร์ PSP 6.60 ที่เป็น EBOOT.PBP ที่เราโหลดมาและเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น 660.PBP แล้วก๊อบไปวางในโฟลเดอร์ชื่อ NPUH10088 อันนี้ด้วย
จากนั้นให้นำโฟล์เดอร์นี้ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ PSAVEDATA
ซึ่งปกติ โฟลเดอร์นี้จะอยู่ใน My Documents\PS Vita\PSAVEDATA\xxxxxxxxxxxxx\NPUH10088 <<<
อ้อโฟลเดอร์ชื่อ xxxxxxxxxxxxx นี้ แต่ละคนจะไม่เหมือนกันนะแล้วแต่เครื่องใครเครื่องมัน แต่ก็ไม่ต้องงงครับ เพราะในโฟลเดอร์ PSAVEDATA ก็จะมีโฟลเดอร์เดียวนั่นละครับ

2.จากนั้นเชื่อมต่อ PC กับ PS Vita ด้วยสาย USB เลือกเข้า Content Manager ที่ PS Vita แล้วให้ทำตามดังนี้

พอกดเลือกไอค่อนเสร็จก็จะทำการเชื่อมต่อ จะมีเมนูขึ้นดังนี้

ที่ Copy Content เลือก PC --> PS Vita System
จากนั้นเลือก Applications
ที่ Saved Data เลือก PSP/Other

ติ๊กถูกที่เกม 101-in-1 Megamix แล้วเลือก Copy ตอบ OK

จากนั้น PS Vita จะทำการโอนข้อมูลเซฟเข้า PC ทันที

วิธีรัน 6.60 TN-V4 เเละลง FW 6.60 ลงเครื่องครั้งเเรก
1.เข้าเกม 101-in-1 Megamix

2.กด O เพื่อยืนยัน

3.โหลดเซฟเสร็จกด X เพื่อออกจากการโหลดเซฟ

4.รอตัวเกมโหลดไฟล์แฮก

5.จากนั้นจะเข้าสู่เมนู TN recovery menu ให้เลือก Advanced

6.เลือก Installs 6.60 Files เพื่อติดตั้ง OFW 6.60
(ขั้นตอนนี้ทำครั้งเดียว ทำครั้งแรกเท่านั้น)

7.รอสักครู่ จนกว่าจะติดตั้ง และกด Exit ออกจาก TN recovery menu

8.จะมีเมนูให้เราตั้งค่า PSP ตั้งค่าจนเสร็จ

9. เสร็จสมบูรณ์ เราก็จะได้ PSP ทั้งเครื่อง มาเล่น ใน PS Vita เเล้ว

เอาละ มาถึงการลงเกมไฟล์ .ISO ของเครื่อง PSP กันบ้าง
(ผมลงเกมด้วยวิธีนี้นะครับ ใครจะใช้แบบ FTP ก็ตามแต่ ส่วนผมขอลงแบบวิธีบ้าน ๆ นี่ละ)
*** และการลงเกมขนาดไฟล์ 1GB ขึ้นไป ควรลงทีละเกมนะครับ กันมันแฮงค์อ่ะ ***

1. ก็เอาไฟล์เกม .ISO ที่เรามีมาน่ะครับ เอามาเปลี่ยนชื่อให้สั้น ๆ ก่อน อย่างในกรณีนี้ ผมเอาเกม God of war ภาค 1 มาใช้ ผมก็เปลี่ยนชื่อไฟล์เกมสั้น ๆ เป็น GOD1.ISO
แค่นี้เอง ก็เอาไฟล์ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ Documents\PS Vita\PSAVEDATA\xxxxxxxxxxxxx\NPUH10088 <<< GOD1.ISO

จากนั้นก็ก๊อบไฟล์ลง PS Vita
โดยเชื่อมต่อ PC กับ PS Vita ด้วยสาย USB เลือกเข้า Content Manager ที่ PS Vita แล้วให้ทำตามดังนี้

พอกดเลือกไอค่อนเสร็จก็จะทำการเชื่อมต่อ จะมีเมนูขึ้นดังนี้

ที่ Copy Content เลือก PC --> PS Vita System

ที่ Saved Data เลือก PSP/Other

ติ๊กถูกที่เกม 101-in-1 Megamix แล้วเลือก Copy ตอบ OK

จากนั้น PS Vita จะทำการโอนข้อมูลเซฟเข้า PC ทันที

แต่เนื่องจากเรามีไฟล์เซฟเกมนี้ในเมมของ PS Vita อยู่แล้ว มันจึงถามว่าจะให้เซฟทับไหม
ตอบ Overwrite เลยครับ
จากนั้นก็รอซักพัก พอเสร็จ 100% เราก็ออกไปหน้าจอเมนูหลักของ PS Vita
เพื่อไปที่ไอค่อนเกม 101 in 1 Megamix ครับ

ที่ไอค่อนเกม 101-in-1 Megamix กดเข้าไปได้เลย

กด O เพื่อยืนยัน

โหลดเซฟเสร็จกด X เพื่อออกจากการโหลดเซฟ

รอตัวเกมโหลดไฟล์แฮก

จากนั้นที่หน้าจอเมนูหลัก ก็เลือกไปที่ memory stick ครับ

พอเข้าไปก็จะเจอเกม God of war ที่เราลงไว้ละ

จากนั้นกดปุ่มสามเหลี่ยมที่ไอค่อนเกม ก็จะมีเมนูขึ้นมาเพื่อให้เราเลือก install ครับ

ก็เลือก install ได้เลย

พอ install เกมเสร็จ มันก็จะมีเมนูขึ้นมาถามว่า ให้ Delete ไหม ก็ตอบ Yes ได้เลยครับ

เสร็จแล้วนะ เล่นได้เลย

ต่อไป
การลง Emulator ต่าง ๆ
ขั้นตอนแรกนี้ทำบนคอมฯ ก่อนนะครับ
ผมก็ไปโหลด Emu มาใส่ ในกรณีนี้ผมลงด้วย Emulator ของ Megadrive นะครับ
ตัว emulator ไปโหลดหน้าเว็บผมก็ได้
http://www.auns555.c...nsweb/emumd.rar
โหลดเสร็จ แตกไฟล์มาจะเจอโฟลเดอร์ emumd เข้าไปเรื่อย ๆ จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ PSP
*** โฟลเดอร์ชื่อ PSP นี่ละที่เราต้องใช้ ***
ก็ลง Rom เกมให้เรียบร้อยนะครับ
PSP\GAME\PicoDrive\ROMS <<< เอาไฟล์รอมเกมของ Megadrive ลงในนี้ให้เรียบร้อย
หลังจากเราเตรียม Emu Megadrive พร้อมเสร็จละ
จากนั้น เราก็ทำการ Zip ไฟล์ซะ ก็ตรง โฟลเดอร์ PSP น่ะครับ ทำการ Zip ไฟล์ให้เป็นชื่อ PSP.ZIP
จากนั้นก็เอาไฟล์ PSP.ZIP ที่เราทำไปวางไว้ในนี้
My Documents\PS Vita\PSAVEDATA\xxxxxxxxxxxxx\NPUH10088 <<< ในนี้ละ ก็ที่เดียวกับตอนลงเกม GOD.ISO ข้างบนนั่นละครับ

จากนั้น ก็ทำการเชื่อมต่อ PS Vita กับ PC ด้วยโปรแกรม Content Manager เหมือนเดิม
โดยเชื่อมต่อ PC กับ PS Vita ด้วยสาย USB เลือกเข้า Content Manager ที่ PS Vita แล้วให้ทำตามดังนี้

แต่เนื่องจากเรามีไฟล์เซฟเกมนี้ในเมมของ PS Vita อยู่แล้ว มันจึงถามว่าจะให้เซฟทับไหม
ตอบ Overwrite เลยครับ

จากนั้นก็รอซักพัก พอเสร็จ 100% เราก็ออกไปหน้าจอเมนูหลักของ PS Vita
เพื่อไปที่ไอค่อนเกม 101 in 1 Megamix ครับ

ที่ไอค่อนเกม 101-in-1 Megamix กดเข้าไปได้เลย

กด O เพื่อยืนยัน

โหลดเซฟเสร็จกด X เพื่อออกจากการโหลดเซฟ

รอตัวเกมโหลดไฟล์แฮกแป๊บนึง

จากนั้นก็จะเข้าสู่หน้าจอเมนูหลัก เหมือนของ PSP ก็เลือกไปที่ memory stick ครับ

ก็จะเจอ Emulator MegaDrive ชื่อ Picodrive ที่เราลงไว้ ครับ

ที่ไอค่อนนี้กดปุ่มสามเหลี่ยมแล้วก็เลือก install มันก็จะทำการ install อีมูลงเมม PS Vita จนเสร็จ (แบบเดียวกับลงเกม PSP นั่นละ)
พอ install เสร็จ มันก็จะมีเมนูขึ้นมาถามว่า ให้ Delete ไหม ก็ตอบ Yes ได้เลยครับ

เพียงเท่านี้ก็เล่นได้แล้ว Emulator Megadrive

วิธีการลงเกม และ อีมู นั้น วิธีนี้เป็นวิธีพื้นฐานใช้งานไม่ยาก แต่อาจจะช้าไม่ทันใจสำหรับบางคนในการลงเกม บางคนก็ไปใช้แบบ FTP ซึ่งผมไม่ได้ใช้ ผมใช้แบบนี้ละ ก็หวังว่าการรีวิวแนะนำไกด์ไลน์อันนี้จะเสริมความรู้และสร้างการเตรียมพร้อมสำหรับผู้ที่จะแฮกในวันข้างหน้า หรือ ใครที่โหลดตัวเกมที่ใช้เป็นทางผ่านของเซฟแฮกมาทันก็ใช้กระทู้นี้ศึกษาเพิ่มเติมได้ครับ
by auns555

Edited by auns555, 12 January 2014 - 12:31 PM.

#2 kumpolsaks

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 January 2014 - 01:05 PM

ขอบคุณครับ

#3 chan_22

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 12 January 2014 - 01:30 PM

ขอบคุณครับ

#4 kiou911

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 12 January 2014 - 02:39 PM

ชัดเจนสุดๆ ขอบคุณมากครับ :r05:

#5 Haaskub

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 12 January 2014 - 03:26 PM

ลงเกมหรือ Emu , Homebrew ต่างๆ ให้ใช้ FTP ดีที่สุดเสียเวลาน้อยที่สุด ไม่ยุ่งยาก ไ่ต้อง Install โยนเข้าเมมเครื่องได้โดยตรงแล้วเล่นได้เลย
ลองศึกษาดูที่กระทู้ด้านบน

เวลาเข้าเกมแล้วกดออกจากเกมมาหน้า home ไม่ได้ ต้องไปตั้ง TN Recovery Menu> Advance>Advanced Configuration>Simulate HOME With Button 1 และ 2 เช่นของผมตั้ง 1 Down 2 Select

พอตั้งเสร็จผม ก็กด ล่าง กับ ซีเล็ค มันก็จะมีเมนูถามว่าจะออกจากเกมกลับ Home

ขอบคุณ จขกท ที่สรุปวิธีไว้ให้เป็นขั้นตอน

#6 cutter000

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 12 January 2014 - 03:37 PM

ขอบคุณครับ
ถามอีกนิดครับ เราจะติดตามเวปที่ประกาศเกมที่สามารถเจาะได้ ดูจากเวปไหนได้บ้างครับ

#7 StreETSouLz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 12 January 2014 - 06:58 PM

ถ้าเทียบภาพกับ PSP แล้วนี่เป้นยังไงบ้างครับ ดูแย่กว่ามากไหมครับ

#8 gt41

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 January 2014 - 07:59 PM

น่าอั๋นครับ ปัญหาอยู่ที่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจที่จะทำเท่าไหร่แล้วนะสิครับ รอบนี้ เกมอยู่ใน psn นานถึง 2 วันเต็มๆ
ผมว่าเวลาของ psp มันหมดไปแล้วแน่ๆ หาเครื่องมาเล่นก็แสนง่าย ตอนนี้คอมไม่ค่อยแรง

ก็รัน emu ของ psp ได้อีก
ตัว
ppsspp เวอร์ชั่นล่าสุดนี้พัฒนาไปมากเลยนะครับ

คุณ mastermune ทำรีวิไว้ที่นี่ http://www.addictcon...p?topic=21176.0 น่าสนใจมาก

psv สายมืดจะคึกคักก็คงตอนที่ hack เล่นเกมของมันเองได้ นั้นล่ะผมว่า .. แต่จะได้ตอนไหน หรือไม่ได้เลยนี่สิ น่าคิด

#9 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 13 January 2014 - 12:12 AM

ดูแล้วก้น่าสน แต่ขั้นตอนต้องไล่กันไปทีละขั้นเลย

Edited by luckyang, 13 January 2014 - 12:13 AM.

#10 Haaskub

• Freshy

Posted 13 January 2014 - 02:24 AM

View Postgt41, on 12 January 2014 - 07:59 PM, said:

น่าอั๋นครับ ปัญหาอยู่ที่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจที่จะทำเท่าไหร่แล้วนะสิครับ รอบนี้ เกมอยู่ใน psn นานถึง 2 วันเต็มๆ
ผมว่าเวลาของ psp มันหมดไปแล้วแน่ๆ หาเครื่องมาเล่นก็แสนง่าย ตอนนี้คอมไม่ค่อยแรง

ก็รัน emu ของ psp ได้อีก
ตัว
ppsspp เวอร์ชั่นล่าสุดนี้พัฒนาไปมากเลยนะครับ

คุณ mastermune ทำรีวิไว้ที่นี่ http://www.addictcon...p?topic=21176.0 น่าสนใจมาก

psv สายมืดจะคึกคักก็คงตอนที่ hack เล่นเกมของมันเองได้ นั้นล่ะผมว่า .. แต่จะได้ตอนไหน หรือไม่ได้เลยนี่สิ น่าคิด

ลองละ ppsspp ลองกับ Ipad air jailbreak แล้วโหลดมาลอง ภาพคมกริบ แต่กระตุกโคตร เสียงยิ่งแย่ สรุป ยังไม่ค่อยดีนะสำหรับ Ipad

#11 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 13 January 2014 - 05:04 AM

FW3.01 รอบนี้มันมา 4 เกมติดครับ เอาออกกันไม่ทันเลย

#12 gt41

เซียนเกม

Posted 13 January 2014 - 06:05 AM

View PostHaaskub, on 13 January 2014 - 02:24 AM, said:

ลองละ ppsspp ลองกับ Ipad air jailbreak แล้วโหลดมาลอง ภาพคมกริบ แต่กระตุกโคตร เสียงยิ่งแย่ สรุป ยังไม่ค่อยดีนะสำหรับ Ipad

แอนดอย พวงกเกม 2D ไม่หนักพอเล่นได้ แต่คอมกลางๆเล่นได้ดีกว่า

#13 limpanavikom

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 13 January 2014 - 09:38 AM

รอรีวิวมานาน ขอบคุณมากครับ

#14 พันธ์

Posted 13 January 2014 - 11:27 AM

แล้ว Super Robot Taisen : Operation Extend Chapter ที่มี 6 chapter เอาลงยังไงเหรอครับ หาวิธ๊ตั้งนานยังไม่ได้เลย

#15 indydeput

• Interests:Game Movie Gadget Toy Figures

Posted 13 January 2014 - 01:08 PM

ขอบคุณน้าอั๋นครับ
แต่สำหรับผมไปเอาpspยัดเมม64gb ท่าจะประหยัดกว่าเล่นในvita

#16 gapolo55

Posted 16 January 2014 - 01:48 PM

มาเก็บความรู้ครับ

#17 TOPBOO

Posted 16 January 2014 - 10:34 PM

3.01 ถ้าลงด้วย FTP บางเกมส์เล่นไม่ได้เด้งออกนะครับ ลงใน save content manager ดีสุดครับ อย่าง EMU บางตัว มันจะแปลง EBOOT เป็น FBOOT ครับถึงเล่นได้

แล้วแต่มุมมองแต่ละคนนะครับ ใน PSP จอจะเล็กกว่า ใน VITA ก็จอใหญ่หน่อยถือเป็นผลพลอยได้ ที่เวิร์คมากและเหมาะคือ เล่นใน VITA TV เล่นกับจอใหญ่ ถือจอยสบายๆ ไม่ต้องมีสาย แปลง HDMI เสียบจาก PSP ไป TV ให้เกะกะ ภาพที่ได้ก็ออกมาชัดสวยดีครับ

Posted Image Posted Image

#18 Haaskub

• Freshy

Posted 19 January 2014 - 10:47 PM

View Postgt41, on 13 January 2014 - 06:05 AM, said:

แอนดอย พวงกเกม 2D ไม่หนักพอเล่นได้ แต่คอมกลางๆเล่นได้ดีกว่า

ขอแก้ตัว ตอนที่ผมเทสมันเวอร์ชั่นเก่า ตอนนี้ลงเวอร์ชั่นใหม่ใน ipad air เสียงไม่มีกระตุก ภาพไม่กระตุก ภาพสวยกว่าเพล 3 สุดยอดมากครับ

โอ๊วลาก่อน psp บน ps vita

#19 Gx270

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 21 January 2014 - 09:27 PM

View PostTOPBOO, on 16 January 2014 - 10:34 PM, said:

3.01 ถ้าลงด้วย FTP บางเกมส์เล่นไม่ได้เด้งออกนะครับ ลงใน save content manager ดีสุดครับ อย่าง EMU บางตัว มันจะแปลง EBOOT เป็น FBOOT ครับถึงเล่นได้

แล้วแต่มุมมองแต่ละคนนะครับ ใน PSP จอจะเล็กกว่า ใน VITA ก็จอใหญ่หน่อยถือเป็นผลพลอยได้ ที่เวิร์คมากและเหมาะคือ เล่นใน VITA TV เล่นกับจอใหญ่ ถือจอยสบายๆ ไม่ต้องมีสาย แปลง HDMI เสียบจาก PSP ไป TV ให้เกะกะ ภาพที่ได้ก็ออกมาชัดสวยดีครับ

Posted Image Posted Image

อยากเล่น PSP ผ่าน Vita TV ทำยังไงครับ

#20 TOPBOO

Posted 26 January 2014 - 02:26 PM

View PostGx270, on 21 January 2014 - 09:27 PM, said:

อยากเล่น PSP ผ่าน Vita TV ทำยังไงครับ

เติมเงิน ใน store us ไว้ 10us ครับ รอบใหม่จะประกาศรายชื่อเกมส์ที่ใช้แฮครอบสุดท้าย ของ 3.01 ละครับ