`

Jump to content

จอยเทพสำหรับเกมมือถือ MOGA ต้องลองจริงๆ

10 replies to this topic

#1 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 24 December 2013 - 03:50 PM

เคยบ้างไหมครับที่รู้สึกรำคาญการบังคับของเกม Action เวลาเล่นด้วยมือถือ ให้โดดเฉียงๆแท้แต่ดันไม่ไป ซะยังนั้น เล่นไปเล่นไปก็เบื่อเพราะมันไม่ถนัดเอาซะเลย วันนี้ชาว Android (และ iOS) มีทางเลือกแล้วครับ งานนี้มาในราคาที่เราเอื้อมถึงแน่นอน กับจอย Bluetooth ไร้สาย Moga Pocket

จอยไร้สายที่สามารถเชื่อมต่อกับมือถือของเรา หรือ Tablet ได้ทันทีผ่านระบบ Bluetooth ให้การเล่นเกมของเราสนุกมากขึ้นจริงๆ

วันนี้ผมมาขอทำ Review เล็กๆให้ทุกคนนะครับ เผื่อใครกำลังหาจอยดีๆสักตัวสำหรับมือถือ จัดได้เลยครับผม

Moga นั้นมีออกมาหลายรุ่นครับ สำหรับ Android และ iOS โดยที่ผมรู้มีขายประมาณ 5 รุ่นแล้วคือ

1. Moga Pocket
2. Moga Pro

3. Moga Hero Power (อันเล็ก) ชาร์จ Android ได้
4. Moga Pro Power (อันใหญ่) ชาร์จ Android ได้

ซึ่งตัว Pro กับตัว เล็ก ก็ต่างกันเรื่องจำนวนปุ่มและขนาดนะครับ
5. Moga ACE Power สำหรับ OS7 iPhone

ซึ่งตัว Pro กับตัว เล็ก ก็ต่างกันเรื่องจำนวนปุ่มและขนาดนะครับ

#2 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 24 December 2013 - 04:07 PM

ส่วนราคาก็เริ่มต้นที่ประมาณ 1500 บาท สำหรับตัว Moga Pocket และ 2000 ต้นๆสำหรับตัว Pro สำหรับตัว Hero ผมยังไม่ได้ตรวจสอบราคาครับ แต่ตัว ACE power นั้น 3000 ครับ

วันนี้ก็คงมาแตะมา Review กันแค่ในส่วนของตัว Moga Pocket ครับ รุ่นเล็กราคาถูกที่ไม่ธรรมดา

เริ่มต้นด้วยคำว่าทำไมต้อง MOGA ก็ต้องบอกเลยครับ ว่า MOGA นั้นเป็นค่ายทำจอยที่ link กับหลายๆบริษัทผลิตเกม ทำให้เมื่อเราโหลดเกมจาก Play Store มาแล้วเกมจะ support ทันทีครับ เกมจะมีเมนูเพิ่มในส่วนการเล่นด้วยจอยขึ้นมาทันที และเราก็สามารถเลือกเมนูและเล่นเกมได้ด้วยจอยตามปรกติ

เริ่มง่ายด้วยการเปิดโหลด Mega Pivot App

app ตัวนี้จะช่วยในการเชื่อมต่อตัวจอยกับ เครื่องมือถือหรือ Tablet ของเรา ผ่านทาง Bluetooth รวมทั้งแจ้งให้เราทราบว่าในเครื่องเรามีเกมไหนที่สนับสนุน Moga อยู่ด้วยไหมครับ
app ตัวนี้ยังเชื่อมต่อกับ Playstore ในการเลือกเกมใหม่ โดยมีเกมที่สนับสนุน Moga แจ้งบอกด้วยครับ งานนี้มีทั้งเกมฟรีและเกมเสียตังครับ

อย่างที่บอกครับว่าทำไมต้อง MOGA บอกได้เลยครับเพราะมีค่ายเกมใหญ่ๆ ที่สนับสนุน MOGA มากมาย ทั้ง Sega, Gameloft, Namco, Rockstar, Vivid, Ubisoft, SNK, EA, Fox Digital, Crescent Moon, Madfinger และอื่นๆ อีกมากมายครับ

โดยเกมที่ออกมาจะรองรับการใช้จอยทันที ไม่ต้อง mount จอยแต่อย่างใดนะครับ

#3 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 24 December 2013 - 04:19 PM

เกริ่นไปเยอะแล้วครับ ขอมาต่อในส่วนสำคัญ นั่นก็คือเรื่องของตัวจอยครับ

บอกเลยครับว่างานตัวจอยทำมาได้ดีมากๆครับ วัสดุ ยางที่ใช้ สัมผัสและรายละเอียดทำได้ดีมากจริงๆ ผมได้ลองเล่นตัว MOGA Pocket มาประมาณ 4 วัน บอกเลยว่าประทับใจครับ ชอบด้านหลังครับ มันสวยจริงๆ สำหรับการเชื่อมต่อก็ง่ายๆครับผ่านทาง Moga Pivot App ง่ายๆครับ เชื่อมกันครั้งแรกครั้งเดียว คราวต่อไปเปิดมาก็สามารถเชื่อมต่อได้เองครับ แต่ที่ลองก็มีเอ๋อบ้างครับ หาไม่เจอก็ปิดเครื่องเปิดใหม่ก็หายครับ แต่ก็ถือว่าน้อยมากครับกับอาการนี้

ได้มาก็ได้ลองไปหลายเกมครับ ประทับใจเกมอย่างเช่น

Reaper ที่ทำให้ได้เล่นเกม Action ที่สนุก เพลินมากครับท้ายสุดก็ต้องเสียเงินซื้อไป

Assualt 8 บอกได้เลยว่า นุ่ม เนียน ได้ดั่งใจ Drift ได้อารมณ์มากขึ้น การบังคับดีกว่าการใช้ Pad เอียงไปมาเยอะครับ แบบว่ามันไปได้ดังใจด้วยปลายนิ้วเลย

Crazy Taxi อันนี้ก็บอกเลยว่า ใช่เลย ความรู้สึกของการขับผ่านจอยดีกว่ามากครับ ลื่นไหล ประทับใจครับ

Modern Combat 4 งานนี้ได้ลองเล่นแบบ FPS ก็บอกเลยว่าใช้ได้ครับ อาจยังไม่ชินเท่าไร แต่ดีกว่าเล่นผ่าน หน้าจอแน่นอนครับ analog คู่แบ่งการบังคับได้ดีมากครับ แต่ปุ่ม R อาจกดยากนิดนึง สำหรับคนมือใหญ่ สำหรับตัว Moga Pocket

Into The Dead ต้องเล่นครับเกมนี้ ดีมากเลย ใช่เลย.....หลบ Zombie ง่ายขึ้นเยอะครับ

Dead Trigger 2 เกมนี้ต้องมาพร้อม CPU แรงๆ ได้ลองด้วย Tegra 4 ด้วย HP Slate 21 นิ้ว ภาพงามมากครับ การเล่นผ่านทาง Moga ทำได้ดีครับ การบังคับการเล็งทำได้ดีพอสมควร แต่ถ้าใช้ตัว Pro น่าจะดีมากครับ เพราะจะถนัดมือกว่าครับ

Block Story เกมแนว Minecraft ที่ Load ฟรีมาลองครับ สวยงามบังคับได้ดีมากครับ

สำหรับเรื่อง Battery นั้น MOGA Pocket ใช้ถ่าน AAA 2 ก้อนผมใช้มา 4 วันแล้วก็ยังไม่หมดครับ ถือว่าประหยัดดีครับ เพราะเล่นวันนึงก็หลายชั่วโมงครับ

#4 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 24 December 2013 - 04:24 PM

สำหรับท่านที่สนใจเรื่อง Emu บอกเลยครับว่า MOGA นั้น support ครับ โดยสามารถโหลด Moga Universal App มา mount ได้เลยครับ ไม่ต้อง ROOT เครื่องแต่ประการใดนะครับ งานนี้ได้เห็นใครรัก Emu แต่ติดเรื่องการบังคับ MOGA มาตอบโจทย์ให้คุณเต็มๆครับ

จุดด้อยของ MOGA ก็คงต้องบอกว่า เสียดายครับ หลายๆเกมที่ดียังไม่รองรับ ต้องรอให้ผู้ผลิตทำ ใจอยากเล่นพวก Final Fantasy, Cronos Trigger ด้วยจอยครับ คงได้อารมณ์ดีขึ้นกว่าเยอะครับ ต้องรอดูครับว่า จะเป็นยังไงต่อไปในอนาคต แต่วันนี้เกมใน Playstore ก็มีมากกว่า 200 เกมแล้วครับ ที่สนับสนุน MOGA และยังมี Emu อีกมากมายที่เล่นได้ด้วย MOGA แค่นี้ก็คงบอกว่า คุ้มครับ หวดได้ครับ ผม

#5 Guest_nine_*

• Guests

Posted 24 December 2013 - 04:28 PM

เห็นมาซักพักแล้วครับ อยากได้ตัว ACE power 3000 มากๆครับ แต่หาซื้อไม่ได้เลยครับ รบกวนบอกพิกัดให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

#6 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 24 December 2013 - 04:29 PM

View Postnine, on 24 December 2013 - 04:28 PM, said:

เห็นมาซักพักแล้วครับ อยากได้ตัว ACE power 3000 มากๆครับ แต่หาซื้อไม่ได้เลยครับ รบกวนบอกพิกัดให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ผม Google เอาครับ เห็นขายกันหลายคนครับ ราคาประมาณ 3000 ครับ ลองดูครับ

#7 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 24 December 2013 - 04:42 PM

สุดยอดมากๆครับ ผมอะเล็งๆหลายรอบแล้ว ยังไม่ได้จัดซักที

ขอบคุณสำหรับ review ครับ

#8 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 December 2013 - 05:18 PM

ขอบคุณครับ น่าสนใจมากๆ

#9 ravenh0lm

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 24 December 2013 - 07:53 PM

รอ Ace Power อยู่ครับ เห็นว่าเกมฝั่ง iOS ก็รองรับเยอะเหมือนกัน ว่าแต่มีตัวแทนจำหน่ายมาขายมั้ยครับหรือต้องสั่งนอกเอง

#10 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 24 December 2013 - 08:16 PM

รองรับ Deadspace ใน ios ไหมครับ
เล่นไม่จบสักที -*-

#11 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 25 December 2013 - 04:11 PM

View Postmaxi, on 24 December 2013 - 08:16 PM, said:

รองรับ Deadspace ใน ios ไหมครับ
เล่นไม่จบสักที -*-
ใน Andriod ยังไม่ support ครับ คิดว่าน่าจะเหมือนกันครับ