`

Jump to content

Review Kiji Okonomiyaki ที่ได้ชื่อว่าอร่อยที่สุดใน Osaka

12 replies to this topic

#1 rufast

งืมๆแงมๆ

• High Royal Executive Members

Posted 13 December 2013 - 04:10 PM

เมื่อช่วงต้นเดือนที่ผ่านมีโอกาสได้ไป โอซาก้า ดินแดนที่ได้ชื่อว่า ของกินอร่อย
ถึงแม้จะไปตะลุยกินไม่เยอะเท่าที่คิด แต่ก็มีโอกาสได้ไปกินร้าน Okomiyaki ที่ได้รับการยกย่องว่าอร่อยที่สุดในโอซาก้ามา
ร้านเปิดเวลา 11:30 ผมไปถึงก่อนเวลา
ประมาณ ครึ่งชั่วโมงก็มีคนมายืนรออยู่ประมาณ 5 คนล่ะ
หลังรอไปเรื่อยๆ คนเริ่มทยอยกันมาต่อแถวกันเรื่อยๆ บางคนเดินผ่านก็มามองๆว่าต่อแถวไรกัน
ดีที่ร้านอยู่ในอาคาร อากาศเลยไม่หนาว ถ้ายืนข้างนอก อาจมีไข่สั่นกันบ้าง
เนื่องจากผมไปคนเดียว เลยได้นั่งหน้าเตา

มีแต่เมนูญี่ปุ่น เอ๋อแดกเลยทีเดียว เลยพยายามคุยๆว่า เฮีย เอาไอ้ที่มันยอดนิยม มากระแทกปากอันนึง
แกเลยบอกว่า โอเค "บูตะซัง" น่ะ
ครับ จัดไป

จากนั้นก็เริ่มบรรเลงฝีมือกันเลย

ทำทีละเยอะๆ แล้วเสิร์ฟทีเดียวครับ

สักพัก ลุงเจ้าของร้านก็ออกมาทักทาย ลูกค้า ทั้งสวัสดี และกล่าวขอโทษคนที่ต้องรอด้วย (มีที่นั่งรอในร้าน ไม่พอก็ยืนรอข้างนอก)
น้องสาวจดออเดอร์น่ารักดีครับ

พอร้อนได้ที่เริ่มจัดวางไส้กันแล้ว

กลับด้านซะทีนึง

พลิกกลับมา อั๊ยยะ น่ากินชะมัด

หยอดเนย ทาซอส

พร้อม สล๊วบ แล้วจ้า

อีกเมนูนึงเป็น Onokomiyaki แบบใช้ยากิโซบะทำ อันนี้ลุงแกลงมือผัดเครื่อง กับโซบะเอง

ตอกไข่คนกับแป้งลงไปราดทับอีกที

เป็นอันเสร็จ

ส่วนมากคนไปเป็นคู่ เค้าจะสั่งคนละแบบ แล้วบอกให้ลุงหั่นเป็น Half & Half แล้วแบ่งกันกิน
ผมไปคนเดียว อด จะสั่งเพิ่มก็ไม่มีเวลาฟิน เพราะจะรีบไปต่อ
ระหว่างกินลุงแกก็ทักทาย ถามสารทถกข์ สุขดิบ ลูกค้าไปเรื่อย
ลุงแกก็ถามผมด้วยว่ามาจากไหน พอรู้ว่าไทยแกก็พูดสวัสดีครับ ขอบคุณครับ

เนื่องจากตอนกำลังเห็นผมถ่ายรูปไม่หยุด แกเลยมายืม Iphone ผมไปถ่ายรูปให้เป็นที่ระทึก
จากแกก็ป่าวประกาศว่านายคนนี้มาจากไทยน่ะ ช่วยถ่ายรูปที่ระลึกหน่อย
ผลเลยออกมาอย่างที่เห็น (ไม่รู้จักใครสักคน นะนั่น)

ตอนจ่ายเงิน ลุงแกให้ตะหลิวมาเป็นที่ระลึก บอกเป็น Souvenir แล้วก็จับมือขอบคุณ

พออกมาหน้าร้านคนก็รอคิวยาวอย่างที่เห็น

สรุป
ผมไม่รู้ร้านแกอร่อยที่สุดใน โอซาก้าจริงหรือเปล่า
แต่รสชาติอร่อย ราคาไม่แพง แถมพนักงานเป็นกันเอง ลุงเจ้าของร้านก็ใจดี
ถือว่าเป็นร้านที่ประทับใจที่สุดในทริปนี้

การเดินทางให้ลง Subway Umeda sta. หรือ JR Osaka Sta.
แล้วเดินรอดทางใต้ดินไป Umeda Sky Building - Floating Garden Observatory
ร้านอยู่ชั้นใต้ดิน

#2 rakuen

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 13 December 2013 - 10:18 PM

น่ากินมากเลยครับ อิจฉาจิงๆเลย :r38:

#3 one

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 December 2013 - 06:28 PM

ครั้งที่ไปกินแต่ เทมปุระ กับ อุด้ง
อุด้ง มันจะนุ่มๆเหนียวๆ ต่างกับบ้างเรามาก

แล้วก็ไปยืนกิน ทาโกยากิ ที่อาเมะโยโกะ
ของแท้มันอร่อบแบบนี้เอง
ดูคนทําไปด้วยหมุนกันเร็วโคตร

#4 Joey4D

เกรียนฝึกหัด Lv.0

Posted 16 December 2013 - 06:09 PM

น้ำลายไหลเลย

เจ๋งอะ ไปคนเดียวด้วย

#5 kiou911

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 16 December 2013 - 07:12 PM

ร้านนี้โอโคโนมิยากิอร่อยดีครับ แต่ยากิโซบะผมว่าก็อร่อยแต่ยังไม่สุดเท่าไหร่ :r05:

#6 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 20 December 2013 - 09:45 AM

อ่านแล้วประทับใจแทนเลยอ่ะครับ อาหารดูน่ากิน เจ้าของร้านเป็นกันเองอีก

#7 hanabishi

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 21 December 2013 - 10:52 AM

ชอบญี่ปุ่นก็แบบนี้แหละ :r05:

#8 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 23 December 2013 - 03:48 PM

น่ารักกันจริงๆ ญี่ปุ่นเนี่ย

#9 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 22 January 2014 - 06:10 PM

ลุงน่ารักดีครับ
เพิ่งทู้ ไม่ได้ขุดน้า

#10 Jerryf4

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 10 March 2014 - 10:36 AM

น่ากินมากเลยครับ ไว้มีโอกาสจะไปลองบ้างครับ

#11 tanakio

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 16 March 2014 - 02:30 PM

อยากทราบว่า ถ้าไปแบบ ไม่รอร้านเปิด จะรอนานเท่าไหร่
ใครเคยไปรอบ้างครับ

#12 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 24 March 2014 - 11:24 AM

View Posttanakio, on 16 March 2014 - 02:30 PM, said:

อยากทราบว่า ถ้าไปแบบ ไม่รอร้านเปิด จะรอนานเท่าไหร่
ใครเคยไปรอบ้างครับ

ผมไปวันธรรมดา walk in เข้าไปเลย ไม่ต้องรอนะ ผมว่าวันธรรมดาคนน้อย

ปอลิ่ง.ผมคิดว่าร้านนี้มันเค็มๆไปแฮะ ส่วนตัวไม่ชอบอ่า กินเหลือด้วย

#13 tanakio

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 02 April 2014 - 10:06 PM

View Postpikaouy, on 24 March 2014 - 11:24 AM, said:

ผมไปวันธรรมดา walk in เข้าไปเลย ไม่ต้องรอนะ ผมว่าวันธรรมดาคนน้อย

ปอลิ่ง.ผมคิดว่าร้านนี้มันเค็มๆไปแฮะ ส่วนตัวไม่ชอบอ่า กินเหลือด้วย

ขอบคุณครับ