`

Jump to content

ได้ลองติดตั้ง GTA V ใน Flash Drive

21 replies to this topic

#1 jokeza

ILLSLICK

• High Royal Executive Members
  • Interests:All Console Football

Posted 19 September 2013 - 12:21 PM

วันนี้ได้ไปซื้อ Flash Drive 16 g ลองติดตั้ง

จากเดิมติดตั้งแผ่น1 ในhdd แต่ แผ่น2 ไม่ได้ติดตั้ง รู้สึกว่ามันจะหน่วงๆ กระตุกนิดๆ

แต่เจอ ข้อความนี้

eurogamer ที่ทิปเด็ดมาฝากสำหรับคนที่ไม่อยากเล่นจากแผ่นครับ

แผ่น 1 install บน HDD ตามปกติื แผ่น 2 ที่เป็นแผ่นเล่นเกมให้เรา
install บน thumbdrive เท่านี้ก็จบปัญหาการเล่นจากแผ่นและไม่มี
ปัญหาเรื่องเกมกระตุกหรือ load texture ไม่ทันเมื่อลงบน HDD หลักแล้วครับ

แล้วผมลองทำตามดู อาการ กระตุกหรือ load texture ไม่ทันแทบไม่มีเลยครับ

ยอดเยียมมาก

:r38: :r38:

Edited by jokeza, 19 September 2013 - 02:46 PM.

#2 punk_maggot

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 19 September 2013 - 12:58 PM

ผมมี HD 120 GB เอามาใช้แทน tumbdrive ได้รึป่าวคับ

#3 ecrow

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 19 September 2013 - 01:36 PM

มันก็มองเห็นแค่32GBครับ

#4 punk_maggot

• Freshy

Posted 19 September 2013 - 02:25 PM

ยอดเยี่ยมครับภาพสวยกว่าเดิม เทกเจอร์ชัดขึ้นไม่กระตุกด้วย

#5 Guest_pos_*

• Guests

Posted 21 September 2013 - 12:16 PM

jokeza, on 19 September 2013 - 12:21 PM, said:

วันนี้ได้ไปซื้อ Flash Drive 16 g ลองติดตั้ง

จากเดิมติดตั้งแผ่น1 ในhdd แต่ แผ่น2 ไม่ได้ติดตั้ง รู้สึกว่ามันจะหน่วงๆ กระตุกนิดๆ

แต่เจอ ข้อความนี้

eurogamer ที่ทิปเด็ดมาฝากสำหรับคนที่ไม่อยากเล่นจากแผ่นครับ

แผ่น 1 install บน HDD ตามปกติื แผ่น 2 ที่เป็นแผ่นเล่นเกมให้เรา
install บน thumbdrive เท่านี้ก็จบปัญหาการเล่นจากแผ่นและไม่มี
ปัญหาเรื่องเกมกระตุกหรือ load texture ไม่ทันเมื่อลงบน HDD หลักแล้วครับ

แล้วผมลองทำตามดู อาการ กระตุกหรือ load texture ไม่ทันแทบไม่มีเลยครับ

ยอดเยียมมาก

:r38: :r38:
ถ้าไม่ติดตั้งแผ่น 2 จะเป็นอะไรหรือเปล่าคับ

#6 tokyoatth

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 21 September 2013 - 12:47 PM

pos, on 21 September 2013 - 12:16 PM, said:

ถ้าไม่ติดตั้งแผ่น 2 จะเป็นอะไรหรือเปล่าคับ
ก็เล่นได้ไม่เป็นปัญหาครับ เครื่องก็ยังอ่านผ่านแผ่นตามปกติ ความแตกต่างของการลงกับไม่ลงแผ่น 2 คือ ถ้าไม่ลงแผ่น2บางช่วงมันอาจมีเฟรมเรตตกนิดๆหน่อยๆ กับโหลดช้านิดหน่อย ซึ่งไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ไม่ทำให้เสียอรรถรสหรอกครับ

#7 Guest_pos_*

• Guests

Posted 21 September 2013 - 02:39 PM

tokyoatth, on 21 September 2013 - 12:47 PM, said:

ก็เล่นได้ไม่เป็นปัญหาครับ เครื่องก็ยังอ่านผ่านแผ่นตามปกติ ความแตกต่างของการลงกับไม่ลงแผ่น 2 คือ ถ้าไม่ลงแผ่น2บางช่วงมันอาจมีเฟรมเรตตกนิดๆหน่อยๆ กับโหลดช้านิดหน่อย ซึ่งไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ไม่ทำให้เสียอรรถรสหรอกครับ
ขอบคุณมากๆเลยน้ะค้าบสำหรับคำตอบ :) เอ่อผมขอถามไรอีกอย่างน้ะครับ คือ xbox ผมเนี้ยมันเป็น slim 4gb แล้วแน่นอนครับแผ่นแรกที่มันให้ลงข้อมูลเกมไม่พอแน่นอน ถ้าสมมุติผมไปซื้อ usb 16 gb มาแทน hdd เพื่อ save ข้อมูลจากแผ่นแรก มันจะได้ผลมั้ยอะคับ รบกวนตอบหน่อยน้ะครับ ขอบคุณค้าบ :=)

#8 punk_maggot

• Freshy

Posted 21 September 2013 - 03:07 PM

ได้ครับของผมตัว texture ลง Hd เครื่อง ส่วนตัวเกมส์ ลง Hd นอกอีกตัว ภาพคมและลื่นปริ๊ดครับ

#9 Guest_pos_*

• Guests

Posted 21 September 2013 - 03:50 PM

ขอบคุณค้าบ

#10 Guest_pos_*

• Guests

Posted 21 September 2013 - 03:50 PM

ขอบคุณค้าบ

#11 Guest_Guest_*

• Guests

Posted 23 September 2013 - 05:18 AM

คือผมเป็นแบบ slim4gb rgh มีแค่ex500gตัวเดียว ทำHDDแบ่งเป็นMU32g แผ่นสองแปลงgodใส่ในโฟเดอGAMESในHDD ex ปกติ ส่วนแผ่น1แตกไฟล์ออกมาเป็นโฟเดอcontentเอาไปใส่ใน MU ที่แบ่งไว้ เล่นแล้วมันกระตุก ถ้าผมเอาusb flash drive หรือhdd อีกตัวมาinstall disc1แทน และตัวเกมdisc2ไว้ที่เดิม เกมมันจะลื่นขึ้นไหม วิธีที่ผมบอกนี่ถูกต้องหรือยัง ถ้าผิด เครื่องผม rgh ต้องลงยังไง แบบที่เขาบอก ดิส1ไว้ในแฟลชไดว์ ดิส2ไว้ในHDDยังงี้ ถ้าผมมีHDDสองตัว ตัวนึงลงเกมหลักใช้fsd3เล่นเกม อีกตัวลงDLCหรือcontent ผมจะต้องทำยังไงบ้างใช้โปรแกรมอะไรบ้าง เพราะวิธีที่ผมอ่านๆมาทั้งเว็บนอกและใน มันทำให้ผมสับสนไปหมดละ

#12 Guest_Guest_*

• Guests

Posted 23 September 2013 - 05:21 AM

คือผมเป็นแบบ slim4gb rgh มีแค่ex500gตัวเดียว ทำHDDแบ่งเป็นMU32g แผ่นสองแปลงgodใส่ในโฟเดอGAMESในHDD ex ปกติ ส่วนแผ่น1แตกไฟล์ออกมาเป็นโฟเดอcontentเอาไปใส่ใน MU ที่แบ่งไว้ เล่นแล้วมันกระตุก ถ้าผมเอาusb flash drive หรือhdd อีกตัวมาinstall disc1แทน และตัวเกมdisc2ไว้ที่เดิม เกมมันจะลื่นขึ้นไหม วิธีที่ผมบอกนี่ถูกต้องหรือยัง ถ้าผิด เครื่องผม rgh ต้องลงยังไง แบบที่เขาบอก ดิส2ไว้ในแฟลชไดว์ ดิส1ไว้ในHDDยังงี้ ถ้าผมมีHDDสองตัว ตัวนึงลงเกมหลักใช้fsd3เล่นเกม อีกตัวลงDLCหรือcontent ผมจะต้องทำยังไงบ้างใช้โปรแกรมอะไรบ้าง เพราะวิธีที่ผมอ่านๆมาทั้งเว็บนอกและใน มันทำให้ผมสับสนไปหมดละ

ปล.แก้ไขครับ

#13 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2013 - 05:42 AM

วิธีดีสุดผ่าน flashdrive นี่แหล่ะมีคนลองแล้ว test ผลออกมาดีตั้งแต่ก่อนเกมออก ยังไม่ได้ลองซื้อ 8GB มา แต่พื้นที่ดันมี 7 อด = =

***ว่าแต่หน่วงตอนยิงกันอลังการนี่หาย หรือเปล่าครับ ผมติดตั้งปรกติ เล่นผ่านแผ่น playdisc ตอนยิงกันนี่หลายๆซีน หรือก่อวุ่นวายเล่นกลางเมืองนี่ยิงไม่ไหวเลยหน่วงมาก - -

Edited by voyevoda, 23 September 2013 - 05:44 AM.

#14 KoonNon

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 23 September 2013 - 09:02 AM

ผมเล่นผ่าน

ผมเล่นผ่าน flash drive 16 gb พบว่าเล่นได้ดีมากครับ

#15 piper

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 23 September 2013 - 04:18 PM

voyevoda, on 23 September 2013 - 05:42 AM, said:

วิธีดีสุดผ่าน flashdrive นี่แหล่ะมีคนลองแล้ว test ผลออกมาดีตั้งแต่ก่อนเกมออก ยังไม่ได้ลองซื้อ 8GB มา แต่พื้นที่ดันมี 7 อด = =

***ว่าแต่หน่วงตอนยิงกันอลังการนี่หาย หรือเปล่าครับ ผมติดตั้งปรกติ เล่นผ่านแผ่น playdisc ตอนยิงกันนี่หลายๆซีน หรือก่อวุ่นวายเล่นกลางเมืองนี่ยิงไม่ไหวเลยหน่วงมาก - -

ผมเจอปัญหาเมื่อเล่นผ่านแผ่น playdisc เหมือนกัน เล่นไปนานๆ เหมือนหัวอ่านจะทำงานหนัก กลายเป็นว่ามีอาการเหมือนตอนเอาลง HDD ในเครื่องเลยคือ pop up texture ไม่ทัน กด replay mission ฉากสองใหม่เพื่อเช็ค เห็นชัดเจนเลยว่ามีปัญหาจริงๆ

เลยลอง install แผ่น playdisc ใน external hdd แล้วลองเล่นดูปรากฎว่าเล่นนานแค่ไหนก็ไม่มีปัญหาเหมือนตอนเล่นผ่านแผ่น playdisc และรู้สึกเลยว่ามันลื่นขึ้น ไม่มีหน่วง ผมเล่นแบบ mayhem เอารถถังมาไล่ยิงกันลื่นๆเลย

#16 Guest_Guest_*

• Guests

Posted 23 September 2013 - 05:24 PM

คุณเอาแผ่น1ลงที่ไหนหรอครับ แผ่นสองลงex hdd แล้วแผ่น1ลงไหนหรอ หรือลงไว้ใน ex hdd ตัวเดียวกัน

#17 voyevoda

rsc

Posted 23 September 2013 - 06:02 PM

piper, on 23 September 2013 - 04:18 PM, said:

ผมเจอปัญหาเมื่อเล่นผ่านแผ่น playdisc เหมือนกัน เล่นไปนานๆ เหมือนหัวอ่านจะทำงานหนัก กลายเป็นว่ามีอาการเหมือนตอนเอาลง HDD ในเครื่องเลยคือ pop up texture ไม่ทัน กด replay mission ฉากสองใหม่เพื่อเช็ค เห็นชัดเจนเลยว่ามีปัญหาจริงๆ

เลยลอง install แผ่น playdisc ใน external hdd แล้วลองเล่นดูปรากฎว่าเล่นนานแค่ไหนก็ไม่มีปัญหาเหมือนตอนเล่นผ่านแผ่น playdisc และรู้สึกเลยว่ามันลื่นขึ้น ไม่มีหน่วง ผมเล่นแบบ mayhem เอารถถังมาไล่ยิงกันลื่นๆเลย

เดี๋ยวไว้ลองดูมั่งครับ :)

เรื่อง texture ผมไม่เจอนะ เครื่องผมอ้วนขาว แต่เครื่องเสียงดังเป็นดูดฝุ่นอยู่แล้วเลยไม่รู้ว่ามันอ่านดังเปล่า = =' แต่ปัญหาคือ ผมรู้สึกเหมือนเกม framerate ตกบางช่วงโดยเฉพาะ mission ที่ลงไปบู้ อย่างฉากในอาคารกับ lamar , assassinate mission บนดาดฟ้า / ถล่มเมืองเล่นมันหนืดจนทำให้ยิงไม่ถนัดแล้วโดยยิงฟรีๆไปหลอายดอก (ผมไม่ใช้ free aim)

#18 Einstiens

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 26 September 2013 - 11:47 AM

ลงแผ่น แรก Texture ใน Flashdrive 16G แผ่น 2 ลงใน ExtHDD ลื่นดีนะครับ

#19 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 02 October 2013 - 01:20 PM

ลงแล้วเหมือนกันครับ
ยืนยันว่า work!

แผ่น install ให้ก็อปลง Internal HDD
ส่วนแผ่น play ให้โยนลง Flash Drive
แค่นี้เครื่องก็ดึงข้อมูลได้เร็วเป็นสองเท่าแล้ว ^^
(เพราะไม่ต้องหมุนแผ่นที่ 2 ตลอดเวลา)

#20 buapower7

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 02 October 2013 - 08:44 PM

ต้องใช้ thump ยี่ห้อไรหรือครับ หรือขอแค่ไม่เกิน 32gb อะไรก็ได้ครับ