`

Jump to content

[OFFICIAL] คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Grand Theft Auto V!

129 replies to this topic

#1 TechEnthu

aka @9JANG

• High Royal Executive Members

Posted 28 August 2013 - 12:28 PM

คำถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง

ขอความกรุณาต่อคนยังไม่ได้เล่น

ช่วยครอบแท็ก SPOILER ด้วยนะครับ

วิธีใส่แท็ก SPOILER ซ่อนเนื้อหา

หลังจากพิมพ์ข้อความเสร็จให้ใส่

[spoiler]

ไว้หน้าข้อความ

และปิดท้ายด้วย

[/spoiler]

เช่น

[spoiler]ในมิชชั่นจับกระต่ายผมจะต้องไปเอาปืนสไนเปอร์จากไหนอะครับ[/spoiler]

ผลที่ได้คือ ข้อความจะถูกซ่อนอยู่ในกล่องแบบนี้ครับ

Spoiler

ขอบคุณพี่ sax ที่ปักหมุดให้นะครับ
ขออนุญาตแก้หัวกระทู้จาก achievements list
มาเป็นคุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ GTA V เพื่อประหยัดเนื้อที่บอร์ดครับ
ใครเล่นก็ Follow topic ไว้นะครับ
ถ้าผมมีเวลา จะมารวบรวมข้อมูลที่คุยๆกันไว้ให้ในหน้าแรกนะ :)

สำหรับ darksider ที่มีปัญหาการติดตั้งเกม ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
รบกวนการลง GTA
GTA V เป็นกันบ้างไหมครับ โหลด Texture ไม่ทัน ขนาดลงแผ่น 1 ไปแล้วนะ 4 ไฟล์ที่เค้าว่าเป็น HD Texture
วีธีลง GTAV เอาแบบบ้านๆ ลองแล้วเล่นได้

GTAV FAQs
  • อย่าลืม! ตัวเกมขอกระชับพื้นที่ Harddisk 8GB สำหรับ install texture ครับ

• เวลาขับรถ กดปลดตัวพ่วงท้ายรถ (เช่นเทรลเลอร์ หรือเครื่องปั่นไฟ) ได้ด้วย D-Pad ขวาครับ ถ้าจะพ่วงกลับแค่ถอยรถไปจนต่อกันมันจะพ่วงอัตโนมัติ

• เซฟเกมตอนไหนก็ได้ Quick Save รูปเมฆในมือถือทำหน้าที่เหมือนตอนกลับบ้านไปเซฟใน GTA4 ครับ

Achievements List
ระวัง SPOILER ALERT เพราะรายละเอียดการปลดล็อก Achievement บางอันอาจจะสื่อถึงเนื้อเรื่องได้ครับ
Spoiler

สูตรกดแปลจากกระทู้นี้ครับ
ใส่ถูกต้องจะมีข้อความเด้งขึ้นมายืนยันเหนือแผนที่ GPS ครับ

** ระวัง! **
การใช้สูตรกดบางอันจะมีผลกับการปลดล็อค Achievement
(จะมีคำเตือนเด้งขึ้นมามุมบนซ้ายพร้อมๆกับ cheat activated ครับ)
ถ้าใช้แล้วเซฟเกม สูตรจะติดอยู่กับเซฟนั้นตลอด ทำให้เมื่อใช้เซฟนั้นจะปลด achievement ที่โดนล็อคไม่ได้อีกต่อไปครับ
(วิธีของผม: ก่อนใช้สูตร ให้กดสร้าง save ใหม่ก่อน ๑ อัน จากนั้นจึงกดสูตร สนุกพอเมื่อใหร่ก็กลับไปโหลดอันก่อนที่เราจะใส่สูตรคับ)

เสกยานพาหนะต่างๆ
(พยายามหารูปมาให้ครับเผื่อใครนึกไม่ออก กดที่ชื่อรถเลย)
Buzzard: B B LB B B B LB LT RB Y B Y << ฮ. ติดอาวุธ
Comet: RB B RT ขวา LB LT A A X RB
Sanchez: B A LB B B LB B RB RT LT LB LB << มอเตอร์ไซค์วิบาก
Trashmaster: B RB B RB ซ้าย ซ้าย RB LB B ขวา << รถขยะ
Stunt Plane: B ขวา LB LT ซ้าย RB LB LB ซ้าย ซ้าย A Y << เครื่องบินผาดโผน (ลำเล็กๆ)
Caddy: B, LB, ซ้าย, RB, LT, A, RB, LB, B, A << รถกอล์ฟ
Rapid GT: RT, LB, B, ขวา, LB, RB, ขวา, ซ้าย, B, RT << รถสปอร์ต
Crop Duster: ขวา, ซ้าย, RB, RB, RB, ซ้าย, Y, Y, A, B, LB, LB << เครื่องบินพ่นยาฆ่าแมลง
Limo: RT, ขวา, LT, ซ้าย, ซ้าย, RB, LB, B, ขวา

Player
เพิ่มดาว: RB RB B RT ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา
ลดดาว: RB RB B RT ขวา ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา ซ้าย
Explosive Melee Attacks (สู้มือเปล่าแรงขึ้น): ขวา ซ้าย A Y RB B B B LT
Drunk mode เมา: Y,ขวา,ขวา,ซ้าย,ขวา,X,B,ซ้าย
วิ่งเร็วขึ้น: Y, ซ้าย, ขวา, ขวา, LT, LB, X
ดรอป Parachute: ซ้าย ขวา LB LT RB RT RT ซ้าย ซ้าย ขวา LB
เล็งแบบ Slow Mo: X LT RB Y ซ้าย X LT ขวา A (มี ๔ ระดับ, กดครั้งที่ ๕ จะยกเลิกสูตร)
เติมเกจ์ Special Ability: A, A, X, RB, LB, A, ขวา, ซ้าย, A

World
เปลี่ยนสภาพอากาศ: RT A LB LB LT LT LT X (พายุฝน, ท้องฟ้าสดใส, หิมะตก)
Slidey Cars (รถดริฟพื้นลื่น): Y RB RB ซ้าย RB LB RT LB
เกมแบบ Slow Mo: Y, ซ้าย, ขวา, ขวา X, RT, RB (มี ๔ ระดับ, กดครั้งที่ ๕ จะยกเลิกสูตร)

Weapons
Bang Bang (ปืนยิงอะไรก็ระเบิด): ขวา, X, A, ซ้าย, RB, RT, ซ้าย, ขวา, ขวา, LB, LB, LB >> ตัวอย่าง ดูคลิปนี้ครับ https://www.dropbox....0915_224002.mp4

Easter Eggs ความสามารถลับในเกมที่ผู้พัฒนาซ่อนไว้โดยไม่บอก
ยังไม่ทราบรายละเอียดเลยครับ ใครมีแผ่นลองวิ่งไปสำรวจแล้ว cap ภาพมาแบ่งกันดูบ้างนะ
Spoiler

Rockstar Social Club
Rockstar ทำระบบ Social Club ไว้พักใหญ่ละครับ
สำหรับคนที่เล่นเกมของค่ายนี้คงจะพอเคยได้ยินบ้าง

สำหรับ GTA V สมาชิก Social Club จะได้สิทธิประโยชน์ดังนี้ครับ
  • ปลดล็อกปืน Assault SMG
  • ปลดล็อกรถพิเศษ Annis Elegy RH8 (รถสปอร์ตทรง GT-R)
  • ทรงผมพิเศษ
  • ลดราคายานพาหนะที่ซื้อได้ในเกมเมื่อกด 'Stalk' เพจในเว็บไซต์ Lifeinvder
พร้อมด้วยฟีเจอร์ในการแชร์ภาพถ่ายจากในเกมผ่าน Snapmatic และตาม career และ player stats และเปรียบเทียบกับเพื่อนๆ

Edited by TechEnthu, 16 September 2013 - 02:15 PM.

#2 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 August 2013 - 01:02 PM

ฮือๆ ออกเลยได้ไหม T^T

#3 piya2519

I AM THE LEGEND OF KINGDOM UNDERFIRE

• High Royal Executive Members
  • Interests:TRS ThaiRainbowSix

Posted 28 August 2013 - 01:34 PM

เอา AP มาฝากแต่ว่าคนเอามาฝากกลับมาเล่นเกมก่อนดีกว่าไหม 555+

#4 sripech

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 28 August 2013 - 02:06 PM

ขอบคุณครับ

#5 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 28 August 2013 - 02:53 PM

View Postpiya2519, on 28 August 2013 - 01:34 PM, said:

เอา AP มาฝากแต่ว่าคนเอามาฝากกลับมาเล่นเกมก่อนดีกว่าไหม 555+
55555 มีแอบออนอยู่บ้างครับ แต่เน็ตที่บ้านเน่าๆอยู่ เลยเล่นออฟไลน์ซะส่วนมาก
Gold ยังต่ออยู่เบย เสียดายตัง T-T

กะว่าจะกลับไปออน GTA4 ไวๆนี้ล่ะคับ ^^

#6 jackson

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 28 August 2013 - 03:11 PM

มาไวๆเหอะ

#7 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 28 August 2013 - 03:30 PM

แหล่มมากคับ น้องแจง แต่ AP ออนไลน์เยอะจัง

#8 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 28 August 2013 - 03:58 PM

สั่งแผ่น ร้านกุ้งเกม สาขาสะพานใหม่ไปแล้วครับ นับวันรอ มากๆ กระแสกำลังโถมเลยช่วงนี้ยิ่งเข้าใกล้วันออก โอยอยากเล่น

#9 ACE of The ACE

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 28 August 2013 - 04:06 PM

นับถอยหลัง 3 อาทิตย์ครับ My body is ready !!! :r05:

#10 polapat

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 28 August 2013 - 04:30 PM

:r05:

#11 nan_final

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 28 August 2013 - 04:43 PM

อยากเล่นแล้ว กระเหี้ยนกระหือรือมากๆ

#12 Zigzag

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:fifa only

Posted 28 August 2013 - 04:54 PM

รอคอยมากๆเกมนี้

#13 chanma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 28 August 2013 - 06:58 PM

ภาคนี้ท่าจะเล่นได้ยาวๆ มีกิจกรรมให้ทำเยอะดี...

#14 testdrive01

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 28 August 2013 - 08:57 PM

ขอบคุณครับ

#15 tha

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 29 August 2013 - 12:28 AM

ขอบคุณครับ อยากเลยเกมส์นี้

#16 tokyoatth

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 29 August 2013 - 01:03 AM

ดูจากสภาพแล้วเล่นกันยาวๆเลยเกมนี้

#17 chaba

เซียนเกม

• Interests:All Console Football

Posted 29 August 2013 - 06:25 AM

AP จะเยอะไปหนายยย

:r31:

#18 Patrenko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 29 August 2013 - 08:07 AM

View PostTechEnthu, on 28 August 2013 - 02:53 PM, said:

55555 มีแอบออนอยู่บ้างครับ แต่เน็ตที่บ้านเน่าๆอยู่ เลยเล่นออฟไลน์ซะส่วนมาก
Gold ยังต่ออยู่เบย เสียดายตัง T-T

กะว่าจะกลับไปออน GTA4 ไวๆนี้ล่ะคับ ^^

มีคนเล่นหรอครับ GTA4 ผมเล่นครั้งล่าสุดเเลคมากมาย ^^ แค่ด่านผ่านก็ตายอะครับ จั๊กเค้ายิงกันไง50-70m เข้าหัวตลอด

Edit. เดินผ่าน *

#19 chicharito

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 01 September 2013 - 08:39 PM

แหล่มเลยอีกไม่กี่วันก็จะได้เล่นแล้ว

#20 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 04 September 2013 - 12:21 PM

View PostPatrenko, on 29 August 2013 - 08:07 AM, said:

มีคนเล่นหรอครับ GTA4 ผมเล่นครั้งล่าสุดเเลคมากมาย ^^ แค่ด่านผ่านก็ตายอะครับ จั๊กเค้ายิงกันไง50-70m เข้าหัวตลอด

Edit. เดินผ่าน *
ลองแล้วคับ เล่นได้อยู่นะแต่คงต้องคนไทยด้วยกันอะ :)

ไว้มาจอยกันนะ

View Postpiya2519, on 28 August 2013 - 01:34 PM, said:

ออนแล้วคับพี่ 5555555 เพิ่งกลับมาเล่นได้เนี่ย