`

Jump to content

เนื้อวากิว ของไทยมีด้วยหรือ

24 replies to this topic

#1 one

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 July 2013 - 01:03 PM

เห็นที่ jeffer steak
เนื้อวัววากิว 150g 399บาท

ถามพนักงานว่าเนื้อของที่ไหน
น้องบอกว่า ของไทย

ใครเคยลองของร้านนี้บ้างยัง

10 อันดับอาหารญี่ปุ่นที่คนญี่ปุ่นจะคิดถึงถ้าไม่ได้กินนานๆ
http://www.marumura...._japan/?id=4128

Edited by one, 02 August 2013 - 03:04 PM.

#2 kumagift

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 03 August 2013 - 10:23 AM

สุรินทร์วากิว ลองค้นดูนะ ยังหาโอกาสไปซื้อลองไม่ได้เลย ไกล

#3 B_BanK

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 08 August 2013 - 04:44 PM

มีครับ แต่ก็เป็นเกรดไทยๆ

#4 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 08 August 2013 - 08:04 PM

จริงๆแล้ว คำว่า วากิว มาจากภาษาญี่ปุ่นครับ

วา หมายถึง ญี่ปุ่น

กิว แปลว่าเนื้อ

ดังนั้น วากิว ต้องหมายถึง เนื้อญี่ปุ่นครับ
ไม่ว่า มัตสึซากะ โกเบ ทั้งหมด เป็น วากิว หมดครับ

วากิว ชื่อก็บอกอยู่ว่าเนื้อญี่ปุ่น แล้วจะมี วากิวไทยได้ยังไงอ่ะ
หรือจะกลายเป็นเอาวัวญี่ปุ่น มาเลี้ยงในไทย

ถ้า ไทยกิว = เนื้อไทย ก็ว่ากันไปครับ

สรุป ผมว่าเค้ามั่วนะ ให้ดูราคาแพง
โดยไม่รู้ที่มาของคำครับ ถ้าไม่ใช่เนื้อจากญี่ปุ่นจะใช้คำว่า วากิว ไม่ได้ครับ

ที่มาครับ

วากิ ว เป็นคำภาษาญี่ปุ่นมาจากการนำเอา 2 คำมารวมกันคือ วะ (和) ที่แปลว่าประเทศญี่ปุ่น และ กิว (牛) ซึ่งแปลว่าเนื้อวัว ดังนั้นหากจะให้แปลตรงตัวแล้ว วากิว ก็คือเนื้อวัวที่มีต้นกำเนิดมาจากประเทศญี่ปุ่นนั่นเอง เนื้อวากิวในปัจจุบันมีด้วยกัน 5 สายพันธุ์หลัก ได้แก่

1. Japanese Black
2. Japanese Brown
3. Japanese Polled
4. Japanese Shorthorn และ Kumamoto Reds

ซึ่ง ช่วงเวลานี้โคสายเลือดทาจิมะ (tajima) กำลังมาแรงแซงทุกทางโค้งของตลาดขายเนื้อ หากยังมองภาพไม่ออก ให้นึกถึงเนื้อมัตซึสะกะ ซึ่งได้นับการยกย่องให้เป็นราชาของบรรดาเนื้อ และเนื้อโกเบที่ได้รับการยกย่องให้เป็นราชินีแห่งเนื้อตลอดกาล โดยเนื้อทั้งสองชนิดนี้ได้สืบทอดเชื้อสายมาจากโคสายพันธุ์ทาจิมะเดียวกัน แตกต่างกันตรงที่นำลูกวัวไปเลี้ยงคนละเมือง

เนื้อ โกเบก็คือเนื้อโคทาจิมะที่เลี้ยง ณ เมืองโกเบ บนเกาะฮอนชู เขตคันไซ ใกล้โอซากา หากถัดไปทางตะวันออกของเมืองโกเบ ก็จะพบราชาแห่งเนื้อซึ่งเลี้ยงอยู่ที่จังหวัดมิเอะ เมืองมัตซึสะกะ ความจริงแล้วโคทาจิมะ เป็นโคสายพันธุ์หนึ่งของโคพันธุ์วากิว (wagyu ,wa แปลว่าประเทศญี่ปุ่น , gyu แปลว่าวัว) ซึ่งปัจจุบันมีด้วยกัน 4 สายพันธุ์หลัก คือ

1. Japanese black
2. Japanese brown
3. Japanese polled
4. Japanese shorthorn

ซึ่งเนื้อโกเบและมัตซึสะกะจัดเป็นโคสายพันธุ์วากิวแบบ japanese black สืบสายเลือดทาจิมะ

ส่วน สาเหตุที่เรียกว่าทาจิมะ ก็เพราะบรรพบุรุษโคต้นกำเนิดเชื้อสายนี้มีชื่อว่าทาจิริ หรือ ทาจิมะ จึงนำมาตั้งเป็นชื่อสายพันธุ์อันสุดยอดนี้ ฟังดูอาจจะสับสน แต่ความงงก็จะหายไปทันทีที่คีบเนื้อเข้าปาก และสัมผัสถึงความนุ่มอันเป็นเอกลักษณ์ และไขมันที่แทรกในกล้ามเนื้อนี้เป็นกรดไขมันไม่อิ่มตัว เวลากินจึงไม่ค่อยรู้สึกเลี่ยนเท่าไหร่ เพราะมีไขมันติดลิ้นน้อย อีกทั้งยังอุดมไปด้วยโอเมกา-3 และโอเมกา-6

หลาย คนอาจสงสัยว่าทำไมกินเนื้อที่มีมันแทรกแล้วจึงสามารถช่วยลดคอเรสตอรอล ได้ สาเหตุก็เพราะไขมันลายหินอ่อนในเนื้อ ต่างจากไขมันที่หุ้มซาก ไขมันที่อยู่ใต้ชั้นผิวหนังสัตว์ และไขมันในช่องท้อง ซึ่งเมื่อเรากินเข้าไป ก็พร้อมจะจับตัวเป็นก้อนแข็ง ๆ อุดตันในเส้นเลือด แต่มันแทรกสีขาวในเนื้อวากิวเป็นกรดไขมันไม่อิ่มตัวอย่างโอเมกา จะช่วยป้องกันเส้นเลือดอุดตัน และโรคหัวใจ เวลาบริโภคจึงได้รับประโยชน์ควบคู่กับความอร่อย

ความ จริงแล้วในบรรดาวากิว 4 สายพันธุ์หลักชาวญี่ปุ่นยกย่องให้ japanese black เป็นสุดยอดแห่งสายพันธุ์อันดับหนึ่ง โดยลักษณะรูปร่างของโคสายพันธุ์นี้มีขนาดเล็ก เส้นขนดำหยักเป็นลอน ส่วนกลางลำตัวกางออก ซี่โครงแข็งแรง ส่วนขาหลังและลำคอบาง โคสายพันธุ์นี้เลี้ยงกันมากกว่า 90% ของประชากรวัวทั้งหมดใน
ประเทศญี่ปุ่น และเฉพาะสายพันธุ์ japanese black นี้เท่านั้นที่จะให้เนื้อซึ่งมีไขมันแทรกในปริมาณสูงสุด

ขอขอบคุณที่มา

gourmet & cuisine issue 109 (

august 09)

Edited by Ka-ToA, 08 August 2013 - 08:08 PM.

#5 kumagift

Posted 09 August 2013 - 03:12 AM

เขานับที่พันธ์วัวครับ ไม่ใช่สถานที่เลี้ยง
ไม่งั้นเอาวัวพันธ์ไทย ไปเลี้ยงที่ญี่ปุ่นก็กลายเป็นวากิวได้สิ

อย่างวากิวออสเตรเลียนี่มีเป็นที่ยอมรับกันแน่นอน
https://en.wikipedia.org/wiki/Wagyu

ยกตัวอย่างเทียบ
ข้าวพันธ์ญี่ปุ่น เอามาปลูกไทย ก็ได้ข้าวญี่ปุ่นครับ มันไม่มีทางกลายเป็นข้าวไทยไปได้หรอก
แต่คุณภาพอาจจะไม่เหมือนปลูกที่ประเทศดั้งเดิมอันนั้นอีกเรื่อง

Edited by kumagift, 09 August 2013 - 03:17 AM.

#6 one

เซียนเกม

Posted 09 August 2013 - 12:22 PM

ฟังมาจากลุงสันติ แม่ช้อย

วากิว ที่ดีที่สุดเป็นของ ออสเตเรีย

แล้วปกติ วากิว แท้ๆจากนอก เขาขายกันยังไง

เห็นแต่มัตสิ steak ตกจานละ2000กว่าๆ

ไม่ได้กินเนื้อแบบsteakมาสิบกว่าปีแล้ว
มากสุดก็burger king mos burger

#7 moht

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 10 August 2013 - 09:57 PM

ผมทำร้านอาหารอยู่ สั่งเนื้อวากิวมาขายอยู่ เคยมีเซลล์มาเสนอขายเนื้อวากิวไทยก็คือแบบที่ท่าน Ka-Toa ว่าไว้เลยคับ เป็นสายพันธ์ญี่ปุ่นเอามาเลี้ยงในไทย ซึ่งผมไม่เคยลองนะคับ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าเวอร์ เพราะถ้าเลี้ยงที่ไทยเมืองร้อน วัวไม่สามารถสร้างระดับไขมันได้ดีแน่นอน

ทุกวันนี้ผมสั่งเนื้อวากิว จาก SIAM FOOD SERVISE มาจาก australia ราคาอยู่ที่การเกรน ว่ากี่วัน มีตั่งแต่ 90-150วัน ระดับไขมัน และก็ ส่วนไหน โดยปกติผมใช้ส่วน สันแหลม หรือ Ribeye ในการนำมาทำเนื้อย่าง เนื่องจากระดับไขมันมีกำลังดี ย่างแล้วนุ่ม ไม่แข็ง(ขึ้นอยู่กับวิธีย่างด้วย) โลนึงก็ 1950 แล้วคับ เส้นนึกก็ราวๆ 4 โล

เนื้อย่างผมขายจานละ 320 คับผม

#8 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 11 August 2013 - 08:10 PM

คุณ moht ร้านอยู่ไหนครับ ถ้ามีโอกาศอยากไปเยี่ยมชิมครับผม ^ ^

แถวๆบ้านผม 320 ได้สันนอก(ไทย)ขิ้นไม่ใหญ่ ค่อนข้างเหนียวและแห้งครับ เรียกได้ว่าแทบไม่มีไขมันแทรกเลยกินไม่ค่อยอร่อย

#9 moht

Posted 11 August 2013 - 10:06 PM

ผมอยู่ศรีราชาคับ ซอยเดีนวกับร้านมุมอร่อยคับ ในโรงแรม ศรีราชาลอดจ์ คับผม ถ้ามีโอกาศผ่านมาแถวๆนี้ เรียนเชิญคับ ยินดีรับใช้คับผม ^^

ปล. ของผมเป็นเนื้อย่างเลยอะคับ ไม่ใช่ steak นะคับ จิ้มกะแจ่ว กินกะเบียร์สด อร่อยเหอะ =3

Edited by moht, 11 August 2013 - 10:08 PM.

#10 one

เซียนเกม

Posted 12 August 2013 - 02:38 PM

View Postmoht, on 11 August 2013 - 10:06 PM, said:

ผมอยู่ศรีราชาคับ ซอยเดีนวกับร้านมุมอร่อยคับ ในโรงแรม ศรีราชาลอดจ์ คับผม ถ้ามีโอกาศผ่านมาแถวๆนี้ เรียนเชิญคับ ยินดีรับใช้คับผม ^^

ปล. ของผมเป็นเนื้อย่างเลยอะคับ ไม่ใช่ steak นะคับ จิ้มกะแจ่ว กินกะเบียร์สด อร่อยเหอะ =3
นึกภาพแล้วนํ้าลายไหยเยล

#11 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 14 August 2013 - 04:32 PM

View Postmoht, on 11 August 2013 - 10:06 PM, said:

เป็นบุบเฟ่ต์หรือเปล่า และมีส่วนลดมั้ยครับ ผมอยู่ชลบุรี จะได้ไปอุดหนุน :r17:

Edited by Zon&Sun, 14 August 2013 - 04:33 PM.

#12 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 14 August 2013 - 08:19 PM

อูยยยย เกรียมๆนิดนะ น้ำยายไหยยย ^ ^

#13 kumagift

Posted 16 August 2013 - 11:49 AM

ไปลองมาแล้วนะที่เจฟเฟอร สงสัยว่าจะไม่ใช่วากิวไทยละมั้ง
เพราะรสมันคุ้นเคยมาก เหมือนเนื้อที่เคยซื้อจากufmฟูจิซุปเปอร์เลย แต่เป็นเนื้อออสเตรเลียราคา128ต่อร้อยกรัม
พอขอพนักงานดูเนื้อแบบที่ยังไม่ย่างหน่อย เขาก็บอกว่าไม่มีแล้ว ชิ้นที่ผมกินชิ้นสุดท้าย

อันนี้ที่เคยซื้อจากซุปเปอร์ มาทำเอง

อันนี้ที่ไปกินที่เจฟเฟอ

ถึงจะชอบที่ทำเองมากกว่าก็เถอะ แต่คิดว่าเป็นเนื้อตัวเดียวกัน
ไม่น่าจะพลาด เพราะซื้อมาทำกินบ่อยมาก
แล้วตัวนี้มันมีรสเป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนที่อื่น
นอกนั้นก็เป็นสตริปรอยดเหมือนกัน เอ็น ก้อนไขมัน อะไรก็เหมือนกันเด๊ะ

#14 moht

Posted 16 August 2013 - 05:37 PM

View PostZon&Sun, on 14 August 2013 - 04:32 PM, said:

เป็นบุบเฟ่ต์หรือเปล่า และมีส่วนลดมั้ยครับ ผมอยู่ชลบุรี จะได้ไปอุดหนุน :r17:

เป็นร้านอาหารธรรมดาคับ แต่ผมชอบกินเนื้อ ก็เลยสั่งมาขายซะด้วยเลย มาเลยคับจาก Gcon เอาไปเลย ลด 15% ^^ ตอนนี้ทำ pro เบียร์สดสิงห์ buffet 199/ท่าน เท่านั้น

Facebook : Sky Sea Sand คับผม

#15 kumagift

Posted 16 August 2013 - 09:28 PM

อ้าวแล้วDVDไม่ลดเหรอครับ

#16 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 17 August 2013 - 12:21 PM

View Postmoht, on 16 August 2013 - 05:37 PM, said:

เป็นร้านอาหารธรรมดาคับ แต่ผมชอบกินเนื้อ ก็เลยสั่งมาขายซะด้วยเลย มาเลยคับจาก Gcon เอาไปเลย ลด 15% ^^ ตอนนี้ทำ pro เบียร์สดสิงห์ buffet 199/ท่าน เท่านั้น

Facebook : Sky Sea Sand คับผม

จริงด้วยครับ มาจาก DVD Gay ไม่ลดเหรอ

ผมเข้าไปดูใน facebook แล้วนะครับ ไม่มีข้อมูลอะไรเลย อย่างน้อยน่าจะมีรูปบรรยากาศร้านสักหน่อย เบอร์โทรควรจะมีด้วย เผื่อไปไม่ถูกครับ

Edited by Zon&Sun, 17 August 2013 - 12:22 PM.

#17 one

เซียนเกม

Posted 17 August 2013 - 01:36 PM

สงสัยต้องไปลองที่jefferดูบ้าง

ในรูปนี้ย่างขนาดไหนครับ

#18 kumagift

Posted 18 August 2013 - 01:29 AM

มีเดียมแรร์ครับ

#19 moht

Posted 18 August 2013 - 11:42 PM

จ๊ากกกกกกก เขียนผิดคับ สงสัยตอนพิมพ์กะลังอ่าน OFT ใน Gcon แหงๆ ถ้าจาก DGO พิเศษไปเลย 15% คับผม ^^

ปล. Facebook อันนี้ป่าวคับ

#20 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 19 August 2013 - 10:39 AM

เจอแล้วครับ ไม่ทราบพอจะแนะนำเมนูเด็ดๆพร้อมราคาได้มั้ยครับ เผื่อสิ้นเดือนนี้จะพาคุณภรรเมียไปฉลองวันเกิด :r05:

View Postmoht, on 18 August 2013 - 11:42 PM, said:

จ๊ากกกกกกก เขียนผิดคับ สงสัยตอนพิมพ์กะลังอ่าน OFT ใน Gcon แหงๆ ถ้าจาก DGO พิเศษไปเลย 15% คับผม ^^

ปล. Facebook อันนี้ป่าวคับ