`

Jump to content

+++ MY LEGO & MY HOBBY +++

24 replies to this topic

#1 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 04 June 2013 - 01:30 AM

สวัสดีครับเพื่อนๆที่แวะผ่านเข้ามาหน้านี้ วันนี้ว่างๆเลยหยิบเลโก้ที่ซื้อๆไว้มาเรียงดูซะหน่อย (เยอะเหมือนกันแฮะ) - -"

อันที่จริงผมเริ่มกลับมาสนใจเลโก้ตั้งแต่เมื่อปลายปีที่แล้วครับ (ปลาย2012) ช่วงนั้นได้ลูกชาย(น้องเคนๆ) คงเคยเห็นหน้ากันไปบ้างแล้ว

ผมพามาโชว์ตัวที่เวปนี้หลายครั้งแล้วนะ.. ข่วงนั้นหาของเด็กหลายอย่างเลยทำให้ผมกลับมาสนใจและเริ่มสะสมเลโก้อีกครั้ง

โดยฝากเพื่อนหิ้วมาจากตปท.บ้าง สั่งจากเวปบ้าง ฝากแฟนหิ้วมาให้บ้าง โดยเฉพาะช่วง2เดือนหลังนี้ได้มาเพียบเลย

ตอนแรกตั้งใจจะเก็บแค่ชุด Super Heroes. (ทีม Avenger). เลโก้จะแบ่ง Heroes เป็นฝั่งDC พวกแบทแมน ซุปเปอร์แมน.

และฝั่ง Marvel. ก็คือพวกอเวนเจอร์ทั้งหลาย สไปเดอร์แมน. วูฟเวอร์รีน. เดธพูล แม็คนีโต้ ฯลฯ

จุดเด่นของชุดนี้อยู่ที่มินิฟิก (ตัวต่อที่เป็นตัวละครนั้นๆ)และยานพาหนะของเหล่าฮีโร่ต่างๆ ทำออกมาได้อย่างสวยงามน่าสะสมมาก

จากนั้นก็มาชอบชุดบ้าน Creator 3in1 ซึ่งธีมนี้ผมชอบเป็นพิเศษ จุดเด่นของชุดนี้คือ การออกแบบบ้านต่างๆซึ่งใน1กล่อง สามารถต่อออก

มาเป็นบ้านได้ถึง3แบบ น่าทึ่งมากๆ

หลังจากนั้นก็มีโอกาสได้ลองซื้อธีมอื่นๆมาลองเล่นบ้าง. ดูไปดูมาต้องบอกว่า ธีมทั้งหมดของเลโก้ (น่าจะเกิน30ธีมนะ) น่าสนใจทั้งหมดเลย

เด่นๆก็น่าจะมี สตาร์วอล์ / City/. Lord of the ring/ Castle / Modula / Harry portter และอื่นๆอีกมากมายจริงๆ สรุปตั้งใจว่า

จะเล่นไปเรื่อยๆดีกว่า เจอกล่องไหนถูกใจก็ซื้อละกัน... (จับฉ่ายสุดๆ... >.<)

วันนี้เวลาน้อยขอลงภาพบางส่วนที่เก็บๆมาให้ชมกันเล่นๆไปก่อนละกัน. เด่วไว้มีเวลาจะมารีวิวกล่องที่น่าสนใจให้อ่านกันอีกทีครับ

นี่คือส่วนหนึ่งที่เก็บๆมาครับ เริ่มจาก Super Heroes. และ Ninja Go

อันนี้ชุดบ้านCreator มี 6หลังต่อไปแล้ว2

กล่องนี้เพิ่งได้มาวันนี้เลยส่งตรงมาจาก USA จากชุด Star Wars ยาน มิลเลเนี่ยม ฟาลค่อน ตอนแรกว่าจะไม่เก็บสตาร์วอล เพราะมันเยอะมากๆ... แต่เห็นยานลำนี้แล้วอยากได้จริงๆ. ขอเก็บเป็นที่ระลึกซักกล่องละกันสำหรับ Star Wars

เบ็ดเสร็จ กล่องเล็กกล่องใหญ่ บางอันไม่มีกล่องก็ประมาณ20ชุดได้ วางเรียงกันก็ประมาณนี้ครับ^^"

ที่ซื้อๆมาแกะมาต่อไปก็เกินครึ่งนะ... ต่อดึกๆช่วงกลางคืน(เวลาน้อย). ต่อเสร็จก็เอามากองๆรวมกันในตู้ยังไม่ได้แยกเข้าชั้นดีๆเลย

อ่ะ!! ดูซุปเปอร์ ฮีโร่ แบบชุมชนแออัดกันไปก่อน เด่วไว้ว่างๆค่อยจัดใหม่ >.<"

ออ!! อีกอย่างรูปไม่ชัดอย่างแรง. ต้องขออภัย ใช้ไอแพดถ่าย. เด่วคราวหน้าจะจัดกล้องใหญ่มาบรรจงถ่ายให้ดูอีกทีละกันครับ^^

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม..^^

ป.ลิง มีโอกาสได้เห็นคนที่เค้าเก็บเลโก้มาหลายๆปี บางคนเก็บเป็นสิบปีเลยทีเดียว น่านับถือครับ เลโก้ไม่เหมือนของเล่นชนิดอื่นๆที่ผมเคยเล่นเคยเก็บมานะ แน่นอนทุนทรัพย์ สำคัญที่สุด (บางคนอาจหมดกับเลโก้ได้หลายแสน หรือ เป็นล้าน) แต่นั้นเพราะเสน่ห์ของเลโก้ ชิ้นตัวต่อธรรมดาเล็กๆแต่เปี่ยมไปด้วยความคิดสร้างสรรค์ และจินตนาการไม่มีที่สิ้นสุดนั้นเองที่ทำให้เลโก้อยู่ยืนยาวมาจนถึงทุกวันนี้...

แถมๆ...ภาพชุด Super Heroes ที่ผมสะสมครับ(ดูกันเพลินๆ)^^

And Special one. Millennium Falcon^^

เพิ่มเติมให้ครับเห็นบางท่านสนใจธีม บ้านCreator 3 in 1 (ชุดนี้ต่อสนุกมากนะแถมเล่นได้เรื่อยๆ แกะต่อใหม่ได้ตั้ง3แบบ)

Edited by RONAN321, 05 June 2013 - 05:37 PM.

#2 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 04 June 2013 - 10:23 AM

อันนี้สนองตัณหาปะป๊าแล้วสินะลุง หาเลโก้สำหรับเด็กไว้เผื่อน้องเคนด้วยนะ อิอิ

#3 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 04 June 2013 - 10:58 AM

View Postohnut7, on 04 June 2013 - 10:23 AM, said:

อันนี้สนองตัณหาปะป๊าแล้วสินะลุง หาเลโก้สำหรับเด็กไว้เผื่อน้องเคนด้วยนะ อิอิ

ของเล่นเคนๆก็ซื้อตลอดนะลุง... ส่วนเลโก้นี่พ่อซื้อมาเล่นก่อน เด่วต่อไปก็ยกให้เคนๆหมดอยู่ดีอ่ะ^^

#4 Ezlo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 04 June 2013 - 03:13 PM

อยากเก็บเหมือนกันแต่ไม่มีที่จะก็บแย้ว เฮ้อออ

#5 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 04 June 2013 - 03:15 PM

ไปไกลแล้วเลโก้ แต่ก่อนเคยมีชุดพวกปราสาทสมัยเด็กๆ กับ รถแข่ง จริงๆผมชอบพวกชุดรถไฟ แต่ไม่ค่อยเห็นเหอๆ

#6 yutana

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 04 June 2013 - 03:17 PM

ผมชอบชุดสุดท้ายครับ ลูกชายผมเห็นเป็นไม่ได้แน่ๆครับอยากได้มากครับ

แต่สั่งไม่เป็นครับบ้านเราราคาก็แพงเหลือเกิน

#7 RONAN321

Posted 04 June 2013 - 03:19 PM

View PostEzlo, on 04 June 2013 - 03:13 PM, said:

อยากเก็บเหมือนกันแต่ไม่มีที่จะก็บแย้ว เฮ้อออ

ใช่ครับเก็บสะสมเลโก้นี่เปลืองพื้นที่มากครับ ยิ่งถ้าต่อเป็นเมืองขึ้นมานี่เสียห้องนอนไปเลย1ห้องแน่ๆ- -"

ตอนแรกที่ผมเริ่มเก็บไม่เข้าใจทำไมเค้าไม่เก็บกล่องกัน (ทิ้งกล่อง) ตอนนี้เริ่มเข้าใจแระ..กล่องมันใหญ่เปลืองพื้นที่มากมาย T^T

#8 naknaknak

since 2005

Posted 04 June 2013 - 03:20 PM

เมื่อก่อนเคยยอยากเล่นนมากกก แต่แพงไม่กล้า ตื้อ มันชอบโคนา ช่องเก้ากาตูนบ่อยๆ

ตอนนี้โตมาไม่อยากเล่นละ >.<

#9 nerv

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 04 June 2013 - 03:45 PM

สุดยอดเลยลุงป๊อบ ลูกโตมาต้องชอบเลโก้แน่เลย

#10 RONAN321

Posted 04 June 2013 - 03:53 PM

View PostPasaniva14, on 04 June 2013 - 03:15 PM, said:

ไปไกลแล้วเลโก้ แต่ก่อนเคยมีชุดพวกปราสาทสมัยเด็กๆ กับ รถแข่ง จริงๆผมชอบพวกชุดรถไฟ แต่ไม่ค่อยเห็นเหอๆ

ชุดรถไฟทุกวันนี้ก็ยังมีครับ แถมออกใหม่มาเรื่อยๆด้วยสวยๆทั้งน้าน ไว้เด่วจะหารูปมาให้ชมครับ^^

View Postyutana, on 04 June 2013 - 03:17 PM, said:

ผมชอบชุดสุดท้ายครับ ลูกชายผมเห็นเป็นไม่ได้แน่ๆครับอยากได้มากครับ

แต่สั่งไม่เป็นครับบ้านเราราคาก็แพงเหลือเกิน

ใช่ครับจริงๆคนเล่นเลโก้บ้านเราน่าจะมากกว่านี้มาก แต่ติดตรงที่ราคาในห้าง(ของบ.ดีทแฮม) มันตั้งราคาแพงเว่อร์มากๆ

ราคาเลโก้เมืองนอกก็พอๆกับของเล่นทั่วๆไปนี่แหละครับ บ้านเราแพงกว่า X2เลย.

อย่างชุดยานมิลเลเนี่ยมนี่ผมเดินผ่านที่พารากอนวันก่อนตั้งราคาไว้ตั้ง 11K สั่งจากเมืองนอกถูกกว่าเกือบครึ่งครับ^^

Edited by RONAN321, 05 June 2013 - 06:23 PM.

#11 RONAN321

Posted 04 June 2013 - 03:57 PM

View Postnerv, on 04 June 2013 - 03:45 PM, said:

สุดยอดเลยลุงป๊อบ ลูกโตมาต้องชอบเลโก้แน่เลย

ครับ แต่ตอนนี้คงต้องเก็บให้พ้นมือเด็กไปก่อน (เด่วเอาเข้าปาก) ต้องรอโตกว่านี้ก่อนครับชุดพวกนี้ถึงเอามาให้ลูกเล่นได้

แต่ก็มีเตรียมๆเลโก้สำหรับเด็กเล็ก (Duplo) ไว้ให้แล้วครับ... อยากเล่นของเล่นพวกนี้กับลูกเร็วๆเหมือนกันคงสนุกน่าดู^^

#12 royviter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 June 2013 - 08:00 PM

แหล่มอะลุงป๊อป ชอบ millennium falcon ว่าแต่ logo มีพวก theme av, supermodel มั่งปะ :)

#13 RONAN321

Posted 04 June 2013 - 08:49 PM

View Postroyviter, on 04 June 2013 - 08:00 PM, said:

แหล่มอะลุงป๊อป ชอบ millennium falcon ว่าแต่ logo มีพวก theme av, supermodel มั่งปะ :)

เลโก้มันของเล่นเด็กอ่ะลุง... อยากได้ตุ๊กตายางเด่วปีหน้าไปญี่ปุ่นจะซื้อมาให้นะ :P

รีบๆมีลูกมีเต้าได้แล้ว ทำแต่งานเด่ว แก่ตัวไปอยากมีสังขารมันจะไม่ไหวเอาน้าาา :P

#14 dkny22th

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 June 2013 - 09:22 PM

สอบถามท่าน RONAN321 ครับ ว่าถ้าซ์้อจาก Ebay เขาส่งมานี่จะโดนภาษีไหมครับ หรือไม่งั้นท่าน RONAN321 ทำรีวิวเว็บเด็ดๆพร้อมวิธีสั่งซื้อเลยครับ ผมว่ามีอีกหลายคนที่อยากได้ แต่ไม่ไหวกับราคาตามห้างนะครับ ตอนนี้ผมอยากเก็บธีม Spongebob กับ Pirate of carrebean แล้วก็ Lord of the ring ครับ (ในเว็บราคา 5000 พอดูตามห้าง หมึ่นนึง.....) ตอนนี้ผมมีแต่ชุดปราสาท Hogward ของ Harry อันนึง กับ Creator บ้านอันนึงเองครับ ส่วนใครเล่นใหม่ๆนี่ต้องระวังเรื่องชิ้นส่วนหายด้วยนะครับ ไม่งั้นต่อเสร็จเฟลพอๆกับชิ้นส่วนสุดท้ายของพวกจิ๊กซอว์หายเลยนะครับ

#15 chorer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 04 June 2013 - 09:56 PM

ผมมีขายอยู่นิดหน่อย อิอิ สนใจดูก่อนได้ครับ http://www.thaisecon...oduct/10187851/

#16 Toi-ii2u

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 04 June 2013 - 10:40 PM

ชุด CREATOR ทั้งเซ็ต 6 หลังนี่ประมาณเท่าไหร่ครับ

#17 RONAN321

Posted 05 June 2013 - 12:05 AM

View Postdkny22th, on 04 June 2013 - 09:22 PM, said:

สอบถามท่าน RONAN321 ครับ ว่าถ้าซ์้อจาก Ebay เขาส่งมานี่จะโดนภาษีไหมครับ หรือไม่งั้นท่าน RONAN321 ทำรีวิวเว็บเด็ดๆพร้อมวิธีสั่งซื้อเลยครับ ผมว่ามีอีกหลายคนที่อยากได้ แต่ไม่ไหวกับราคาตามห้างนะครับ ตอนนี้ผมอยากเก็บธีม Spongebob กับ Pirate of carrebean แล้วก็ Lord of the ring ครับ (ในเว็บราคา 5000 พอดูตามห้าง หมึ่นนึง.....) ตอนนี้ผมมีแต่ชุดปราสาท Hogward ของ Harry อันนึง กับ Creator บ้านอันนึงเองครับ ส่วนใครเล่นใหม่ๆนี่ต้องระวังเรื่องชิ้นส่วนหายด้วยนะครับ ไม่งั้นต่อเสร็จเฟลพอๆกับชิ้นส่วนสุดท้ายของพวกจิ๊กซอว์หายเลยนะครับ

มาตอบให้ครับ ซื้อจาก Ebay ยุ่งยากครับ แถมมีสิทธิ์โดนภาษีสูงด้วย..ไม่แนะนำครับ

ถ้าอยากซื้อง่ายสุดเวปนี้ครับ thaibrickclub ห้องซื้อ-ขายเค้าok เลยนะ ไม่ยุ่งยากด้วย

View Postchorer, on 04 June 2013 - 09:56 PM, said:

ผมมีขายอยู่นิดหน่อย อิอิ สนใจดูก่อนได้ครับ http://www.thaisecon...oduct/10187851/

ขายได้ในกระทู้นี้เก็บต๋งด้วยนะคับ...อิอิ

View PostToi-ii2u, on 04 June 2013 - 10:40 PM, said:

ชุด CREATOR ทั้งเซ็ต 6 หลังนี่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ราคามันหลากหลายครับ ตกกล่องนึงก็ 2-3-4พันบาทครับ

Edited by RONAN321, 05 June 2013 - 06:25 PM.

#18 prestige_nong

Posted 05 June 2013 - 12:51 AM

เป็นของเล่นที่ยาวนานมากๆครับ ต่อตั้งแต่ชุดละ 70 บาท ตอนอยู่อนุบาลสอง

ชุดนี้น่าจะเป็นชุดแรกๆที่ผมมี

อันนี้ก็มี อิอิ

อันนี้ด้วยจำได้ลางๆ

ชุดนี้เป็นชุดสุดท้ายที่มีครับ จำได้แบกกลับมาจากสิงคโปร์ครับ ตอน ป.5

#19 RONAN321

Posted 05 June 2013 - 01:24 AM

^
^
วะๆ ว้าว... โหยังเก็บไว้อยู่อีกเหรอครับเนี่ย คงเก่ามากเลยนะเนี่ย สุดยอดคับ^^

ของผมตอนเด็กๆอนุบาล แม่ซื้อให้ชุดนึงครับ จำได้ลางๆว่าชอบมาก เป็นของเล่นเพียงอย่างเดียว

ที่จำฝังใจมากเลยครับ จากนั้นย้ายบ้านแล้วก็ไม่ได้เล่นเลโก้อีกเลย ก่อนหน้านี้ก็มีมองๆบ้าง

ชุดสวยๆมันเยอะแต่ไม่เคยทำใจกับราคามหาโหดในไทยได้... กล่องใหญ่ๆหมื่นอัพทั้งนั้นเลย

กลับมาเล่นครั้งนี้เพราะหาของเล่นให้คุณลูกแล้วไปเจอราคาที่มันไม่แพงเกินไป(รับได้)

เลยกลับมาสะสมใหม่ครับ ^^

#20 prestige_nong

Posted 05 June 2013 - 09:20 AM

ไม่อยู่แล้วหล่ะครับ ให้คนอื่นไปหมดแล้ววววววว