`

Jump to content

ผมว่า xbox one ก็ไม่ไ้ด้เลวร้ายซะทีเดียว หากคิดดูดีๆ

99 replies to this topic

#41 Caliban-Nhing

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 23 May 2013 - 09:14 PM

View Post[[[PEE]]], on 23 May 2013 - 09:01 PM, said:

ถามหน่อยจอยนี่ได้ลองจับดูแล้วหรอถึงรู้ว่าขนาดมันใหญ่กว่า

เรื่องจอยเค้าอาจจะดูจากการเทียบกับอย่างอื่นในรูปเดียวกันก็ได้นะ เช่นมือไรเงี้ย แต่ก็ยังตอบไม่ได้อยู่ดี เพราะบางทีอาจจะโดนหลอกด้วยเลนซ์ของกล้องที่ถ่ายมาก็ได้

#42 Galith

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 May 2013 - 09:41 PM

ทำไมเหมือนเดือด แต่ก็ไม่เดือด แต่ที่แน่ๆผมเองก็คิดว่าคงจะซื้อ xbox one เหมือนกัน ถ้าเกม exclusive มันเมพๆ หรือสังคัง GoW กลับมาเหมือนสมัยตอน GoW 1 (ตอนนั้นได้เพื่อนเยอะมาก) แต่ผมว่ามันเสียหายต่อผู้พัฒนาเกม multi console นี่สิครับ ลองคิดดูคร่าวๆ สมมติเกมออกมาทั้ง xbox กะ ps4 คนจะอยากซื้อของฝั่งไหน เบื่อแล้วก็ขายได้ ราคาก็ดีกว่า ไม่ยุ่งยาก (ไม่นับ Fanboy นะครับ)

#43 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 23 May 2013 - 09:45 PM

View PostCaliban-Nhing, on 23 May 2013 - 02:20 PM, said:

เรื่องการต่ออินเตอร์เน็ตเพื่อรายงานตัวทุกวันเนี่ย เค้ามองว่า เครื่องเกมยุคปัจจุบัน คุณก็มีอินเตอร์เน็ตเอาไว้เชื่อมต่อกับเครื่องตลอดเวลา ไม่ก็หากคุณมีสัญญาณ WIFI มันก็จะมองหา Network ของมันเองอยู่แล้ว อีกทั้งการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตเพื่อรายตัวทุกวัน เราก็ทำกันอยู่แล้วกับ Xbox 360 เพราะทุกครั้งที่เราเล่นเกม เราก็จะต้อง Sign In ใน Xbox LIVE เพื่อผูกกับ Gamescore ของเราอยู่แล้ว, สำหรับบ้านใครที่ไม่มีอินเตอร์เน็ต รึว่าใครที่อยู่ในระแวกไหนก็ตามที่ไม่มีเน็ตใช้ ตรงนี้เค้าก็ไม่ได้ใส่ใจ แต่ไม่ได้หมายความว่า MS มันหยิ่งไม่ง้อลูกค้านะ คิดดูว่าเปอร์เซ็นต์ของคนที่จะซื้อเครื่องของคนในพื้นที่ ที่ไม่มีเน็ต จะมีสักกี่คนที่ซื้อเครื่องมาเล่นจริงๆ

มีอยู่คนนึงจากเพื่อบ้านที่ตอบได้น่าสนใจมาก เค้าพูดถึงผลิตภัณฑ์ของ iPhone ที่ทำมาให้สำหรับคนที่มีศักยภาพพอที่จะใช้สินค้าตัวนี้ เพราะคนที่มีศักยภาพพอก็ซื้อใช้ก็เกิดประโยชน์ไป แต่คนที่ไม่มีศักยภาพพอก็พยายามผลักดันตัวเองให้เข้าไปจนได้เพราะภาพลักษณ์ของ Apple, แต่เข้าไปแล้วจะใช้ได้แค่ไหนก็อีกเรื่อง ส่วนใหญ่ไม่มีศักยภาพพอเท่าไหร่นะ ไม่งั้นร้านลง App ไม่เกิดหรอก อีกเรื่องนึงคือปัจจัยด้านราคา เค้าก็ทำมาให้กับคนที่มีศักยภาพพอจะหยิบได้ ถามว่าเค้าง้อคนที่ไม่มีตังรึเปล่า? แล้วเฟอร์รารี่เคยออกแบบรุ่นประหยัดมาให้มนุษย์เงินเดือนผ่อนได้มั้ย และ รถมอไซดูคาตี้ เคยทำมาให้เด็กแว๊นบ้านเราซื้อมาขี่ได้รึเปล่า ตรงนี้เป็นมุมมองที่ค่อนข้างน่าสนใจ เพราะยังมีอีกหลายบริษัทที่เค้าไม่ง้อลูกค้าที่ไม่มีศักยภาพพอที่จะซื้อสินค้าเค้าได้หรอก

ส่วน Xbox One เราต้องขอดูเรื่องการขายเกมมือ 2 ก่อน เพราะเราเองก็เล่นแท้ตลอดอ่ะ และมือ 1 ด้วย และก็ไม่เคยขายเลย จะเก็บไว้มากกว่า แต่เราก็ไม่อยากคิดแทนคนที่จะขายมือ 2 หรอก ดังนั้นเราไม่ขอออกความเห็นนะ

ส่วนที่เราไม่ชอบของ Xbox One คือ ต้องการ Kinect เพื่อเปิดเครื่องใช้งานอันนี้ไม่รู้จริงมั้ย เพราะเราอยากได้แบบเดินไปเปิดเครื่องเอง ทั้งที่บางครั้งเราก็ขี้เกียจบ้างอ่ะนะ

อีกอย่างคือ เรื่องเกมส์ที่จะเผย 15 เกมส์ในงาน E3 มันจะมีเกม EX แน่นอน แต่จะมีเกมที่ชอบซักกี่เกมส์ อันนี้ต้องรอดู แต่เท่าที่รู้คือ เราไม่ถูกใจไป 1 เกมแระ ก็คือ Kinect Fitness เนี่ยหละ 555+

อย่าเทียบ ไอโฟนครับ ขานั้นมันเรื่องหน้าตาแฟชั่น ประมาณว่าตรูใช้ไม่เป็น ตรูเงินไม่มี ก็พยายามจะมีครับ

และไปเทียบกับสินค้าคนรวยพวกนั้น พวกนั้นขายหนึ่งคันก็กำไรครึ่ง ๆ แล้ว

แต่ x1 เราขาดทุนนะครับถ้าขายเกมไม่ออก

คนละตลาดนะครับ สิ้นค้า แมส ยิ่งขายได้น้อยจะขาดทุนนะครับ

ผมว่าสุดท้าย ms เราจะแก้ไขใหม่ครับมันแก้กันได้

#44 jumpman

Posted 23 May 2013 - 09:47 PM

ระบบแลกแผ่นยืมกับเพื่อนคงไม่มีแล้ว คงมาแบบ steam account ใคร account มัน ใครเคยซื้อเกมส์ไหน ก็เล่นเกมส์นั้นไปตลอด ผมก็บอกแล้วมันมีทั้งข้อดีและข้อเสียอยู่ในตัว ส่วนเรื่องรายงานตัว วันละครั้งผมว่าไร้สาระมาก คุณอ่านบทสัมภาษณ์ เค้าบอกคุณด้วยเหรอว่าถ้าคุณไม่รายงานตัว วันละครั้งแล้วเค้าจะลงโทษอะไรคุณ จะห้ามคุณเล่นเกมส์เหรอ จะระเบิดเครื่องคุณทิ้งเหรอ เค้าแค่บอกว่าควรออนไลน์ทุกวันอย่างน้อยวันละครั้ง เค้าไม่ได้บอกว่าต้องทำซะหน่อย ตีความหมายพอๆกับ always online เลย ไร้สาระมาก ไหนใครเชื่อเรื่อง always online มั่ง พอตอนนี้ไม่ always online มีออกมาพูดแก้ตัวมั่งมั้ย เอาแต่โจมตีเรื่องอื่นแทน

#45 retromer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy
  • Interests:ps3 xbox360 psvita 3ds wiiu

Posted 23 May 2013 - 09:47 PM

แค่ออนไลน์ ทุกวันก้ จบแล้วสำหรับ เมืองไทยเรา ที่พึ่งแผ่นมือ 2 และ ตรู๊ด
ส่วนการขายแผ่นก็ ต้องดอนถ่าย id ผู้ เล่นด้วยเพราะผูกกันอยู่

ปัญหาเพียบแน่ ไหน จะราคาเครื่องสูง และแผ่นราคาสูงในบ้านเรา

มองต้องลึกไม่ช่าย เอาใจไปคิดว่ามันดี

ถ้าจะดี คุณต้อง รวย ซื้อแผ่นไม่คิดขาย และเล่นตรูี๊ด ต่อเน็ตได้ ไม่ว่าจะไปเล่นที่ไหนบ้านใคร และใช้ฟั่งชั่น เครื่องแบบ ยุโรปได้ แล้ว ใช้ เสียงสั่งเครื่องได้ ตามฝรั่ง ก็ คงเพี๊ยน ขนาด เป็น kinect 2 ก้็ช่ายว่าจะดีขึ้น

#46 NeoTokyo

Posted 23 May 2013 - 09:58 PM

View Postjumpman, on 23 May 2013 - 09:47 PM, said:

ระบบแลกแผ่นยืมกับเพื่อนคงไม่มีแล้ว คงมาแบบ steam account ใคร account มัน ใครเคยซื้อเกมส์ไหน ก็เล่นเกมส์นั้นไปตลอด ผมก็บอกแล้วมันมีทั้งข้อดีและข้อเสียอยู่ในตัว ส่วนเรื่องรายงานตัว วันละครั้งผมว่าไร้สาระมาก คุณอ่านบทสัมภาษณ์ เค้าบอกคุณด้วยเหรอว่าถ้าคุณไม่รายงานตัว วันละครั้งแล้วเค้าจะลงโทษอะไรคุณ จะห้ามคุณเล่นเกมส์เหรอ จะระเบิดเครื่องคุณทิ้งเหรอ เค้าแค่บอกว่าควรออนไลน์ทุกวันอย่างน้อยวันละครั้ง เค้าไม่ได้บอกว่าต้องทำซะหน่อย ตีความหมายพอๆกับ always online เลย ไร้สาระมาก ไหนใครเชื่อเรื่อง always online มั่ง พอตอนนี้ไม่ always online มีออกมาพูดแก้ตัวมั่งมั้ย เอาแต่โจมตีเรื่องอื่นแทน

หากไม่รายงานตัวจะเล่นเกมไม่ได้มั้งครับ ผมเดาเอา มันนับการ activate game ทุก ๆ 24 ชม

ผมเดาเน้อ 555555555

อย่าเทียบสตรีมครับ เกมใหญ่ ๆ สตรีมมันแค่ทางเลือกเกมในสตรีมส่วนมากมันขายแบบกล่องด้วย และที่สำคัญเกมราคามันเย้ายวนผมก็ซื้อมาดองหลายเกม 555555 x1 มันจะลดขนาดนั้นมั้ยหนอ

#47 jumpman

Posted 23 May 2013 - 10:12 PM

เค้าไม่ได้ตอบในบทสัมภาษณ์เรื่องเกมส์ ทำไมไปตีความหมายเรื่องเกมส์ครับ ว่าต้องออนไลน์ทุกวันเพื่อจะได้เล่นเกมส์ นักข่าวเค้าถามว่าต้องการออนไลน์เสมอๆเหรอ กี่วัน กี่อาทิตย์ ต่อครั้ง ทาง ms ตอบว่า "ผมคิดว่าน่าจะวันละครั้ง" เค้าตอบประมาณไม่แน่ใจด้วยซ้ำ คุณเลยไปฟันธงแทนเค้าว่าต้องออนทุกวัน ผมยังงงเลย แล้วไม่ออนทุกวันจะเกิดอะไรขึ้น สุดท้ายเค้าก็ไม่ได้บอกซะหน่อยว่ามีอะไร คุณเลยตีโพยตีพายว่าไม่ออนเป็นเรื่องคอขาดบาดตายซะงั้น งั้นผมถามหน่อย ไม่ออนทุกวันแล้วจะมีอะไร มีใครหาข้อมูลตรงนี้ได้บ้างมั้ย แล้วจะกลัวไปทำไม ก็มันไม่มีหลักฐานอะไรว่าไม่ออนทุกวันแล้วจะมีเรื่องร้ายแรงเกิดขึ้น เครื่องเจ๊งเล่นเกมส์ไม่ได้ คุณจให้ผู้ใช้เป็นโรคผวาเหรอ วันนี้ไปเที่ยวจังหวัด ลืมเปิดเครื่องออน เครื่องเจ๊งหรืออดเล่นเกมส์นี้แน่เลย ไม่ได้ activate ไม่มีที่ไหนเค้าทำกัน มันไม่ make sense

Edited by jumpman, 23 May 2013 - 10:18 PM.

#48 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 23 May 2013 - 10:21 PM

กะว่าจะซื้อมาเล่นให้สนุกไม่คิดอะไร พอ microsoft เจ้งไม่มี server ก็ขายซากไป ก็เท่านั้น

#49 Caliban-Nhing

Posted 23 May 2013 - 10:32 PM

เรื่องกังวลทั้งหมดที่ว่ามา หากไปอ่านใน Major Nelson Q/A ก็จะรู้เองว่า ไอ้ที่กังวลกันเนี่ย เค้ากำลังตัดสินใจนโยบายนี้กันอยู่ ลองไปหาอ่านดูนะ แต่บางคำถามที่มีคนถามก็ยังไม่ได้คำตอบที่แน่ชัดอะไร https://www.facebook...&type=1

#50 Caliban-Nhing

Posted 23 May 2013 - 10:36 PM

Alway on ในเมืองนอก = กลัวถูกตัดสิทธิ์กับเกม / Alway on ในเมืองไทย = กลัวถูกตัดการละเมิดลิขสิทธิ์กับเกม :r18:

#51 blue k

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 May 2013 - 10:38 PM

ที่ผ่านมา Xbox ผมเล่นแท้ตลอดเพราะคิดว่ามันไม่ยุ่งยากไม่ต้องมาคอยอัพ fw กันบ่อยๆเพราะทำไม่เป็น

แต่ศึกครานี้เห็นทีจักลำบาก ยุ่งยากเป็นแน่แท้ขนาดเล่นแท้ยังมิวายลำบากยากเข็ญเป็นถึงเพียงนี้

สงสัยคงต้องเลือกเล่นแล้วล่ะครับเวลาไม่ค่อยมีด้วย

#52 VJLOVE

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 23 May 2013 - 10:46 PM

online BF 4 กับพี่อ้วน ก็คุ้มที่จะซื้อเครื่องครับสำหรับผม คงได้กลับมาเล่นตอน BF 4 ออก

#53 esonic

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 23 May 2013 - 10:47 PM

เข้ามาเก็บข้อมูล

#54 NeoTokyo

Posted 23 May 2013 - 10:50 PM

อยากให้ถึง e3 เร็ว ฟ อะ ตื่นเต้นมากมายทั้ง 2ค่าย

#55 jumpman

Posted 23 May 2013 - 10:51 PM

View Postthaiger, on 23 May 2013 - 10:21 PM, said:

กะว่าจะซื้อมาเล่นให้สนุกไม่คิดอะไร พอ microsoft เจ้งไม่มี server ก็ขายซากไป ก็เท่านั้น

กรณีนี้น่าสนใจนะ สมมติว่าอีก 10 ปี Server Microsoft เจ๊งไม่มีอีกแล้ว (แต่ผมว่าอีก 10 ปีคงได้เห็น Xbox two 555)
คนที่มีแผ่นเกมส์ดองไว้อยู่ถ้าเคย Install ซักครั้งไปนานแล้วก็น่าจะ Install ที่ Account เดิมได้อยู่ถึงแม้จะออฟไลน์ก็ตาม
แต่ถ้าไม่เคยเปิดเลยซักครั้ง ไม่เคย Install Account ตัวเองเลย ซื้อมาดองอย่างเดียว คงตายแหงๆ

#56 Genocide Fang

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 May 2013 - 10:59 PM

View Postjumpman, on 23 May 2013 - 10:51 PM, said:

กรณีนี้น่าสนใจนะ สมมติว่าอีก 10 ปี Server Microsoft เจ๊งไม่มีอีกแล้ว (แต่ผมว่าอีก 10 ปีคงได้เห็น Xbox two 555)
คนที่มีแผ่นเกมส์ดองไว้อยู่ถ้าเคย Install ซักครั้งไปนานแล้วก็น่าจะ Install ที่ Account เดิมได้อยู่ถึงแม้จะออฟไลน์ก็ตาม
แต่ถ้าไม่เคยเปิดเลยซักครั้ง ไม่เคย Install Account ตัวเองเลย ซื้อมาดองอย่างเดียว คงตายแหงๆ

ผมว่าเมื่อไหร่ที่ทาง MS จะเลิก Support เครื่อง ทาง MS คงจะถอน DRM พวกนี้ออกครับ
มีตัวอย่างจากพวกเกม PC มากมายที่พอหลายปีผ่านไป ผู้ผลิตก็ออก Patch ถอน DRM ออกมาให้

#57 Akun

• Freshy

Posted 24 May 2013 - 02:05 AM

5.0TFlops. ราคาเครื่อง25000ก็ไม่เป็นไร
ออนไล์ฟรี จะฉายโฆษณาให้ดูก็ไม่รังเกียจ
ห้ามแผ่นมือ2ก็ได้ แต่ขอมือ1ถูกลงครึ่งนึง
ในฐานะคนบ้าเกมผมอยากได้แค่นี้แหละ

#58 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 24 May 2013 - 03:15 AM

รอมันออกครบทั้งสองเครื่องนั่นแหละค่อยว่ากันลุง เด่วอีสามประกาศเกมก็รู้อนาคตแล้ว

#59 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 24 May 2013 - 03:27 AM

ผมอยากได้แหล่งที่มาของสเปคเครื่องจัง อย่างในรูปเนี่ย

มันจริงๆ เหรอว่า DDR3 CPU กับ GPU เป็นเท่านี้ นอกจากที่ประกาศว่า แรม 8GB กับ 8 core เห็นเทียบกันหลายเวปจัง - - ไปสืบกันมาจากไหนนิ

#60 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 May 2013 - 04:09 AM

ต่อเนตตอนเข้าครั้งแรกผมไม่ว่าหรอก แต่ทำไมมันต้องต่ออย่างน้อย 1 ครั้งภายใน 24 ชั่วโมงฟ่ะ นี่เราเป็นนักโทษหรือไงต้องมารายงานตัวตามเวลาตลอด มันเหมือนบีบบังคับผู้เล่นให้ว่าถ้้าจะเล่นเครื่อง GU ต้องทำตามกฏ GU เดียวก็มีชะตาแบบเดียวกับ Window Vista หรอก บังคับคนใช้มากเกินไปคนใช้เลยแอนตี้ทั้งโลก