`

Jump to content

การใช้จอยโยก(ถ้าใช้เป็น)จะสามารถกดท่าได้ดั่งใจมากกว่าจอยปกติใช่ไหมครับ

6 replies to this topic

#1 boyzamu

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Photography, Japanese, Drawing, Consol games, Western music, Investment

Posted 12 March 2013 - 04:27 PM

การใช้จอยโยก(ถ้าใช้เป็น)จะสามารถกดท่าได้ดั่งใจมากกว่าจอยปกติใช่ไหมครับ

คือผมใช้จอยโยกไม่เป็นหรอก แต่รู้สึกเองว่าใช้จอยกดท่าปกติมันกดให้ออกท่าไม่ได้ตาม
ต้องการเลย เลยสงสัยว่าถ้าใช้จอยโยกเป็น คงสามารถใส่คำสั่งท่าได้ดั่งใจคิดหรือเปล่า

#2 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 13 March 2013 - 09:56 PM

ได้ดั่งใจมากกว่ามั๊ย นี่ตอบยากครับต้องใช้เวลาฝึกพอสมควรกว่าจะคล่องมือ เมื่อก่อนผมก็เล่นจอยมือครับและคิดมาตลอดว่าจอยมือนี่แหละเทพแล้ว
แต่พอได้ลองจอยโยกจริงๆ ความคิดผมเปลี่ยนไปครับ ข้อดีของจอยโยกตามความคิดเห็นส่วนตัวของผม

1. พอชินมือแล้วจะเล่นได้นานกว่าจอยมือ ไม่เมื่อยมือ (อันนี้ขึ้นอยู่กับรูปทรงจอยโยก ขนาดมือตัวเอง แล้วท่าในวางมือด้วยนะครับ)
2. จอยโยกให้ความสะใจในการเล่นมากกว่า 555 ของแท้นี่กดมันส์มือมากครับ ปุ่มนุ่ม
3. จอยโยกมีดีกว่าจอยมือในการเล่นเกมส์ Fighting บางเกมส์ เช่น Street Fighter 4 เทคนิคหลายๆอย่างจอยมือไม่สามารถทำได้ครับ เช่น กดการPLink, การกดPiano Link

เท่าที่เล่นมา2-3 ปี ผมก็เจอข้อดีเท่านี้ล่ะครับ สรุปถ้ารักจะเล่นเกมส์ Fighting และมีงบพอ ไม่ควรพลาดจอยโยกจริงๆครับ
แนะนำซื้อของแท้ Hori / MadCatz / Quanba จะแหล่มกว่าแบบสั่งทำมากๆครับ แต่ถ้ามีงบน้อยแบบสั่งทำก็โอเคพอเล่นได้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าดีเลย์

#3 Toshiya

in the Mood of Manga Making

• Royal Executive Members
  • Interests:Games,Music,Movies and Arts.

Posted 14 March 2013 - 05:18 PM

ถ้าเล่นจอยมือตอนนี้ปล่อย ฮาโดเคน โชริวเค็น สบายๆ นี่พอไปจอยโยกจะไม่ค่อยติดครับ 555 ต้องฝึกเป็นพักเลย
แต่ถ้าเล่นพวกกดค้าง (หลังค้าง หน้า + P) ไรแบบนี้จะชินง่ายกว่านิดนึง เพราะแกนด้านในมันเป็นสี่เหลี่ยมครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า จะอึดอัดตอนเปลี่ยนมาเล่นจอยโยก แต่พอชินแล้ว มันจะข้ามกำแพงสมัยเราเล่นจอยมือไปอ่ะครับ ทำให้พัฒนาได้ขึ้นไปอีกเรื่อยๆ
อีกอย่าง จอยโยก กดปุ่มพวก เตะต่อย สะดวกกว่ามากครับ

ปล.ผมเล่นแต่ Street นะตอนนี้

#4 bigz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 15 March 2013 - 04:42 PM

แนว Fighting ผมจะเล่นแต่จอยโยกครับ เป็นการฝึกฝีมือ เวลาไปเล่น Arcade ได้กดเนียนๆครับ การกดท่าผมว่าจอยโยกกดง่ายกว่านะ

#5 Rambus

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 25 March 2013 - 04:09 PM

จอยโยกเลยครับ เกม fighting ส่วนใหญ่มันออกแบบมาเพื่อจอยโยกครับ
เวลาไปแข่ง หรือไปเล่นอาเคต ก็สบายครับ

#6 Lovekitty.com

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 February 2014 - 01:15 AM

ผมเล่นเกมไฟติ้งที่ต้องกดท่าตั้งแต่สมัย SFC สมัยนั้นยังไม่มีจอยโยก
ขยี้จอยกันอย่างเมามัน ต้องเอาเสื้อมารองนิ้ว บางวันเล่นหนักจนนิ้วโป้งซ้ายปวดไปเลย
หลังจากนั้นได้รู้จักจอยโยก ทำให้ชีวิตผมดีขึ้นเยอะเลย
:r05:

#7 Boon666

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members
  • Interests:X-Treme Music

Posted 22 February 2014 - 01:19 AM

บางเกมอย่างFinal Fight สมัยเกมตู้นานแล้ว มันได้ฟีลไฟท์ติ้งมากๆๆ แทบทุกเกมเป็นจอยแบบนี้แทบทุกเกมเลย