`

Jump to content

มือใหม่สงสัยเรื่อง สีการ์ด Ultimate team

7 replies to this topic

#1 KeroroGunso_K66

นักเล่นเกมมือใหม่

• Freshy

Posted 26 February 2013 - 07:41 PM

เห็นการ์ดใน FUT มีหลายสี คืออยากทราบว่าแต่ล่ะสี มันต่างกันอย่างไรหรือมีผลอะไรพิเศษหรือเปล่าครับ หรืออย่าง

พวกการ์ดสีดำ หรือน้ำเงิน เห็นราคาแพงมากๆเลย

อีกข้อน่ะครับพวกการ์ด trainner ที่เป็นรูปผู้หญิง ผู้ชายหรือคนแก่ๆ มีไว้ทำอะไรเหรอครับเห็นได้มามีแต่คำสั่ง stock

ใน store เอาไว้ทำอะไรได้เหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำชี้แนะครับ

#2 VonGoLa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 28 February 2013 - 03:40 AM

ผมขอถามต่อเลยนะครับว่า
พวก Card IN Form เนี่ยพลังมันจะเพิ่มมั๊ยครับ และเราจะเอามาจากไหนเปิดซองได้อย่างเดียว?
แล้วถ้ามสมมุติ ผมมี Card G.Bale แต่เป็นสีทอง ถ้าเกิดเบลเป็น IN FORM ของผมจะเปลี่ยนเป็นสีดำป๊ะ

ขอบคุณครับ

#3 The Great Wall

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 28 February 2013 - 01:26 PM

ผมเอาที่เคยตอบไว้มานะครับ ลองอ่านดู ถ้ายังงง ถามเพิ่มได้ครับ

Staff
การ์ดพวกนี้จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของการ์ด Training

แต่ละคนจะช่วยเพิ่มค่าพลังแต่ละประเภทตามที่ระบุไว้บนการ์ด เช่น +Defend 10%, +Shoot 5%, Pace 10% เป็นต้น

จากรูปนะครับ
Dede มีพลัง Passing อยู่ที่ 70
ผมใช้การ์ดเทรน เพิ่ม Passing 15 แต้ม ซึ่งปกติค่าพลังควรจะไปอยู่ที่ 85 ใช่มั้ยครับ
แต่ผมมีสต๊าฟที่เพิ่มพลังด้าน Passing อยู่หลายคน
ค่าพลังที่ได้รับจากการเทรนจึงเป็น 15 + 50% = 22 แต้ม(ส่วนที่เพิ่มขึ้นมาให้ดูตรง Staff Modifier)
ค่าพลัง Passing ของ Dede จึงไปอยู่ที่ 92 ครับ อิอิ จ่ายบอลดีขึ้นเยอะเลย

ค่าพลังที่เพิ่มขึ้นมีผลแค่นัดเดียวนะ เทรนก่อนได้ แต่ถ้าส่งลงเตะเมื่อไหร่จบนัดนั้นเมื่อไหร่ ค่าพลังกลับมาเป็นปกติ
แต่ที่หลายคนไม่รู้คือ 1 ทีมสามราถเก็บสต๊าฟไว้ได้หลายคน(แต่ห้ามซ้ำคนเดียวกัน)
อย่างของผมมี สต๊าฟด้านความเร็วอยู่ 3 คน(+10%,+10%,+5% รวมกันสามคนได้ +25%)
เวลาที่ ผมใช้การ์ดเทรนด้าน Pace ก็จะได้ค่าความเร็วเพิ่มจากการ์ดอีก 25%

ปกติจะใช้การ์ดนี้เฉพาะนัดสำคัญ เช่นนัดชิงออนไลน์หรือนัดที่ต้องการเน้นผลการแข่งขัน
แต่ถ้าคุณไม่เคยใช้การ์ด Training เลย การ์ดสต๊าฟของคุณจะไม่มีค่าทันทีครับ ขายทิ้งได้เลยครับ

แต่การ์ดอันนึงที่มีประโยชน์สำหรับทุกทีมคือ การ์ด Manager
นอกจากจะช่วยเพิ่มค่า Chemistry แล้ว ยังมีประโยชน์ในด้านอื่นอีกด้วย

จากรูป D.Villa ของผมมีสัญญาเหลืออยู่ 37 นัด
ใช้การ์ดสัญญาเพิ่มได้อีก 28 นัด
แต่ผมมีการ์ดผู้จัดการทีม +3% เมื่อต่อสัญญาอยู่หลายคน มีค่ารวม 50%
เท่ากับว่าถ้าผมต่อสัญญา D.Villa จะได้โบนัสเพิ่มอีก 14 นัด(บวกเพิ่ม 50% จาก 28)
จากเดิมควรจะเพิ่ม 28 นัด ก็บวกเป็น 42 นัด
ผู้จัดการทีมไว้ได้หลายคนแต่มีผลรวมสูงสุดคือ 50% ครับ

#4 The Great Wall

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 28 February 2013 - 02:37 PM

เกี่ยวกับการ์ดดำ
การ์ดนักเตะสีดำ คือการ์ดนักเตะที่ติด Team Of The Week (TOTW)ครับ
ในแต่ละสัปดาห์ EA จะประกาศนักฟุตบอลที่มีฟอร์มยอดเยี่ยมออกมา 1 ครั้ง
โดยดูผลงานจากการลงเล่นจริงๆของพวกเค้า ถ้าใครทำผลงานได้ดีก็จะติดทีมนี้ครับ

1 สัปดาห์จะมีแค่ 18 คนเท่านั้นที่อยู่ในทีมชุดนี้
ที่การ์ดพวกนี้มีราคาแพง เพราะว่าค่าพลังของการ์ดจะมากกว่าปกติ
ยกตัวอย่าง น้องเบลแล้วกัน ตอนโน้นกำลังอยู่ในช่วงอินฟอร์ม

Posted Image Posted Image

จะเห็นว่าค่าพลังการ์ดสีดำเยอะกว่า เร็วและคมกว่า(บางครั้งมีการเปลี่ยนตำแหน่งด้วย)
การ์ดสีดำนี้จะเป็นสีดำตลอดไปนะครับ แต่ถ้าเป็นการ์ดปกติก็จะเป็นอย่างนั้นตลอดไปเช่นกัน

สมมุติเราเปิดซองได้ G.Bale มาก่อนหน้านี้(เป็นสีทอง) มันก็จะไม่อัปเกรดเป็นสีดำให้เรานะครับ การจะเปิดได้นักเตะพวกนี้ ก็ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่ EA กำหนดด้วยครับ ถ้าเลยเวลาก็ต้องไปประมูลแข่งใน Market เอาเอง

ส่วนการ์ดสีฟ้า ก็เป็นการ์ดพิเศษอีกแบบหนึ่ง คือเป็นทีมที่เป็นผู้เล่นยอดเยี่ยมประจำปีของ FIFA หรือ Team Of The Year(TOTY) มาปีละครั้งและพลังสูงมากและราคาจึงแพง

นอกจากนี้ยังมีการ์ดส้มอีกครับ ด้วยพวกนี้จะมากจาก นักเตะที่ทำผลงานได้ดีในบอลทัวนาเม้นท์หรือบอลถ้วย เช่น African Nations Cup เพราะปกติแล้ว EA จะไม่ออกการ์ด In From ในบอลถ้วยหรือนัดกลางสัปดาห์ครับ
และก็ช่วงปิดฤดูกาลก็จะมี การ์ด Team Of The Season ของแต่ละลืคมาอีกที เป็นวิธีการหากินของอีเอเค้าครับ

#5 VonGoLa

Posted 28 February 2013 - 02:47 PM

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมาก ส่วนไอ้card Staff นี่ผมพึ่งจะรู้นะเนี่ยว่าต้องใช้ Training Card ด้วยถึงจะเห็นผล เซ็งเลยย

#6 VonGoLa

Posted 28 February 2013 - 02:57 PM

ขอถามอีกข้อนึงครับว่า แล้วเวาลาที่เราควรจะเปิดซองเพื่อลุ้นCard IN FORM เนี่ยมันดูที่ไหนหรอครับ เวลาตอนไหน?

#7 Macbeth

กัญชา กัญชา for tomorrow

Posted 28 February 2013 - 03:18 PM

ส่วนมากมันเปลี่ยนอาทิตย์ล่ะครั้งครับ เริ่มวันพุธตี 1 ของไทย มีการ์ดดำมาทุกสัปดาห์ครับ ก็มีลุ้นเปิดได้ใน 1 อาทิตย์ครับ ส่วนดูว่าอาทิตย์ไหนมีตัวไหนการ์ดดำบ้างก็ดูที่เว็บแอปของฟีฟ่าหรือใน xbox ตอนเข้าเล่น UT ก็มีบอกครับผม ผมก็ชอบเปิดซองเล่นครับแต่ไม่ค่อยออนไลน์เล่นกับคอมพ์ขำ ๆ ออนไลน์ไปเจออิ๊บโบ้ยำตลอดครับเบื่อ

#8 VonGoLa

Posted 28 February 2013 - 03:30 PM

ขอบคุณครับ