`

Jump to content

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเกม New Little King's Story หน่อยครับ

19 replies to this topic

#1 GusJung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 05 October 2012 - 10:30 PM

ไม่รู้ใครจะว่ายังไง ผมขอปักหมุดกระทู้นี้ไว้ก่อนละครับ
เพราะเกม New Little King นี้ มันช่างน่ารัก น่าเล่น และ สนุกจริง ๆ
และขออนุญาตคุณ GusJung มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่ผมเข้ามา edit กระทู้แรกของคุณ GusJung
เพื่อใส่ภาพต่าง ๆ

ภาพหน้าปกเกม จะประมาณนี้ทุกเวอร์ชั่นครับ

ดังนั้น สมาชิกคนใดที่เล่นเกมนี้อยู่ มีเทคนิควิธีการ และ คำถามต่าง ๆ สามารถมาโพสแชร์ความรู้กันได้
ในกระทู้นี้นะครับ ผมทำปักหมุดไว้ให้แล้วครับ

auns555

---------------------------------------------------------------------------

GusJung :
เวลาเราเลือกทหารของเราไปสู้เสร็จแล้ว พอจบวันแล้วเรานอน
ออกมาเราก็ต้องมาวิ่งหาทหารคนเดิมกลับมาอีก โดยดูจากสัญลักษณ์รูปตราดาว
ซึ่งพอทหารเราเยอะๆแล้ว กว่าผมจะตามหาครบเล่นไปเที่ยง(เวลาในเกม)

ขอสอบถามว่า

1.มีวิธีไหนไหมครับที่กดแล้วเรียกทหารกลุ่มเดิมของเรากลับมาเลย โดยที่ไม่ต้องวิ่งตามหา
2.น้ำยาเพิ่มพลังนี่หาจากไหนหรือครับ ของผมอยู่ดีๆก็มาของมันเองตอนที่ผ่านเควส

ขอบคุณมากครับ >.<

Edited by auns555, 13 October 2012 - 08:43 AM.

#2 surmarw24

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 October 2012 - 01:32 AM

ไปยืนที่แท่นรูปมงกุฎหน้าปราสาทครับ จะมีเครื่องหมายคำถาม กดแล้วเลือกคำสั่ง royal guard แล้วเลือก move out! มากันครบล่ะทีนี้ยกเว้นพวกที่เข้าโรงบาล ตอนนี้ผมมั่วๆช่วยเจ้าหญิงได้ 4 องค์แล้วครับ มันมากๆ

ปล.ระวังเรื่อง เควส นิดนึงนะครับ เพราะถ้ารับแล้วทำไม่เสร็จ ภายในวันที่กำหนด จะพลาดเลยนะครับ ผมพลาดไป 2-3 เควส แล้ว สงสัยได้มีรอบ2แน่ๆเกมนี้

#3 GusJung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 06 October 2012 - 09:50 AM

View Postsurmarw24, on 06 October 2012 - 01:32 AM, said:

ไปยืนที่แท่นรูปมงกุฎหน้าปราสาทครับ จะมีเครื่องหมายคำถาม กดแล้วเลือกคำสั่ง royal guard แล้วเลือก move out! มากันครบล่ะทีนี้ยกเว้นพวกที่เข้าโรงบาล ตอนนี้ผมมั่วๆช่วยเจ้าหญิงได้ 4 องค์แล้วครับ มันมากๆ

ปล.ระวังเรื่อง เควส นิดนึงนะครับ เพราะถ้ารับแล้วทำไม่เสร็จ ภายในวันที่กำหนด จะพลาดเลยนะครับ ผมพลาดไป 2-3 เควส แล้ว สงสัยได้มีรอบ2แน่ๆเกมนี้
อ๋อ ขอบคุณมากเลยครับ :o_love: ส่วนเรื่องเควสนี่สงสัยจะพลาดไปซะแล้วผม :r19:

#4 ministar

นักเล่นเกมมือใหม่

• Freshy

Posted 06 October 2012 - 08:35 PM

มีใครรู้เรื่่อง การได้เด็กมั่งไหมครับ แล้วก็ พระราชาใส่อาวุธได้ไหม เพราะตอนนี้ ผมช่วยเจ้าหญิงได้ 3คนแล้ว ยังใส่อาวุธไม่ได้เลย

#5 surmarw24

Posted 06 October 2012 - 09:39 PM

ต้องจับชาวบ้านแต่งงานครับ แต่ว่าจะแต่งงานกันได้ แต่ละคู่ต้องรักกันด้วยครับ วิธีดูว่าคนไหนรักกันง่ายๆเลยก็ดูที่ ซิติเซ่น ลิสท์ ครับ ตรงรายชื่อประชากร ใต้โมเดลตัวละคร จะมีรูปหัวใจอยู่ ตรงนี้แหละครับถ้าตัวไหนรักกับตัวไหน จะขึ้นชื่อมาให้ครับ แล้วเราก็เลือกตัวที่รักกันมาซักคู่ ส่งเข้าโบส แม่มเลย มีลูกกันตรงนั้นเลย พอได้เด็กแล้วมีสร้างโรงเรียนต่อด้วยอะนะ สนุกจริงๆครับเกมนี้เสียอย่างเดียวพอพากองทัพไปเยอะๆมันมีอาการหน่วงๆนี่แหละ

#6 Haaskub

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 06 October 2012 - 11:22 PM

ถ้าใครเล่นแล้ว lag หน่วงๆ เหมือนว่าจะออก patch มาแก้นะครับ

#7 ministar

• Freshy

Posted 07 October 2012 - 09:49 AM

ขอบคุณครับสำหรับ ข้อมูลเด็กครับ แล้วส่วนอาวุธรุ้ไหมครับ

#8 surmarw24

Posted 07 October 2012 - 04:00 PM

อาวุธผมเล่นจนจบแล้วยังใส่ไม่ได้เลยครับ(เพิ่งจบไปมะเช้า) เปลี่ยนได้แค่ชุด สงสัยรอบสองต้องเล่นละเอียดๆหน่อยแล้ว ตอนนี้หาเพชรอีก2เม็ดสุดท้ายยังไม่เจอเลย ส่วนเพลงรอประมาณ 3 ทุ่มแล้วเดินหาตามเมืองเอา พ่อมดนี่สร้างเมือง magic land เสร็จ รอถึงเที่ยงคืน ไปที่ลานกลางเมือง มันจะออกมาเข้าไปคุยกับมันแล้วเลือกเป็นพวกได้ ส่วนหมอ พอเราอัพเกรดโรงเรียนจนถึงระดับสุดท้ายได้(จำไม่ได้ว่ากี่ระดับไม่แน่ใจว่า7รึป่าว)ไปยืนรอหน้าโรงบาล(จำไม่ได้ว่ามันออกมากี่โมง)คุยแล้วเลือกเป็นพวกได้ ตอนนี้ผมเปิด เรคคอด เอนไซโคปีเดีย ดูตรงอาชีพได้แค่ 2 ดาวแสดงว่ายังมีอาชีพไม่ครบ แล้วผมดันไม่รู้นี่สิว่าขาดอะไรไป

ท่านไหนทราบ ที่เก็บเพชร กับอาชีพที่เหลือรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ พอดีไม่เก่งอังกฤษแปลออกมั่งไม่ออกมั่งเลยขาดข้อมูลเชิงลึกอะครับ

#9 vsanguan

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 08 October 2012 - 11:49 AM

สนใจซื้อมาเล่นเหมื่อนกันครับ เกมส์นี้เป็น Offline หรือ Online Mode ครับ

#10 surmarw24

Posted 08 October 2012 - 05:40 PM

Offline ครับ Online ใช้สำหรับโหมด ผสมของ ช่วยร่นระยะเวลาลงไดราวๆ 40 นาที จาก 180 นาที (ต่อชิ้นเวลา/ต่อเลาจริง) และ challenge quest ไว้วัด ranking กันหนุกๆด้วยครับ

ส่วนเรื่องอาชีพ ดูใน เรคคอร์ดแล้วมันบอกว่ามี 23 ตอนนี้ผมปลดได้แค่ 20 นั่งงมมาทั้งวัน เพิ่งหาวิธีปลดอีก 3 อาชีพที่เหลือได้(แต่ยังไม่สามารถปลดมาได้) วิธีคือ ให้ไปผสมของครับ มันจะมีตัวเลือก ตัวนึงที่ชชื่อ summoning sealกดเข้าไปเลยครับ 3 อาชีพลับสุดท้ายอยู่นี่นี่เอง มี swordman huntsman gnome ได้ซะทีทีนี้

แต่เดี๋ยวก่อน ความนรกของกวรผสมมีอยู่ว่า วัตถุดิบอันที่ 3 relax sap ผมเล่นมาทั้งเกม 40 ชั่วโมงกว่าๆ ได้มาแค่ 3 อัน แม่เจ้าจะปลดล็อคทั้ง 3 ต้องใช้ทั้หมด 9 อัน แจ่มตดแม่เจ้า แล้วมันได้จากมอนตัวไหนวะ ช่างแม่มก่อน ตัดสินใจผสมนักดาบก่อนเลย กดผสม ส่งชาวบ้านไปผสม10คน ผสมแต่ละรอบ ต้องรอ 180 นาที (ถ้าผ่านเน็ทร่นไปได้นิดหน่อย เหลือราว 140 นาทีกว่าๆ ) แถมพอถึงเวลาที่กำหนดต้องมาลุ้นอีกว่า ไอที่เราผสมไป จะสำเร็จ รึไม่สำเร็จ

ถ้าไม่สำเร็จ เท่าที่ผมรู้คือ ต้องโหลดเซฟ แล้วเริ่มผสมใหม่ รอไป 180 นาที อีกรอบ ทำไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้

ตอนนี้ผมซัดไป 3 รอบแล้วครับตั้งแต่ 6โมงเช้า กดแล้ว sleep ทิ้งไว้ ยังไม่ได้มาซักตัวเลยครับ -_-"a โหดเกินไปแล้วนโว้ย :r52: เอาน่าอย่างน้อยก็รู้วิธีเอามันออกมาแล้วล่ะ 555 :r14:

ปล.ท่านใด มีเทคนิคในการผสม โปรดชี้ทางสว่างให้ข้าน้อยด้วยเถอะครับ :r19: และที่ยังหาไม่ครบอีกอย่างนึงคือ เพชร ครับ เหลืออีก 2 เม็ด เช่นเคยครับ โปรดชี้ทางสว่างให้ข้าน้อยด้วยเถอะ :r20:

ปล2.งมไปงมมาเพิ่งมั่วไปรู้วิธีเลือกกองทัพจาก ซิติเซ่น ลิส ตอนแรกนึกว่าแค่เอาไว้เช็คสถานะตัวละครเฉยๆ วิธีคือ ยืนที่แท่นรูปมงกุฎ หน้าปราสาท(ถ้าเล่นมาจนปราสาทใหญ่แล้ว แท่นนี้อยู่ที่ชั้นบน) เลือก ซิติเซ่น ลิส กด L ทีนึง แล้วก็เลืกได้ตามสะดวกเลยครับทีนี เล่นแล้วติดงอมแงมจริงๆ

#11 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 13 October 2012 - 08:41 AM

ข้อมูลของคุณ surmarw24 เป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ สมาชิกจริงๆ ครับ

ถ้ามีเทคนิคอะไรเพิ่มเติม หรือ สิ่งที่อยากจะบอกเพื่อน ๆ สมาชิกเพิ่มเติม มาโพสได้เลยนะครับ
ติดตามอ่านอยู่เช่นกันครับ ^_^

#12 ministar

• Freshy

Posted 13 October 2012 - 09:09 AM

มีใครรู้วิธี จูบเจ้าหญิงไหมครับ คือว่ามีให้เก็บถ้วย จูบเจ้าหญิง 10ครั้งครับ

#13 Diskko

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 13 October 2012 - 10:51 AM

ผมไอดี zone 1
ถ้าเล่นแผ่น zone 3 จะโหลดพวก dlc หรืออัพแพด ได้ไหมครับ

#14 B_boy

Posted 15 October 2012 - 01:47 PM

สอบถามต่อหน่อยครับ ความสามารถเจ้าหญิงแต่ละคนนี่ จะใช้เองอัตโนมัติหรือเราต้องกดใช้ด้วยอ่ะครับ แล้วอย่างที่ monster hut นี่ทำไงให้ได้ monster มาไว้อ่ะครับ

#15 teeplus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 18 October 2012 - 08:31 AM

พึ่งได้ลองเล่นเมื่อวาน ... งง ๆ กับมันเหมือนกันแฮะ (พึ่งเห็นว่าปักหมุด เกือบตั้งกระทู้ถามซะแล้ว)

ยังงง ๆ พยายามจับคนที่ขึ้นหัวใจ ไปเข้าโบสถ์ แต่ออกมา มันหงุดหงิด ๆ ๆ

#16 surmarw24

Posted 18 October 2012 - 04:46 PM

View PostB_boy, on 15 October 2012 - 01:47 PM, said:

สอบถามต่อหน่อยครับ ความสามารถเจ้าหญิงแต่ละคนนี่ จะใช้เองอัตโนมัติหรือเราต้องกดใช้ด้วยอ่ะครับ แล้วอย่างที่ monster hut นี่ทำไงให้ได้ monster มาไว้อ่ะครับ

ความสามารถของเจ้าหญิงแต่ละคนสามารถเรียกใช้ได้โดย กด select ครับ จำนวนครั้งสามารถเพิ่มขึ้นได้ตามเลเวลของเจ้าหญิงครับ ส่วนวิธีการจับมอนส์เตอ คือ ให้เอาเจ้าหญิงคนผมสั้นสีดำ น่าจะชื่อชิซูกะ เข้าตี้ด้วย แล้วออกไปจับเลยครับอยากได้ตัวไหนกด selectครับ เธอจะวิ่งเข้าไปคุยให้ ถ้าได้ก็จะได้เป็นพวกเลย อ้อแล้วก็ตอนออกไปจับต้องเหลือที่ในกองทัพไว้ให้มอนส์ด้วยนะครับ เช่น 25/30

View Postministar, on 13 October 2012 - 09:09 AM, said:

มีใครรู้วิธี จูบเจ้าหญิงไหมครับ คือว่ามีให้เก็บถ้วย จูบเจ้าหญิง 10ครั้งครับ

อยากจูบกับคนไหนกดคุยรัวๆเลยครับมันสุ่มออก

ปล.เรื่องเพชร2เม็ดที่เหลือเนื่องจากได้รับการชี้แนะจากท่าน chickenzaa จาก 3dsthailandตอนนี้ผ่านไปแล้วครับ เลยขออนุญาต ท่านไก่ เอาลิ้งค์มาแปะให้ครับ เป็นกระทู้ที่ท่านไก่ทำไว้ครับ

http://www.3dsthaila...2&extra=&page=1

ขอบคุณท่านchickenzaaมา ณ โอกาศนี้ด้วยครับ

ปล2.สงสัยตรงไหนถามได้เลยครับรายละเอียดปลีกย่อยถ้าผมรู้จะช่วยตอยให้ครับ

#17 surmarw24

Posted 18 October 2012 - 04:50 PM

อ้อลืมบอกอีกนิดนึงครับ ถ้าจะจับมอนส์เตอ ผมแนะนำ metal onii เทพมากตัวนี้ ส่วนมอนส์ทค่เราจับมาถ้าเอาเข้าตี้แล้วตายจะตายไปเลยนะครับต้องไปหาจับใหม่

#18 surmarw24

Posted 18 October 2012 - 05:06 PM

View Postteeplus, on 18 October 2012 - 08:31 AM, said:

พึ่งได้ลองเล่นเมื่อวาน ... งง ๆ กับมันเหมือนกันแฮะ (พึ่งเห็นว่าปักหมุด เกือบตั้งกระทู้ถามซะแล้ว)

ยังงง ๆ พยายามจับคนที่ขึ้นหัวใจ ไปเข้าโบสถ์ แต่ออกมา มันหงุดหงิด ๆ ๆ

บางทีตอนที่เรากลับปราสาท มันจะมีประกาศครับว่ามีตัวไหนพบรักกันให้จับแม่มยัดโบส แต่งตรงนั้น ตกลึกตรงนั้นเลยทีเดียว ส่วนอีกวิธีดูง่ายๆ เข้า ซิติเซ่นลิส แล้วกดเลือกดูครับใต้โมเดลตัวละครจะมีหัวใจอยู่ถ้ามันชอบตัวไหนจะมีช่ือไว้ แต่บางทีมันก็กลายเป็นรังข้างเดียวอะนะ ชัวว์สุดเอาตามประกาศครับ อีกวิธี ตอนเกือบเย็น ตัวไหนที่ชอบกันบางทีมันมานั่งจู๋จี๋กันหน้าโบส สังเกตุง่ายมันจะคุยกันเป็นคู่ๆหัวใจขึ้นวิบวับ จับยัดโบสโลด

พิมพ์ผิดเยอะหน่อยนะครับพอดีพิมพ์ผ่านมือถือค่อนข้างพิมพ์ยาก ขออภัยหลายๆ

#19 teeplus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 18 October 2012 - 05:52 PM

ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยววันนี้ลองนั่งมั่ว ๆ ดูอีกรอบ

เกมส์นี้ ข้อเสียคือ text ตัวหนังสือ ตัวเล็กมาก อ่านยากจริง ๆ ... อยากได้ vita จอใหญ่ขึ้นมาทันที

ไว้มีประเด็นคำถาม เดี๋ยวจะมาโพสต์ถามเรื่อย ๆ ครับ

#20 FONGBEER

Fongbeer

• High Royal Executive Members
  • Interests:]

Posted 27 March 2013 - 06:46 PM

จะเข้าประตูหินหน้าเมืองที่มีประตูบ้านขนม ทำยังไงครับ