`

Jump to content

[Review] XIM Edge - Mouse & Keyboard Adapter for Xbox360 & PS3 by i K u n J O B z

13 replies to this topic

#1 KunJOBz

Team PTFO

• High Royal Executive Members
  • Interests:BLACKPINK
    Dream Theater
    AESPA

Posted 09 August 2012 - 12:23 AM

[Review] XIM Edge - Mouse & Keyboard Adapter for Xbox360 & PS3

คนเล่น Console เคยนึกกันมั้งไหมครับว่าอยากเล่นเกม FPS ยิงๆอย่าง Call of Duty , Battlefield หรือเกมอื่นๆด้วย Mouse และ Keyboard จังเลย

ใช้จอยแล้วเล็งไม่ถนัด ยิงไม่ทันชาวบ้านเค้า ตายอย่างเดียว

บัดนี้มันสามารถทำได้แล้วกับสิ่งที่เรียกว่า XIM (ซิมซ์) ครับผม

อุปกรณ์ชิ้นนี้เป็นอุปกรณ์สำหรับใว้ใช้ต่อ Mouse และ Keyboard เพื่อเอาไว้เล่นเกมแนว FPS บน Xbox360 หรือ PS3 ก็ได้ครับ (จะแนวอื่นๆก็ได้นะ ถ้าอยากใช้)

“เราต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง?”

สิ่งที่เราต้องมีคือ

1.แน่นอนครับ Mouse & Keyboard

2.จอย Xbox360 Controller แบบมีสายครับ “ย้ำนะครับว่าต้องเป็นรุ่นมีสาย” ใช้จอย Wireless แล้วเสียบสาย Play & Charge Kit ก็ไม่ได้ครับ , ของ PS3 สามารถใช้จอย Dualshock 3 เสียบ USB ได้เลย

3.คอมพิวเตอร์ PC หรือ Notebook ครับ (เอาไว้ set ค่าต่างๆ)

“อุปกรณ์ที่ให้มามีอะไรบ้าง?”

ไม่มีอะไรมากเลยครับ มันมีแค่ ตัว Hardware มันเอง กับสาย USB สายเดียว (Software ที่ใช้ร่วมกับ XIM Egde นี้ สามารถไปโหลดได้ที่เว็ปไซท์ของ XIM โดยตรงเลยครับ)

และนี่คือหน้าตาของ Software ครับ ชื่อว่า “XIM Edge Manager”

ผมจะไม่พูดถึงวิธีการ Set ค่าอย่างละเอียดนะครับ เพราะที่เว็ป XIM เองก็ได้บอกไว้อย่างละเอียดแล้ว

แต่คร่าวๆก็แค่ เสียบ XIM Edge เข้ากับ PC แล้วใช้ XIM Edge Manager Set ค่าต่างๆ Set Sensitivity , Set ปุ่มของ เกมที่ต้องการจะเล่น

เมื่อ Set ค่าเสร็จแล้ว ก็เสียบ Mouse , Keyboard และ Joystick ที่ตัว XIM Edge แล้วนำไปเสียบที่เครื่อง Console

“แล้วตัวนี้มันดีกว่าเจ้าอื่นยังไง ตามท้องตลาดก็มีตัวแปลง Mouse & Keyboard แนวๆนี้หลายเจ้าอยู่”

สิ่งที่ XIM เหนือกว่าเจ้าอื่นในตอนนี้คือ XIM สามารถให้ความรู้สึกในการบังคับคล้ายกับเล่นบน PC มากที่สุด เรียกได้ว่า 9ใน10 เลยทีเดียว

เพราะ XIM มี Software ชั้นดีเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ทำให้มันให้ความรู้สึกคล้ายกับเล่นบน PC มากๆ

ข้อดี :

ให้ความรู้สึกคล้ายกับเล่นบน PC มากที่สุดในตอนนี้

ราคาไม่แพงมาก 90$ หรือประมาณ 3000 บาท เมื่อเทียบราคากับรุ่นพี่อย่าง XIM3 (XIM3 คืออะไร อีกรุ่นนึงเหรอ? ผมจะอธิบายเกี่ยวกับ XIM3 ไว้ด้านล่างครับ) ไม่รวม Mouse , Keyboard

Software ใช้งานไม่ยากมาก

ข้อเสีย :

เวลาจะ Set ค่าต่างๆ ต้องถอดตัว XIM Edge ออกมาเสียบคอมเพื่อ Set ค่า (จริงๆ Set ค่าด้วย Joystick ก็ได้ แต่ Set ได้ไม่ละเอียดเท่า Set บนคอม)

Mouse ที่จะใช้เล่น แนะนำให้เป็น Gaming Mouse ที่สามารถปรับ DPI ได้สูงๆ เพราะจะได้ความไวมากขึ้น และ ความแม้นยำของ Mouse มากขึ้นตาม

เพิ่มเติม :

ตอนนี้ XIM ปัจจุบันที่วางขายอยู่ มีทั้งหมด 2 รุ่น

1 คือ XIM3 (ซิมซ์-สาม , ซิมซ์-ทรี)

2 คือ XIM Edge (ซิมซ์-เอทจ์)

หน้าตาของ XIM3 ครับ

“สองรุ่นนี้ต่างกันอย่างไร?”

XIM3 มี LED Screen อยู่ที่ตัวอุปกรณ์เลย เวลาจะ Set ค่า สามารถ Set ได้เลย ไม่ต้องนำไปเสียบคอมเพื่อ Set ค่า (จะเสียบคอมก็ต่อเมื่อต้องการ Up Firmware เท่านั้น)

XIM3 มีราคาแพงกว่า XIM Edge เท่าตัวได้ (XIM3 149.99$ , XIM Edge 89.99$)

XIM3 ออกแบบมาสำหรับ Xbox360 เท่านั้น ในขณะที่ XIM Edge สามารถใช้กับ PS3 ได้ด้วย

สรุปสั้นๆ ใครที่ชอบเล่นเกมแนว FPS บน Console แต่ไม่ถนัดเล่นจอยเอาซะเลย อุปกรณ์ชิ้นนี้เหมาะกับคุณครับ เพราะใกล้เคียงบน PC ที่สุดแล้วในขณะนี้

ส่วนตัวผมเล่นจอยถนัดมากๆอยู่แล้ว แต่ด้วยความที่ว่า "ขอลองหน่อยซิ้ ว่ามันเจ๋งอย่างที่ว่าหรือเปล่า" ก็ผลออกมาน่าพอใจมากๆครับ ไม่ผิดหวัง แต่ตัวผมเองก็คงจะกลับไปให้จอยเหมือนเดิม

Credit by i K u n J O B z

Edited by KunJOBz, 09 August 2012 - 01:09 AM.

#2 mafuyu63159

นักเล่นเกมมือใหม่

• Freshy
  • Interests:Anime, Guitar, Game, Sport

Posted 09 August 2012 - 01:17 AM

ราคาแพงใช้ได้นะเนี่ย ขอบคุณสำหรับข่าวครับ ^^ :r38:

#3 teddyman

หมีน้อยในเมืองใหญ่

• High Royal Executive Members

Posted 09 August 2012 - 02:00 AM

ถ้างั้นอย่าลืมขายตาต้นนะ ตาจ๊อบ :r31:

#4 KunJOBz

Team PTFO

AESPA

Posted 09 August 2012 - 02:05 AM

View Postteddyman, on 09 August 2012 - 02:00 AM, said:

ถ้างั้นอย่าลืมขายตาต้นนะ ตาจ๊อบ :r31:
ผมขอหาโต๊ะดีๆก่อน + กับลงทุนสั่ง Logitech G700 มาลองเลยนะครับ!!!!!
ขอลองแบบเต็มสูบอีกรอบ

#5 teddyman

Posted 09 August 2012 - 02:42 AM

ตอนแรกก็เล็งๆรุ่นนี้อยู่สุดท้ายไปจบที่ g9x แทน แต่ปุ่มกดตรง scroll wheel ของ g9x นี่โคตรกากต้องใช้แรงมากมายมหาศาลในการกด สรุปไม่ได้ใช้
แล้วการใช้ mouse จะทำให้ความสามารถในการฟันลดลงไป เออแล้วใช้คีบอร์ดอะไรเนี่ย

#6 KunJOBz

Team PTFO

AESPA

Posted 09 August 2012 - 02:49 AM

View Postteddyman, on 09 August 2012 - 02:42 AM, said:

ตอนแรกก็เล็งๆรุ่นนี้อยู่สุดท้ายไปจบที่ g9x แทน แต่ปุ่มกดตรง scroll wheel ของ g9x นี่โคตรกากต้องใช้แรงมากมายมหาศาลในการกด สรุปไม่ได้ใช้
แล้วการใช้ mouse จะทำให้ความสามารถในการฟันลดลงไป เออแล้วใช้คีบอร์ดอะไรเนี่ย
Keyboard Logitech กากๆไม่กี่ร้อยตัวนึงอะครับ

#7 chappy

I " ll Be Back

• Royal Executive Members
  • Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 09 August 2012 - 09:20 AM

>>>>> Like A Pro แบบงบน้อย ผมกับพีทคุงใช้อยู่ครับ

>>>>> Like A Pro แบบงบเยอะก้อตัวนี้ครับ

>>>>> G700 ผมว่ามันเป็น mouse ที่ดีอีกตัวนึงเลยนะครับ ตอนนั้นอยากได้แต่งบไม่พอเลยมาจบที่ XAI แทน

ปอลิง.XIM นี่ใครจะเอามาต่อเล่น fifa ก้อได้นะครับ :r18:

Edited by chappy, 09 August 2012 - 09:24 AM.

#8 teddyman

Posted 09 August 2012 - 12:10 PM

ตอนนี้ xai กับ g700 ราคาห่างกัน 200

#9 chappy

• Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 09 August 2012 - 12:55 PM

View Postteddyman, on 09 August 2012 - 12:10 PM, said:

ตอนนี้ xai กับ g700 ราคาห่างกัน 200

>>>>> คงต้องรอ XAI มันพังก่อนล่ะครับ :r19:

#10 teddyman

Posted 09 August 2012 - 12:57 PM

แนะนำว่า g13 เลยดีกว่าห่างกัน 5-600 วัสดุดีกว่าเยอะ ตัว nostromo ใช้ๆไปปุ่มลอกอย่างรวดเร็วเป็นกันหมดทั้งผมทั้งลุงแช้ป

#11 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 11 August 2012 - 02:47 PM

โชคดีที่เล่นเมาท์ไม่เป็นไม่งั้นมีเสียตังค์ อุปกรณ์หรูหราน่าใช้มาก^^

#12 jayluminous

เซียนเกม

• Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 07 September 2012 - 11:07 AM

สวดยอดมากครับ แต่ผมนั่งเล่นบนเตียงนอน คงอดใช้แน่นอน ไมค์ยังใช้ไม่ได้เลย แอบเล่นเงียบๆ อิๆ

#13 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 September 2012 - 07:23 PM

ราคาแพงแบบนี้ ใช้จอยเหมือนเดิมดีกว่า ไม่เกินพันห้ายังน่าคิด

#14 chappy

Posted 18 September 2012 - 08:59 AM

View PostLeoGinkaman, on 16 September 2012 - 07:23 PM, said:

ราคาแพงแบบนี้ ใช้จอยเหมือนเดิมดีกว่า ไม่เกินพันห้ายังน่าคิด

>>>>> ไม่เกิน 1500 ผมแนะนำตัวนี้เลยครับ Eagle Eye 3.0 ถ้าไม่เน้นความแม่นยำ ขอแค่ต่อ keyboard & mouse ได้ :r31: