`

Jump to content

- - - - -

มีคำถามมาถามเพื่อนๆหน่อยครับเกี่ยวกับ dvi to hdmi

• You cannot reply to this topic
No replies to this topic

#1 goog

""www.thaidvd.net""

• Royal Executive Members

Posted 21 May 2012 - 09:50 PM

พอดีตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อ avr onkyo 4505 มีคำถามข้องใจอยากจะถามเพื่อนๆครับ

การ์ดจอของผมnvidia gt440 มีช่อง hdmi1 dvi1 ผมใช้โปรแกรมpotplayerในการดูหนัง
ส่วนใหญ่จะดูหนังเสียง truehd dts hd ถ้าผมต่อ dvi to hdmi จากการ์ดจอเข้าavr
เสียงจะออกไหมครับ เพราะเคยได้ยินมาว่าdviมันส่งแต่สัญญาณภาพ
แต่เห็นหลายคนก็บอกส่งทั้งภาพและเสียง ถ้าซื้อต้องซื้อแบบไหนครับเพราะเห็นมันมีหัวแตกต่างกันด้วย
และเสียงที่ออกจะออกเป็น truehd dts hd หรือป่าวครับ

อีกข้อนึงคือถ้าผมใช้สายhdmi ต่อเข้าavr เลยและใช้สาย dvi to hdmi ไปเข้าจอlcdภาพที่ได้จะแตกต่าง
กับต่อสายhdmi โดยตรงหรือป่าวครับ (ตรงนี้กลัวภาพมันดรอป -*- )

สุดท้ายช่วยแนะนำเรื่องการต่อด้วยครับ ขอบคุณเพื่อนๆมากครับ :)