`

Jump to content

รีวิว : วิธีการ shopping ซื้อเกมดาวน์โหลดของ PS Vita โดยใช้ id USA

47 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 09 February 2012 - 04:08 PM

อดทนรอมานานสำหรับผม ที่ซื้อ PS Vita มาเครื่องโซน 2 ญี่ปุ่น
และก็สมัคร id USA ไว้ (สมัครล่วงหน้าไว้นานแล้ว)
ก็รอจนวันที่ PSN ของ PS vita Zone USA เปิดให้ใช้งาน
และแล้ว วันนี้ก็มาถึง 9 ก.พ. 55 ใช้งานได้แล้ว เย้ๆ

เรื่องการสมัคร id PSN ผมไม่สอนและไม่พูดถึงแล้วนะครับ
สามารถ search ใน google มีคนสอนไว้ละเอียดเยอะแล้ว

เอาละ เราจะซื้อเกมได้ยังไง ก็หาซื้อบัตร PSN Card Zone USA สิครับ
ผมก็มีขายนะ อิอิอิ รออีกแป๊บนึงครับ กำลังนำมาอยู่

พอเรามีบัตร PSN card แล้วจะซื้อแบบมีบัตรหรือคนขายขายแบบส่งโค๊ดก็ได้ (เหมือนกันละ)
ก็เอาโค๊ดจากบัตรมาใช้ครับ

เอาละ เข้า PS Store ก่อน
พอเข้าไปแล้วก็จะเจอหน้าประมาณนี้ครับ จิ้ม ... มุมล่างขวาจอ ก็จะมีเมนูขึ้นมา

เลือก Redeem Codes แล้วก็ใส่ซะ
ทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ ก็จะมีเงินไว้ใน Wallet (กระเป๋าตังค์) ไว้ช็อปปิ้งแล้ว

เอาละ เข้าไปลุยช็อปกันดีกว่า
ไปที่หน้า PS Vita ช่วงแรกนี้มีเกมให้เลือกยังไม่เยอะครับ (เปิดก่อนกำหนดอีกต่างหาก)

เลือกไปดูใน Hot Shot Golf นี่เจอหลายอันให้ซื้อด้วย มี Add On แล้วด้วยนะโซน US เนี่ย

คราวนี้มาดูเกม PSP กันบ้าง ยังไม่มีเกม PS one นะ

ตาผมไปเตะกับ Final Fantasy Tactic

ใจเย็น ไปดูในหมวด Minis Game ก่อน ก็มีเพียบ

กลับมาดูเกม PSP อีก (มีแววต้องทดลองซื้อซักเกม)
อ่ามี Harvest Moon Boy & Girl ด้วย ชอบที่สุดเลยภาคนี้

เนื่องจากเงินมีไม่เยอะ T_T มอง FF Tactic ดีกว่า

กดซื้อโลด

อันนี้จะบอกว่า จะแสดงสถานะการโหลดที่มุมจอขวาบนนะจ๊ะ

ซื้อไปเรียบร้อยละ

เอ้า โหลด ๆๆ รอไป
ใช้ WiFi ล้วน ๆ นะครับ

โหลดเสร็จแล้ว ก็จะมี icon ให้กดเล่นเลย
แง้ ไม่มีสูตรโกงจะเล่นยังไง (สมัยเล่นบน PS1 ผมโกงกระจายเลย)
ซื้อมาฟังเพลงประกอบในเกมนี้ ก็เรียกว่าคุ้มเลยละครับ ผมว่า ซีรียส์ Final Fantasy Tactic ภาคนี้ เพลงเพราะสุด ๆ

พอไปเช็คใน Download List ก็จะมีขึ้นบอกว่าเราซื้อไปแล้วมีเกมอะไรบ้าง

เรียบร้อยครับ จะเกมของ PS Vita, PSP, PS Minis ก็ทำการโหลดขั้นตอนเหมือน ๆ กันหมด

อ้อเกือบลืมบอก สำหรับท่านที่โหลดเกม PSP มา
แล้วเล่นบน PS Vita สามารถปรับ Function Bilinear ได้ครับ จะทำให้ภาพสวยขึ้นนะ

ขั้นตอนง่าย ๆ คือ
เข้าเกม PSP จากนั้น เอานิ้วจิ้มไปที่หน้าจอค้างไว้ประมาณ 3 วินาที
ก็จะมีเมนูขึ้นมา เราก็ติ๊กถูกซะ ดังในภาพ ก็เรียบร้อย

หวังว่า น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่ไม่เคยซื้อเกมแท้ ๆ แบบดาวน์โหลดเล่นนะครับ (ผมก็ครั้งแรก)

ไว้รอวันที่ 15 กุมภาก่อน จะโหลด Plants VS Zombie อ่ะ เก็บเงินไว้ก่อน เอิ๊กๆๆๆ

Edited by auns555, 09 February 2012 - 04:51 PM.

#2 nuttty

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 09 February 2012 - 04:37 PM

ผมคงกลับตัวกลับใจมาusไม่ได้แล้วล่ะ ล่อhkไปหมื่นนึงละ

#3 bird036

ถ้ามัวแต่กลัว แล้วเมื่อไหร่จะกล้า

Posted 09 February 2012 - 04:39 PM

โอ้ว us นี้แจ่มหยิ่งนัหแหะ แต่เราซื้อเกมส์จาก hk ไหลายและต้องทำใจดูได้อ
อย่างเดียวเลย เห้ออออ

#4 freefall

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 09 February 2012 - 04:52 PM

ระหว่าง Download ถ้าเครื่องเข้าสู่ Sleep Mode เครื่อง Vita จะ Download ให้เราอยู่หรือเปล่าครับ

#5 Nut-Wii

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 09 February 2012 - 04:52 PM

ขอบคุณสำหรับวิธีครับ เล็ง Mod nation ไว้อยู่

#6 Hutch_PSP

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:Zelda Fan

Posted 09 February 2012 - 05:00 PM

แจ๋วครับคุณอั๋น ผมว่าในบอร์ด PSP ยังมีคนไม่รู้วิธีโหลดอีกเยอะ

#7 xkalima

Posted 09 February 2012 - 06:07 PM

HKขอแจ่มๆแบบนี้บ้างสิ

#8 lengga

You'll Never Walk Alone

• Junior Moderator

Posted 09 February 2012 - 06:12 PM

วันนี้ผมเปลี่ยนโซนเรียบร้อยเติมเงินพร้อม
ตอนนี้สอย hot shot golf us
เล็ง plant vs zombie ไว้เหมือนกันเลยครับ
ถ้าคุณอั๋นมี บัตร psn มาเมื่อไหรผมขอราคาทางpmด้วยนะครับ

Edited by lengga, 10 February 2012 - 02:47 PM.

#9 kombangguy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 09 February 2012 - 06:41 PM

ตอนนี้ผมใช้ HK อยู่ แล้วต้องการเปลี่ยนมาใช้ US ทีนี้เซฟเกมต่างๆ จะหายไหม๊ครับ Content Manager Ass. จะสามารถช่วยได้ไหม๊ครับ

ขอบคุณครับผม

#10 xkalima

Posted 09 February 2012 - 06:47 PM

เชฟเกมไม่หายครับรีแต่เครื่องเมมอันเดิม แต่เกมที่โหลดจากHKจะใช้ไม่ได้นะครับ

#11 w ! z

Posted 09 February 2012 - 06:48 PM

ถ้าPSN card มาแล้วขอราคาหน่อยนะครับ :D

#12 xkalima

Posted 09 February 2012 - 06:50 PM

http://www.maximusca...mpage.php?cat=3

ผมชื้อจากนี้ครับแต่ก่อนบัตรxboxก็ที่นี้

#13 w ! z

Posted 09 February 2012 - 07:47 PM

ขอบคุณค๊าบ :D

#14 krt

Posted 09 February 2012 - 08:29 PM

ราคาเกมผมว่าไม่แพงเลยนะ :r31:

#15 fishfish

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 February 2012 - 08:38 PM

มาแวะอ่าน บทความน้าครับ :-)

#16 SeerToPlay

Posted 09 February 2012 - 09:34 PM

ถามหน่อยนะคับ แล้ว us กะ hk อันไหนมีเกมมากกว่ากัน ทั้งพวก psp เก่าๆ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด us นี่ ต้องรอเกมมันแปล eng ก่อนใช่ปะคับ ไม่มีเกม j-rpg ที่ยังไม่แปล เพราะงั้นถ้าจะเอาเกม j-rpg ครบๆก็ต้อง hk ใช่ปะ

#17 pspman

Posted 09 February 2012 - 09:42 PM

ดีน๊ะครับ ที่ผมกั้นใจ ไม่เปลี่ยนไป hk พอ us มาที่นี่ เลือกไม่ถูกเลย ว่าจะเล่นเกม อะไรก่อน psp monhun ตัวโดน farm ก็โดน hot shot , wipe out งี้โดนไป 100$ และพรุ่งนี้ คงต้องเติมอีก เพราะซื้อได้ไม่ครบเกมที่อยากเล่น ว่าจะซื้ออีกเครื่อง และซื้อแผ่นมาเล่น แชร์ดู อยากรู้ว่า มีใคร monhun unite มามั่ง ผมอยากลอง on line ด้วย ผ่าน psv ว่าจะจะลองเล่น กับ psp ดูว่า จะเจอกันมั้ย

#18 Hutch_PSP

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:Zelda Fan

Posted 09 February 2012 - 10:43 PM

View PostSeerToPlay, on 09 February 2012 - 09:34 PM, said:

ถามหน่อยนะคับ แล้ว us กะ hk อันไหนมีเกมมากกว่ากัน ทั้งพวก psp เก่าๆ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด us นี่ ต้องรอเกมมันแปล eng ก่อนใช่ปะคับ ไม่มีเกม j-rpg ที่ยังไม่แปล เพราะงั้นถ้าจะเอาเกม j-rpg ครบๆก็ต้อง hk ใช่ปะ

จากที่เห็นๆ ใน บน PS3 และ PSP ก็คนล่ะแบบนะครับ แล้วแต่ความชอบเลย

US แน่นอนจะมีเกม eng. ล้วน ยกเว้นเกมที่มีให้เลือกภาษา และ DLC มากกว่าและออกเร็วกว่า ยิ่งถ้าเปิด PSN Plus สำหรับ Vita เมื่อไรนะ เห็นชัดเลย

ส่วน HK เหมือนลูกครึ่งครับ ด้วยความที่มันเป็นโซนเอเชีย ก็จะเหมือนๆ กับเอา JP กับ US มารวมกันแต่ก็ไม่เยอะเท่า ... ใช้บัตรเครดิตไทยได้

ส่วน JP ก็แน่นอน เกม JP ล้วน ยกเว้นเกมที่มีให้เลือกภาษา และ DLC มากกว่าและออกเร็วกว่า

ส่วน UK .. พูดได้คำเดียวว่าเกมแพงมาก

#19 lengga

You'll Never Walk Alone

• Junior Moderator

Posted 09 February 2012 - 11:21 PM

มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง ตอนเห็นราคา hot shot กับ wipe out นึกว่ามันต้องซื้อออนไลน์พาสแยก แท้จริงมันรวมอยู่แล้วหรือเนี่ย

อีกเรื่องเห็นตอนแรกบอกจะบังคับทุกเกมของ psvita ใหมีทั้งตลับและแบบโหลด สรุปว่าทำได้จริงรึปล่าวครับ

เรื่องสุดท้าย
psn plus ก็ส่งผลกับ vita แล้วนิครับพวกเกม psp ก็ลดราคาบางเกม

ผมคิดว่า ถ้าเกมไหนขายไม่ดีเดี๋ยวก็ลดราคาให้พวกplus ก่อนแหละครับ

#20 pspman

Posted 09 February 2012 - 11:29 PM

plus นี่มันคืออะไรเห็น1ปี 40 กว่าเหรียญเอง

อ้าวpass online มันรวมไว้อยู่แล้วเหรอ งั้นก็ไม่ต้องซื้อเพิ่มซิน๊ะ